Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ข่าวสารจากทางเว็บบอร์ด (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=9)
-   -   MathJax 2 (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=17558)

TOP 21 ตุลาคม 2012 17:31

MathJax 2

ไม่ได้อัพเดทเว็บบอร์ดมานาน หลังจากงานใหญ่ผ่านพ้นไป :) ก็ได้ฤกษ์หยิบงานที่ทำค้างไว้เมื่อปลายปีที่แล้วมาทำต่อให้เสร็จ :rolleyes:

ตอนนี้เว็บบอร์ดของเราได้เปลี่ยน Engine การแสดงผลสมการคณิตศาสตร์จาก jsMath เป็น MathJax 2 เรียบร้อยแล้วนะครับ :yum:

สิ่งที่เปลี่ยนไปคือ เราไม่จำเป็นต้องติดตั้ง TeXfonts (พูดให้ตรงกว่านี้คือ ฟอนต์เหล่านี้ไม่ถูกเรียกใช้งานแล้วนะครับ) ลงในเครื่องก็สามารถแสดงผลสมการคณิตศาสตร์ได้สวยงาม การแสดงผลไม่ถึงกับเหมือนเดิมเป๊ะ ตัวสมการดูเข้มขึ้น และความคมชัดลดลงนิดหน่อย

นั่นก็หมายความว่า การเล่นเว็บบอร์ดผ่านอุปกรณ์พกพาเช่น iOS Devices, Android Devices สามารถแสดงผลได้ตรงกับเล่นผ่าน PC แล้วนะครับ :great:

ปัญหาใหญ่ที่พบคือความเร็วในการแสดงผลช้าบน IE ก็ได้แต่หวังว่า MathJax หรือ IE เวอร์ชันใหม่ จะช่วยให้ปัญหานี้น้อยลง :)
ใครอยากเล่นเว็บบอร์ดแบบติดจรวดก็ลองเปลี่ยนไปใช้ Firefox หรือ Chrome :rolleyes:

อ้อเกือบลืมไป อัพเดทแล้วใครพบปัญหาตรงไหน รายงานได้ที่กระทู้นี้นะครับ :p

lek2554 21 ตุลาคม 2012 19:31

2 ไฟล์และเอกสาร
IE เศษส่วน มองตัวส่วนไม่เห็นครับ

font ใน chrome ไม่สวยเหมือน IE มีวิธีแก้ไหม๊ครับ

IE

Attachment 10825

chrome

Attachment 10824

poper 21 ตุลาคม 2012 22:20

โอ้วววว ถึงว่า ทำไมมันเข้มขึ้น:great:

TOP 22 ตุลาคม 2012 08:33

2 ไฟล์และเอกสาร
อืม ปกติ IE น่าจะแสดงผลได้ไม่มีปัญหานะครับ :confused:

คุณ lek2554 ใช้ IE เวอร์ชันอะไร OS อะไรครับ ?
หากลองคลิกขวาที่สมการแล้วเลือก "About MathJax" แล้วมองดูบรรทัดรองสุดท้าย ขึ้นแสดงว่าใช้ฟอนต์อะไรครับ

Attachment 10826 Attachment 10827

nooonuii 22 ตุลาคม 2012 09:43

Firefox ชัดแจ๋วครับ

lek2554 22 ตุลาคม 2012 19:02

3 ไฟล์และเอกสาร
ผมใช้ windows XP Professional version 2002 sp3 , IE 8 ครับ

ลองทำตามที่คุณ TOP บอก เป็นตามรูปข้างล่างครับ

ตัวอักษรในสมการ IE กับ firefox ใกล้เคียงกันมาก (IE สวยกว่านิดหนึ่ง) ส่วน chrome จะเป็นเส้นบางๆ ดูแล้วไม่สบายตา

แต่ความเร็ว chrome ดีที่สุด IE อึดมาก (chrome>firefox>IE)

Attachment 10829Attachment 10830Attachment 10831

JKhawNeaw 22 ตุลาคม 2012 19:54

Chrome เร็วจริงครับ (ถึงแม้ว่าเน็ตผมจะค่อนข้างช้า 55+)
ส่วนการแสดงผลบนมือถือ (Symbian) ก็ดีกว่าแต่ก่อน เห็นได้เกือบเหมือน PC ขาดไปบางอย่าง เช่น ยกกำลัง แต่ตัวอักษรมัน(ค่อนข้าง)ใหญ่ 55+

TOP 23 ตุลาคม 2012 12:44

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 (ข้อความที่ 149227)
ผมใช้ windows XP Professional version 2002 sp3 , IE 8 ครับ

ลองทำตามที่คุณ TOP บอก เป็นตามรูปข้างล่างครับ

ตัวอักษรในสมการ IE กับ firefox ใกล้เคียงกันมาก (IE สวยกว่านิดหนึ่ง) ส่วน chrome จะเป็นเส้นบางๆ ดูแล้วไม่สบายตา

แต่ความเร็ว chrome ดีที่สุด IE อึดมาก (chrome>firefox>IE)

ผมลองทดสอบด้วย IE8 Windows XP SP3 บน VMWare ก็ยังไม่พบปัญหาการแสดงผลของเศษส่วน จึงไม่รู้จะทดสอบอย่างไร ตอนนี้ทำได้เพียงแก้ไขการตั้งค่าบางอย่าง เผื่อว่า IE8 จะแสดงผลได้ตามปกติมากขึ้น รบกวนคุณ lek2554 ช่วยทดสอบอีกครั้งด้วยครับ :)
(IE8 เป็นบราวเซอร์ตัวเดียวในโลกที่มีปัญหามากที่สุด ทั้งในเรื่องการแสดงผลและความเร็วที่ยากหาใครมาเปรียบเทียบ :laugh: )

การแสดงผลของ Chrome บนเครื่องที่ผมทดสอบ ฟอนต์จะดูเข้มและหนานะครับ ไม่บางเหมือนในภาพของคุณ lek2554 :confused:

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ JKhawNeaw (ข้อความที่ 149236)
Chrome เร็วจริงครับ (ถึงแม้ว่าเน็ตผมจะค่อนข้างช้า 55+)
ส่วนการแสดงผลบนมือถือ (Symbian) ก็ดีกว่าแต่ก่อน เห็นได้เกือบเหมือน PC ขาดไปบางอย่าง เช่น ยกกำลัง แต่ตัวอักษรมัน(ค่อนข้าง)ใหญ่ 55+

การแสดงผลบน Symbian เป็นอย่างไรครับ เลขยกกำลังไม่แสดงหรือครับ หากมีภาพหน้าจอก็จะดีมาก :rolleyes:

JKhawNeaw 23 ตุลาคม 2012 14:44

ถ้าเป็น jsMath จะแสดงผลแบบ \frac{1}{3} ไปเลยครับ ส่วน MathJax 2 จะเห็นคล้าย PC แต่ก็ยังดูไม่ค่อยรู้เรื่องอยู่ดีครับ 55 + ประมาณ $\sqrt{2}$ ก็จะแสดงผลเป็น $2\sqrt{}$

lek2554 23 ตุลาคม 2012 15:58

เครื่องผมก็ยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ

IE ผมไม่ได้ใช้อยู่แล้ว เพราะเต่าคลาน (เพียงแต่ font สวย อ่านสบายตาดี)

firefox ไม่มีปัญหาเรื่อง font แต่ยังไม่ติดจรวด

chrome วิ่งฉิว แต่ทำไม font เครื่องผมเป็นเส้นบาง :confused:

ปล. สมาชิกท่านอื่นๆ เป็นยังไงกันบ้างครับ

JKhawNeaw 23 ตุลาคม 2012 16:46

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 (ข้อความที่ 149282)
เครื่องผมก็ยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ

IE ผมไม่ได้ใช้อยู่แล้ว เพราะเต่าคลาน (เพียงแต่ font สวย อ่านสบายตาดี)

firefox ไม่มีปัญหาเรื่อง font แต่ยังไม่ติดจรวด

chrome วิ่งฉิว แต่ทำไม font เครื่องผมเป็นเส้นบาง :confused:

ปล. สมาชิกท่านอื่นๆ เป็นยังไงกันบ้างครับ

Chorme ของผมปกติดีครับ :cool:

gon 23 ตุลาคม 2012 17:37

1 ไฟล์และเอกสาร
อันนี้มาเขียนบอกไว้ เผื่อมีใครตั้งค่าแบบผมจะได้แก้ไขไปเลย

จากการทดสอบใน Firefox 16.0.1 notebook ที่ใช้จอแบบ Full HD (1920x1080)

ถ้าตั้งค่า Minimum font เอาไว้เช่น 18 point อาจจะเจอแบบนี้

แต่ถ้ายกเลิกการตั้งค่าดังกล่าวหรือตั้งค่าให้น้อยลงกว่าเดิม เช่น 12 point ก็จะไม่มีปัญหาครับ.

Note. สำหรับท่านที่จับรูปมาให้ดูโดยใช้ปุ่ม print screen แล้ว paste ลงบนโปรแกรม paint นั้น ถ้าไม่อยากให้สีลดลง ขาดความชัดเจน ให้ save เป็น format .PNG นะครับ. ;)

TOP 23 ตุลาคม 2012 20:14

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 (ข้อความที่ 149282)

อืมผมเพิ่งพบว่าค่าที่ลองตั้งไปมันไม่ถูกนำมาใช้ ตอนนี้ทดสอบแล้วว่าถูกนำมาใช้ ไม่รู้จะช่วยได้บ้างไหมนะครับ :)
เพิ่งสังเกตเห็นว่า MathJax 2.1 ออกตัวจริงแล้ว จึงถือโอกาสอัพเดทไปในตัว :rolleyes:

banker 23 ตุลาคม 2012 20:25

เพิ่งได้ลองบนไอแป๊ด ก็ โอเคครับ ชัดเจน สวยงามดี

lek2554 23 ตุลาคม 2012 22:03

3 ไฟล์และเอกสาร
ตอนนี้ IE แสดงผลถูกต้องแล้วครับ แต่ chorme ของผมยังเดิม ๆ (อยากให้ font บน chorme เหมือน IE เศร้าใจ 555+)

chrome
Attachment 10835
...........................................................................................

IE
Attachment 10836
...........................................................................................

firefox
Attachment 10837

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 05:32