Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   คุณ ชอบ MATH หรือ SCI. มากกว่ากัน โพลล์!!! (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=6495)

คusักคณิm 07 กุมภาพันธ์ 2009 22:05

คุณ ชอบ MATH หรือ SCI. มากกว่ากัน โพลล์!!!

คุณ ชอบ MATH หรือ SCI. มากกว่ากัน โพลล์!!!
ช่วยแสดงเหตุผลด้วย:D

เรา ชอบ แมท เพราะไม่ต้องจำเลย เข้าใจก็พอ+วิเคราะห์
แ ต่SCI. ต้องจำบ้างอ่า....:p

Julian 07 กุมภาพันธ์ 2009 22:07

ผมชอบคณิตศาสตร์มากกว่า วิทย์ เพราะ

ในวิทย์มีฟิสิกส์ ถ้าตัดมันออกไป

ก็จะชอบวิทย์มากกว่า

คusักคณิm 07 กุมภาพันธ์ 2009 22:09

ฟิสิกส์ กะ เคมี น่าสนุกออก คำนวณ เ ยอะดี

แต่ ชีวะ เนี่ยไม่แน่ จำล้วนๆ:p

Julian 07 กุมภาพันธ์ 2009 22:17

สถานะ เคมี - รักที่สู๊ดดดด

ชีวะ - รองลงมาจากเคมี สนใจมากๆ

ฟิสิกส์ - ไปให้พ้น

Let it be 07 กุมภาพันธ์ 2009 22:40

เคมี - รัก
ฟิสิกส์ - รักมาก
ชีวะ - เกลียดสุดๆ

LightLucifer 07 กุมภาพันธ์ 2009 23:52

เคมี-รัก
ฟิสิกส์-โคตรรัก
ชีวะ-รัก
คณิต-รักสู๊ดๆๆ

Pocket 08 กุมภาพันธ์ 2009 10:59

ไม่ชอบอ่านแบบท่องจำคับ เพราะฉะนั้น วิทย์ตกไปเรย

ถ้าเข้าใจแมทก็ไม่ยากแร้ว เพราะฉะนั้น แมทแน่นอน

MirRor 08 กุมภาพันธ์ 2009 15:11

แต่เราชอบวิทยาศาสตร์มากกว่าอ่ะ ดูมันยิ่งใหญ่ยังไงไม่รู้
แล้วรู้สึกว่าคณิตศาสตร์นั่นเป็นแค่ส่วนหนึ่งของวิทยาศาสตร์(บ้าป่ะเรา) - -"

Julian 08 กุมภาพันธ์ 2009 21:42

ผมก็ว่านะครับ วิทยาศาสตร์ มันดูกว้างมากๆครับ

มันแยกออกได้ตั้ง ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ ดาราศาสตร์

แล้วแต่ล่ะอันก็แยกได้อีก ฟิสิกส์ก็ไปพวก ไฟฟ้า อะตอม กลศาสตร์ การเคลื่อนที่ เสียง แรง แสง

เคมีก็ได้เป็น ชีวเคมี เคมี อินทรีย์ เคมีอนินทรีย์ เคมี..ฯลฯ

ชีวะก้แยกได้อีกเป็นล้าน ดาราด้วย

คณิตศาสตร์ก็แยกได้ 6 อัน พีช-เรขา-เลข-สถิติ-แคล-ตรีโกณ

ทำให้เรารู้สึกเหมือนคณิตเป็นหนึ่งในสาขาย่อยของวิทยาศาสตร์

nooonuii 08 กุมภาพันธ์ 2009 22:40

ตอนนี้คณิตศาสตร์ไม่ได้เป็นสาขาย่อยของวิทยาศาสตร์แล้วครับ

ในสมัยก่อนคณิตศาสตร์ถูกกลืนเข้าไปอยู่ในวิทยาศาสตร์เพราะว่า

ผู้ที่ศึกษาวิชาคณิตศาสตร์ก็เป็นนักวิทยาศาสตร์ด้วย ตัวอย่างมีเยอะแยะมากมาย

เช่น นิวตัน เป็นทั้งนักคณิตศาสตร์ นักปรัชญา นักฟิสิกส์ วิศวกร ฯลฯ

การศึกษาวิชาคณิตศาสตร์ในยุคแรกๆจะเน้นไปที่การตอบคำุถามทางวิทยาศาสตร์

เสียเป็นส่วนใหญ่ จึงมองได้ว่าคณิตศาตร์เป็นส่วนหนึ่งของวิทยาศาสตร์

ต่อมามีการศึกษาคณิตศาสตร์ในเชิงนามธรรมมากขึ้น จึงทำให้คณิตศาสตร์เริ่มแยกตัวออกมาจากวิทยาศาสตร์

ผมเชื่อว่าคณิตศาสตร์คือวิชาของมนุษย์อย่างแท้จริง เพราะคิดค้นและพัฒนาขึ้นมาโดยน้ำมือของมนุษย์เอง

ในขณะที่วิทยาศาสตร์คือวิชาของธรรมชาติ หรือ พระเจ้า (สำหรับคนที่เชื่อการมีอยู่จริงของพระเจ้า) ซึ่งมีมานานแล้ว

มนุษย์เป็นผู้สังเกตการณ์มากกว่าผู้สร้าง แต่ตอนนี้ก็มีวิทยาศาสตร์บางสาขาที่มนุษย์เปลี่ยนบทบาทจากผู้สังเกตการณ์มา

เป็นผู้สร้างบ้างแล้ว อย่างเช่น พันธุวิศวกรรมศาสตร์ วิชาที่มนุษย์สามารถสร้างสิ่งมีชีวิตขึ้นมาโดยไม่ต้องรอวิวัฒนาการ

จากธรรมชาติ เป็นต้น

สำหรับคณิตศาสตร์ ปัจจุบันมีสาขาย่อยไม่น้อยกว่า 30 สาขา และกำลังเพิ่มจำนวนสาขามากขึ้นเรื่อยๆ

จำนวนสาขาที่ผมอ้างมายังไม่เป็นทางการครับ และคงไม่มี version แบบเป็นทางการด้วย :rolleyes:

The TaNgz 08 กุมภาพันธ์ 2009 23:36

ชอบคณิตมากกว่าอ่ะ
มันไม่กว้างมาก ส่วนใหญ่มีแต่ประยุกต์เอา
ไม่เหมือนวิทย์สูตรเปนแสน

Pocket 09 กุมภาพันธ์ 2009 10:02

คณิต เป็นพื้นฐานของทุกสิ่ง ถ้าไม่มีคณิต วิชาอื่นๆหลายวิชาอาจจะไม่เกิดขึ้นเรย

เคยได้ยินไหมครับ ว่าถ้านำวิชาความรู้ มาต่อกันเป็นพีระมิด คณิตจะเป็นฐานอยู่ล่างสุด ถัดขึ้นไปจะเป็นฟิสิกส์

จากที่ผมอ้างมา ว่าอาจมีหลายวิชาที่จะไม่เกิดขึ้นเรย ก็เป็นส่วนตัวของผมเองนะครับ

เพราะเท่าที่ผมมอง ถ้าไม่มีคณิต วิชาสถิติก็จะไม่เกิด เศรษฐศาสตร์ ก็ไม่อาจคำนวณอะไรได้

สูตรฟิสิกส์ส่วนใหญ่(หรือในความคิดผม คือทั้งหมด) ก็ต้องใช้คณิตทั้งนั้น

ความเห็นส่วนตัวนะ ^-^

nooonuii 09 กุมภาพันธ์ 2009 12:25

ผมโหวตว่าชอบเท่ากันครับ ทั้งๆที่ส่วนใหญ่จะคลุกคลีกับคณิตศาสตร์มากกว่า

ผมชอบวิชาชืววิทยามากที่สุดในบรรดาสามวิชาหลักของวิทยาศาสตร์

เป็นวิชาที่เรียนแล้วมีชีวิตชีวาดีครับ ผมยังคิดไว้เลยว่าถ้าไม่ได้เรียนคณิตศาสตร์

ผมคงหันไปเรียนทางด้านนี้

Platootod 09 กุมภาพันธ์ 2009 13:06

คณิตศษสตร์และฟิสิกส์เคมีเกลียดชีวะ

banker 09 กุมภาพันธ์ 2009 15:48

ชอบผีชีวะ
(Resident Evil):D

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 11:18