Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=31)
-   -   คณิตศาสตร์ ม.1 เรียนอะไรบ้างครับ รบกวนด้วยครับ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=1500)

spthongsri 20 มิถุนายน 2005 21:28

คณิตศาสตร์ ม.1 เรียนอะไรบ้างครับ รบกวนด้วยครับ

คือว่าอยากทราบว่าคณิตศาสตร์ ม.1 เรียนอะไรกันบ้างครับ (แต่ว่าใช้เวลาหน้าคอม มากกว่าจะออกไปเดินข้างนอกครับ)

ถ้าจะรบกวนอีกซักนิด มีเวปไซต์ไหนที่มีบทเรียนคณิตศาสตร์ ม.1 และวิทยาศาสตร์ ม.1 ออนไลน์ให้ดู หรือเป็นแบบฝึกหัดก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับ

ถ้าใครมีเป็นไฟล์ ประสงค์จะทำบุญ (แหะๆ) รบกวนอีเมลล์มาที่นี่ครับ spthongsri@hotmail.com ขอบคุณอีกครั้งครับ

passer-by 20 มิถุนายน 2005 21:46

ถ้าเป็นหลักสูตรใหม่ ก็ไล่บทตามนี้ครับ

เทอม 1:
สมบัติของจำนวนนับ ( จำนวนเฉพาะ ตัวประกอบ ห.ร.ม. ค.ร.น. และการนำไปใช้)
ระบบจำนวนเต็ม ( บวก ลบ คูณ หาร จำนวนเต็ม และ สมบัติจำนวนเต็ม)
เลขยกกำลัง
พื้นฐานทางเรขาคณิต ( จุด ส่วนของเส้นตรง เส้นตรง รังสี มุม การสร้างรูปเรขาคณิตอย่างง่าย)

เทอม 2 :
เศษส่วนและทศนิยม ( บวก ลบ คูณ หาร และเปรียบเทียบเศษส่วน ทศนิยม , ความสัมพันธ์ระหว่างเศษส่วนและทศนิยม)
การประมาณค่า ( การปัดเศษ การหาค่าประมาณใกล้เคียง)
คู่อันดับและกราฟ
สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียว
ความสัมพันธ์ระหว่างรูปเรขาคณิต 2 มิติและ 3 มิติ (รูปเรขาคณิต 3 มิติ หน้าตัดของรูปเรขาคณิตสามมิติ ภาพที่ได้จากการมอง ทางด้านหน้า ด้านข้าง และด้านบน ของภาพ 3 มิติ คล้ายๆ ข้อสอบพื้นฐานวิศวะ น่ะครับแต่ง่ายกว่า)

ข้อมูลทั้งหมดจากหนังสือที่น้องสาวผมเรียนคร้าบ

gon 20 มิถุนายน 2005 21:51

ฉับไวจริง ๆ ครับ. คุณ passer-by หนังสือเรียน ม. 1 หลักสูตรผมเคยเห็นแล้วครับ แต่ยังไม่มีโอกาสซื้อมาดูเลย รู้สึกว่าสีสันจะสวยสดงดงามมาก ๆ มีเรื่องลำดับฟิโบนักชีด้วย. :eek:

nongtum 21 มิถุนายน 2005 06:33

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ passer-by:
ถ้าเป็นหลักสูตรใหม่ ก็ไล่บทตามนี้ครับ

เทอม 1:
สมบัติของจำนวนนับ ( จำนวนเฉพาะ ตัวประกอบ ห.ร.ม. ค.ร.น. และการนำไปใช้)
ระบบจำนวนเต็ม ( บวก ลบ คูณ หาร จำนวนเต็ม และ สมบัติจำนวนเต็ม)
เลขยกกำลัง
พื้นฐานทางเรขาคณิต ( จุด ส่วนของเส้นตรง เส้นตรง รังสี มุม การสร้างรูปเรขาคณิตอย่างง่าย)

เทอม 2 :
เศษส่วนและทศนิยม ( บวก ลบ คูณ หาร และเปรียบเทียบเศษส่วน ทศนิยม , ความสัมพันธ์ระหว่างเศษส่วนและทศนิยม)
การประมาณค่า ( การปัดเศษ การหาค่าประมาณใกล้เคียง)
คู่อันดับและกราฟ
สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียว
ความสัมพันธ์ระหว่างรูปเรขาคณิต 2 มิติและ 3 มิติ (รูปเรขาคณิต 3 มิติ หน้าตัดของรูปเรขาคณิตสามมิติ ภาพที่ได้จากการมอง ทางด้านหน้า ด้านข้าง และด้านบน ของภาพ 3 มิติ คล้ายๆ ข้อสอบพื้นฐานวิศวะ น่ะครับแต่ง่ายกว่า)

ข้อมูลทั้งหมดจากหนังสือที่น้องสาวผมเรียนคร้าบ

ผมยังไม่เคยเห็นหนังสือเล่มใหม่หรอกครับ เพราะมาเรียนต่างแดนซะก่อน แต่หากว่าลำดับบทของหลักสูตรใหม่เป็นอย่างที่ว่าเป็นแบบนี้จริง ก็น่าสนใจดี ทั้งยังคิดว่าเป็นการคลายความแน่นของมอสามเทอมแรกหลักสูตรเดิมที่อาจารย์มักสอนบทสำคัญบทสุดท้าย(ตรีโกณฯ)ไม่ทัน แต่ดูจะแปลกไปนิดนึง เพราะดันจับแยกไอ้เรื่องที่ไปด้วยกันได้มาเรียนกันอีกเทอมเพื่อหลีกเลี่ยงความจำเจ (แต่เวลาสอนจริงต้องเสียเวลาทวนของเก่า) โดยส่วนตัวอยากให้เอาพื้นฐานทางเรขาไปโปะในเทอมสองแล้วเอาเศษส่วน ทศนิยมและการประมาณค่าไปไว้เทอมแรกมากกว่า เพราะมัน'ต่อ'กันสนิทกว่าและจะน่าจะปูฐานในขั้นสูงต่อไปง่ายกว่า

หากใครรู้โครงสร้างของหลักสูตรคณิตมัธยมระดับอื่นหรือมีความคิดเห็นอย่างไรก็ลองมาคุยกันได้นะครับ

strawnie 28 กุมภาพันธ์ 2007 14:57

ตั้งกระทู้ยังไงหรอ
ผู้ใจบุญช่วยตอบที

strawnie 28 กุมภาพันธ์ 2007 15:02

ช่วยอธิบายเรื่องตรีโกณมิติให้หน่อยนะ
ละเอียดยิบ
ขอบคุนค่า

SoveReign of dArk maGic 03 มีนาคม 2007 19:34

เรียนเรื่องเลขฐานด้วยนะคับ
ขออนุญาติลงข้อมูลเรยนะครับ (ทั้งที่ไม่มีใครถาม.. - -)
การแปลงเลขฐาน 10 ไปฐาน n และ จากฐาน n ไปฐาน 10
-ถ้าจะแปลงเลขฐาน 10 ไปฐาน n เราจะทำได้โดย เอาเลขฐาน 10 นั้น มาทำการหารสั้นกับฐานที่เราจะหา หรือ ฐาน n และเอาเศษที่ทำการหารสั้นนั้น มาเขียนโดยไล่เศษจากตัวล่างขึ้นบน
-ถ้าจะแปลงจากฐาน n ไปฐาน 10 เราจะทำได้โดย เอาตัวเลขฐาน n แต่ละตัวมาคูณกับ 10 ยกกำลัง ตามตำแหน่งของตัวเลข n โดยยกกำลัง 0 ตัวขวาสุด แล้วไล่ไปซ้ายสุด เมื่อคูณเสร็จ เอาตัวเลขแต่ละตำแหน่งที่คูณได้มาบวกกันก็จะได้คำตอบ

การบวก ลบเลขฐาน
การบวก ลบเลขฐานนั้น ก็เหมือนกับการบวก ลบเลขธรรมดา เพียงแต่ว่าการบวก ลบนั้น ตัวเลยต้องอยู่ภายในเลขฐานที่บวกเท่านั้นเอง
ค่าที่เป็นบวก เป็นลบในแบบ sing bit กับ two's complement
-sing bit ไม่นิยมนำเอามาออกแบบคอมพิวเตอร์ จะทำในเครื่องคอมพิงเตอร์ราคาถูก โดย sing bit จะมีการเก็บตัวเลขเป็นช่องๆ โดยจำทำมาว่าจะเก็บข้อมูลเท่าไร ก็จะช่องเท่านั้น เช่น 8 ช่อง โดย bit ช่องซ้ายสุดจะบอกว่าเป็นเครื่องหมายใด ถ้าเป็นเลข 0 แสดงว่า + แต่ถ้าเป็น 1 แสดงว่าเป็น -
-two's complement จะทำการ negetation ก็คือ การเปลี่ยนตัวเลข 1 เป็น 0 และ 0 เป็น 1
เช่น 1001 1101 ก็จะเป็น
0110 0010 เป็นต้น
การบวกจะไม่มีปัญญหา แต่ถ้าเป็นการลบ จะเป็นดังตัวอย่าง
-5 ฐาน10 จะเป็น 5 ฐาน10 = 0101 ฐาน 2 แล้วทำ negetation จะได้ 1010 แล้วเราจะบวกด้วย 1 จะได้ 1011 ฐาน 2 เป็นต้น

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 02:10