Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   เรขาคณิต (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=17)
-   -   เพื่อนหาโจทย์เรขาจากไหนทำกันครับ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=12612)

Platootod 17 ธันวาคม 2010 16:07

เพื่อนหาโจทย์เรขาจากไหนทำกันครับ

คือตอนนี้ผมอ่อนเรขาครับ
ในบอร์ดนี้มีคนที่เก่งๆเรขาหลายคนเลยอยากรู้ว่าหาโจทย์จากไหนทำกัน
ผมทำจาก
หนังสือ plane geometry ของ viktor prasolov น่ะครับ
แล้วก็เรขาคณิตคิดไม่ยาก
โลกเรขาคณิต
นอกจากนี้ผมก็ไม่ได้ทำจากที่อื่นเลยน่ะครับ

~ArT_Ty~ 17 ธันวาคม 2010 16:17

หนังสือ plane geometry นี่หาได้จากไหนอ่ะครับ

Influenza_Mathematics 17 ธันวาคม 2010 19:08

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod (ข้อความที่ 105881)
คือตอนนี้ผมอ่อนเรขาครับ
ในบอร์ดนี้มีคนที่เก่งๆเรขาหลายคนเลยอยากรู้ว่าหาโจทย์จากไหนทำกัน
ผมทำจาก
หนังสือ plane geometry ของ viktor prasolov น่ะครับ
แล้วก็เรขาคณิตคิดไม่ยาก
โลกเรขาคณิต
นอกจากนี้ผมก็ไม่ได้ทำจากที่อื่นเลยน่ะครับ

ทำในนั้นได้หมด ก็โอเคละ

Platootod 18 ธันวาคม 2010 13:39

แต่ผมก็ยังทำ tmo ไม่ได้อยู่ดีอ่ะครับ
หาได้จากในกระทู้ที่เค้าบอกว่า
แจกหนังสือเลข 352 เล่มฟรีใน mct อ่ะครับ
รู้สึกจะเป็นข้อความแรกเลยที่เป็นเว็บโฟร์แชร์
ว่าแต่คุณ ar TT ทำโจทย์จากไหนบ้างเหรอครับ
เก่งจัง

Amankris 18 ธันวาคม 2010 14:11

โจทย์เรขาแนวพิสูจน์ นี่หาได้ไม่ยากนะ

1.หาพวกข้อสอบเก่าในค่ายมานั่งทำก็ได้ (หาได้แล้วเอามาแจกบ้างก็ดีนะ)

2.อีกซีรีย์ที่เห็นคนทำก็คือ Exercise 23 ชุดมั้ง (ไม่รู้ว่าออริจินัลของใครนะ แต่แพร่หลายมากๆ)

3.อยากฝึกอีกระดับ ก็คงต้อง IMO เก่าๆแล้วครับ (ยังมีข้อง่ายๆอยู่บ้างละนะ ลองหาๆดู)

4.ถ้าคิดว่าไม่พอใจ คงต้องฝึก Shortlist แล้ว (มีทั้งง่ายแล้วก็สุดโหดปนๆกันนะ)

5.พอได้แล้วมั้ง จะเอาเก่งไปถึงไหนกัน

Influenza_Mathematics 18 ธันวาคม 2010 14:13

คุณ Amankris เก่งจังคับ :great: อยู่ค่ายไหนครับ ตอนนี้

Amankris 18 ธันวาคม 2010 14:34

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Influenza_Mathematics (ข้อความที่ 105961)
คุณ Amankris เก่งจังคับ :great: อยู่ค่ายไหนครับ ตอนนี้

ฮาๆ

ผมว่าผมตอบไปแล้วนะครับ:sung:

Influenza_Mathematics 18 ธันวาคม 2010 14:47

คงจะจบ มหาวิทยาลัย แล้วสินะครับ :D

nut@satit 19 ธันวาคม 2010 19:33

exercise 23
ชุดหาได้จากไหนคับ
ถ้ามีรบกวนแสกนให้หน่อยได้ไหมครับ

Amankris 19 ธันวาคม 2010 22:23

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nut@satit (ข้อความที่ 106059)
exercise 23
ชุดหาได้จากไหนคับ
ถ้ามีรบกวนแสกนให้หน่อยได้ไหมครับ

รู้สึกว่า สถาบันสอนพิเศษชื่อดังแห่งหนึ่ง เค้าก็ใช้สอนนะครับ

ผมก็มีครับ แต่ไม่ครบ หายไปหลายชุดเหมือนกัน

แล้วก็ไม่มีเครื่องแสกนด้วยครับ >_< ขออภัยด้วย

LightLucifer 20 ธันวาคม 2010 00:20

ถ้าเพิ่งเริ่มทำผมแนะนำ
Challenging Problems in Geometry Dover Posamentier Salkind
ใช้ได้เลย
ถ้าโหดๆหน่อยก็คง Compendium แล้วหล่ะครับ

ปล. ประสบการณ์เพียงแค่ทำให้เราอุ่นใจเท่านั้นสุดท้ายตอนเจอข้อสอบมันก็ขึ้นอยู่กับตัวเราตอนนั้น (ยืมน้ำลายคนอื่นเขามาน่ะครับ :D:D)

nut123 20 ธันวาคม 2010 17:02

ที่หน้าปกมันเขียนว่า
prasolov ป่ะครับและเป็นหนังสือแปลจากภาษารัสเสียป่ะครับ
ป.ล.1 บ้าน....ป่ะครับ
ป.ล. compedium โหดเกินครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 06:41