Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   Mathcenter Contest (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=37)
-   -   คำถามสำหรับ Mathcenter Contest Round 1 (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=4426)

nongtum 14 พฤษภาคม 2008 00:11

กรุณาอ่านกติกาและกำหนดเวลาสำหรับการแข่งขันครั้งนี้ในกระทู้กฎกติกามารยาทนะครับ
ข้อสอบถามใดๆเกี่ยวกับโจทย์ สามารถถามได้ในกระทู้นี้จนถึงเวลา 0:15 น. ของวันถัดไปครับ

ข้อสอบระดับมัธยม ขอเลื่อนเวลาประกาศข้อสอบออกไปอีก 30 นาที เป็น 0:45 น. ครับ เส้นตายก็จะเลื่อนไปอีก 30 นาทีเช่นกัน ขออภัยในความล่าช้าครับ

owlpenguin 14 พฤษภาคม 2008 00:22

ข้อ $\not 4 3$ ถามหาอะไรครับ
ข้อ 1 นี่พิมพ์ผิดครับ
เพราะไม่งั้นแล้ว $57=84$

Timestopper_STG 14 พฤษภาคม 2008 00:24

เขาให้พิสูจน์ครับว่า $\displaystyle{\frac{a^{2}+b^{2}+c^{2}}{a+b+c}}$ เป็นจำนวนเต็ม

owlpenguin 14 พฤษภาคม 2008 00:36

ดูเลขข้อผิดครับ... ข้อ 3 ครับ

nongtum 14 พฤษภาคม 2008 00:43

ผมเข้าใจจากที่ดูเฉลย ว่า x ในสมการที่สองของข้อแรกต้องเป็น z ครับ เดี๋ยวจะแก้ให้
เดี๋ยวผมจะแก้โจทย์ที่เป็นภาษาอังกฤษที่เหลือให้เป็นภาษาไทยด้วยเลย

ต้องขออภัยในความผิดพลาดจริงๆ ผมเพิ่งกลับจากกรุงเทพมาถึงเชียงใหม่ตอนสี่ทุ่มกว่าๆ กว่าจะได้เข้ามาทำก็จวนเจียนอย่างที่เห็น
แต่รับรองว่าในรอบประัถมกับมหาวิทยาลัยคงจะไม่เกิดเรื่องแบบนี่้ขึ้นนะครับ

TOP 14 พฤษภาคม 2008 00:54

โอลิมปิกข้อ 3 ตกบรรทัดที่เขียนว่า

หาเศษจากการหาร $ \sum_{i=1}^{2549} x_i^2 $ ด้วย 2551 :rolleyes:

kanakon 14 พฤษภาคม 2008 19:50

โจทย์น่าสนุกมากครับ มาให้กำลังใจชาวยุทธ์ทุกคน

TOP 14 พฤษภาคม 2008 22:28

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kanakon (ข้อความที่ 31513)
โจทย์น่าสนุกมากครับ มาให้กำลังใจชาวยุทธ์ทุกคน

จริงๆแล้วยังมีโจทย์ที่น่าสนุกกว่านี้หลายข้อ เพียงแต่ส่งมาวันสุดท้าย ที่ผู้ดูแลหลายท่านได้โหวตเลือกโจทย์ล่วงหน้าไปแล้ว ด้วยเกรงว่าจะไม่มีเวลามาโหวตตอนใกล้ปิดรับโจทย์ ดังนั้นโจทย์บางส่วนที่ไม่ถูกนำมาใช้ในรอบนี้ จะนำมาใช้ในรอบถัดไป :yum:

passer-by 15 พฤษภาคม 2008 02:42

รอบมัธยม เงียบมากครับ ใครที่ยังไม่ได้ตอบรอบโอลิมปิก ลองมาตอบรอบมัธยมก็ดีนะคร้าบ

หยินหยาง 15 พฤษภาคม 2008 19:36

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by (ข้อความที่ 31567)
รอบมัธยม เงียบมากครับ ใครที่ยังไม่ได้ตอบรอบโอลิมปิก ลองมาตอบรอบมัธยมก็ดีนะคร้าบ

รักพี่เสียดายน้องครับ แต่จะลองพิจารณาดูครับ
เอ๊ะ แต่ว่าถ้าผ่อนกฏเกณฑ์ได้ ให้ตอบได้ทั้งคู่ละก็ มันส์สุดๆ ครับ

passer-by 15 พฤษภาคม 2008 21:56

ผมคิดว่า รอบนี้ที่ให้เลือกได้เพียงแบบเดียว เพราะกลัวจะมีหน้าเดิมๆที่รั้ง rank ต้นๆครับ

แต่การที่รอบมัธยมเงียบมากๆ ก็ทำให้ต้องชั่งน้ำหนักกันใหม่ในรอบหน้าแหละครับ ว่าจะผ่อนกฎเกณฑ์ดีมั้ย

nongtum 15 พฤษภาคม 2008 22:32

เรื่องการแข่งระดับมัธยม ตอนแรกผมก็คิดคล้ายๆคุณ passer-by นะ เพราะไม่อยากให้เซียนโอลิมปิกสกัดดาวรุ่งคนอื่น
แต่ถ้าเลยวันเสาร์ตอนเที่ยงยังเงียบอย่างนี้อยู่ ผมอาจต้องพิจารณาอีกรอบว่าจะเปิดให้ลงควบได้หรือไม่

TOP 15 พฤษภาคม 2008 23:17

ผมคิดว่า เด็กที่มุ่งมาทางนี้ล้วนมีจุดหมายปลายทางตรงโอลิมปิกทั้งนั้น จึงเป็นการยากที่จะมีเด็กสนใจปัญหาเหล่านี้ แต่ไม่สนใจโอลิมปิก

อย่างไรก็ตาม ผมเชื่อว่ามีเด็กส่วนมากที่ยังทำ contest ระดับโอลิมปิกไม่ได้ หากน้องเป็นคนหนึ่งในกลุ่มนี้ และอยู่ในระยะเริ่มต้นเพื่อมุ่งหน้าสู่ถนนสายนี้ ทำไมไม่ลองเริ่มต้นจาก contest ระดับมัธยม กันสักยกละครับ ผมว่าเป็นการซักซ้อมที่ดีทีเดียว

เรื่องอันดับที่จะได้จาก contest เหล่านี้ ผมมองว่าเป็นเรื่องรองลงมามากๆ อย่ากลัวที่จะได้อันดับท้ายๆ แต่จงกลัวที่ตนเองจะย่ำอยู่กับที่ดีกว่าครับ หนทางไกลหมื่นลี้ ย่อมเริ่มจากก้าวแรก จริงไหมครับ :)

nongtum 17 พฤษภาคม 2008 00:11

ประกาศ
ผมโพสต์โจทย์สองระดับที่เหลือเร็วขึ้นเล็กน้อย แต่ยังปิดรับคำตอบทั้งสองระดับนี้ตามกำหนดการเดิมครับ
ข้อสอบถามใดๆเกี่ยวกับโจทย์ สามารถถามได้ในกระทู้นี้จนถึงเวลา 0:15 น. ของวันถัดไป(วันอาทิตย์)ครับ

เนื่องจากรอบนี้ระดับมัธยมเงียบผิดปกติ ในรอบนี้ผมจึงขอยกเลิกกฎการห้ามแข่งควบ
ซึ่งหมายถึง ใครที่ลงแข่งระดับโอลิมปิกไปแล้ว หรือยังลังเลว่าจะลงแข่งระดับไหนดี สามารถลงแข่งได้ทั้งสองรุ่นครับ
โดยจะต่อเวลาให้ระดับมัธยมอีก 18 ชั่วโมง เป็นปิดรับคำตอบระดับมัธยมเวลา 18:15 น. ของวันพุธที่ 21 นี้

ในขณะที่ระดับโอลิมปิกจะไม่มีการเปลี่ยนแปลงกำหนดการใดๆอีก

ขออภัยในความขัดข้องที่เกิดในครั้งนี้ครับ

Timestopper_STG 17 พฤษภาคม 2008 11:49

ข้อ 3 ของระดับมหาวิทยาลัยหาแค่ฟังก์ชันเดียวก็พอแล้วใช่ไหมครับหรือว่าทั้งหมดที่สอดคล้อง

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 16:43