Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   เรขาคณิต (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=17)
-   -   ช่วยเรขาผมหน่อยครับ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=10152)

LightLucifer 27 กุมภาพันธ์ 2010 16:19

ช่วยเรขาผมหน่อยครับ

ช่วยพิสูจน์หน่อยครับว่า เมื่อลากจุดกึ่งกลางของรูปสี่เหลี่ยมใดๆโดยเรียงให้เป็นสีเหลี่ยมจะได้รูปสี่เหลี่ยมนั้นเป็นสี่เหลี่ยมด้านขนาน

ขอแบบ PG อ่ะครับไม่เอาแบบเรขาคณิตวิเคราะห์

PS. ช่วงนี้รู้สึกโง่เรขาจังเลย :cry::cry:

owlpenguin 27 กุมภาพันธ์ 2010 16:39

ให้ $A,B,C,D$ เป็นสี่เหลี่ยมใดๆ แล้วให้ $P,Q,R,S$ เป็นจุดกึ่งกลางของ $AB,BC,CD,DA$
พิสูจน์ว่า $PS//BD//QR$ แล้วทำในทำนองเดียวกันกับอีกคู่ ก็จบแล้วครับ :happy:

areenart 28 กุมภาพันธ์ 2010 08:19

ช่วยทำโจทย์ขอนี้หน่อยน้าค้า
จงหาสมการเส้นตรงที่ขนานกับเส้นตรง X+2Y=100 และสัมผัสกับวงรี X^2+5Y^2=20
ไม่เข้าใจที่สัมผัสกับวงรีอ่าค่ะ มันสัมผัสยังไงหรอ?

nongtum 28 กุมภาพันธ์ 2010 10:08

การสัมผัส หมายถึงมันตัดวงรีที่จุดเดียว คือที่จุดสัมผัสครับ
เราทราบว่าสมการเส้นสัมผัสต้องอยู่ในรูป $x+2y=c,\ c$ เป็นค่าคงตัว
ดังนั้น จึงเหลือแต่เพียงการหา $c$ ที่ทำให้สมการ $(c-2y)^2+5y^2=20$ มีคำตอบเดียวครับ
อ้อ ถ้าได้ $c$ สองค่่าก็อย่าแปลกใจครับ เพราะเส้นสัมผัสที่ได้ต้องมีสองเส้น (วาดรูปแล้วจะเห็นชัดขึ้น)

LightLucifer 28 กุมภาพันธ์ 2010 10:09

THX มากๆครับ ไว้สงสัยจะมาถามใหม่

areenart 28 กุมภาพันธ์ 2010 13:06

ขอบคุนมากน้าค้า แต่ต้องขอโทดด้วย
ยังไม่เค้าใจเลยอ่า
ช่วยแสดงวิธีทำให้ดูหน่อยได้มั้ยค้า

LightLucifer 28 กุมภาพันธ์ 2010 17:49

มีอีกข้อครับอันนี้ค่ายมีนาปี 49

สามเหลี่ยม ABC เป็นสามเหลี่ยมแนบในวงกลมที่มี P เป็นจุดศูนย์กลาง จุด O เป็นจุดศูนย์รวมตั้งฉาก ต่อ AP พบเส้นรอบวงของวงกลมที่จุด K ต่อ OK ตัด BC ที่จุด Q

จงพิสูจน์ว่า BQ=QC

ปล. เรื่องที่เกียวกับ orthocenter ผมไม่ถนัดเลยอ่ะครับเลยอยากรู้มีเทคนิคอย่างไรบ้างอ่ะครับรบกวนด้วยๆ

GoRdoN_BanksJunior 28 กุมภาพันธ์ 2010 18:12

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer (ข้อความที่ 80449)
มีอีกข้อครับอันนี้ค่ายมีนาปี 49

สามเหลี่ยม ABC เป็นสามเหลี่ยมแนบในวงกลมที่มี P เป็นจุดศูนย์กลาง จุด O เป็นจุดศูนย์รวมตั้งฉาก ต่อ AP พบเส้นรอบวงของวงกลมที่จุด K ต่อ OK ตัด BC ที่จุด Q

จงพิสูจน์ว่า BQ=QC

ปล. เรื่องที่เกียวกับ orthocenter ผมไม่ถนัดเลยอ่ะครับเลยอยากรู้มีเทคนิคอย่างไรบ้างอ่ะครับรบกวนด้วยๆ

คือ?:confused:

LightLucifer 28 กุมภาพันธ์ 2010 19:04

จุดตัดของเส้นที่ลากจากจุดยอดมาตั้งฉากกับฐานทั้งสามเส้นครับ

nongtum 01 มีนาคม 2010 00:20

ลองลาก PQ แล้วลองดูไอเดียในหน้านี้ครับ อาจจะต้องลากเส้นเพิ่มนิดหน่อยนะครับ คิดว่าน่าจะออกนะ

ส่วนเรื่องเทคนิด ผมคงบอกอะไรมากไม่ได้ เพราะผมก็ไม่รู้เหมือนกัน (ฮา...)

ไม่เข้าใจตรงไหนหรือครับ อยากให้ลองทดเองดูก่อนแล้ว ลองจี้จุึดที่สงสัยมาเป็นจุดๆดีกว่าครับ
ผมคิดว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่ไม่เข้าใจนิยามและทฤษฎีมากกว่านะครับ

LightLucifer 01 มีนาคม 2010 00:30

THX for HINT ครับ แล้วผมจะลองพยามดู ^^

areenart 01 มีนาคม 2010 15:28

1 ไฟล์และเอกสาร
อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum (ข้อความที่ 80416)
การสัมผัส หมายถึงมันตัดวงรีที่จุดเดียว คือที่จุดสัมผัสครับ
เราทราบว่าสมการเส้นสัมผัสต้องอยู่ในรูป $x+2y=c,\ c$ เป็นค่าคงตัว
ดังนั้น จึงเหลือแต่เพียงการหา $c$ ที่ทำให้สมการ $(c-2y)^2+5y^2=20$ มีคำตอบเดียวครับ
อ้อ ถ้าได้ $c$ สองค่่าก็อย่าแปลกใจครับ เพราะเส้นสัมผัสที่ได้ต้องมีสองเส้น (วาดรูปแล้วจะเห็นชัดขึ้น)

ทำอย่างไรต่อค่ะ หนูติดตรงนี้อ่ะ:please:

nongtum 01 มีนาคม 2010 17:22

พอได้ y แล้ว y จะมีค่าเดียว(สำหรับแต่ละ c)เมื่อจำนวนใต้รากมีค่าเป็นศูนย์ครับ

areenart 01 มีนาคม 2010 19:56

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum (ข้อความที่ 80609)
พอได้ y แล้ว y จะมีค่าเดียว(สำหรับแต่ละ c)เมื่อจำนวนใต้รากมีค่าเป็นศูนย์ครับ

ค่าใน รูท = 0 .....สงสัยว่า ทำไม่มากกว่าหรือเท่ากับ 0..ซึ่งจะได้ $-6\leqslant c\leqslant 6$
ในกรณีในรูทเท่ากับ 0 จะได้ $c =\pm 6 $
นำไปแทนสมการได้ $y = \frac{4}{3}$ และ$ y =-\frac{4}{3} $
ช่วยอธิบายให้ชัดๆหน่อยค่ะ แบบว่าฐานยังไม่แน่นอ่ะ ขอบคุณค่ะ

nongtum 01 มีนาคม 2010 20:16

ถ้า $-6<c<6$ มันจะได้ y สองค่าที่ต่างกัน ทำให้ได้ x สองค่าที่ต่างกัน ซึ่งหมายถึงเส้นตรงที่มีค่า c ในช่วงนี้จะตัดวงรีที่สองจุดไงครับ
(ตัวอย่าง ลองวาดกราฟ เมื่อ c=0 ในกราฟด้านบนสิครับ)

ตอนนี้เราสนใจแค่สมการเส้นสัมผัส คือจุดที่เส้นตรงตัดกับวงรีที่จุดๆเดียว ถึงบอกว่า y จะมีค่าเดียว(สำหรับแต่ละ c) ไงครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 05:27