Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   Do you remember for all theorem in Mathematics? (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=10813)

จินตนาการ สร้างสรรค์ 15 พฤษภาคม 2010 16:50

Do you remember for all theorem in Mathematics?

ทำยังไงเหรอคับจะช่วยให้เราจำทฤษฎีทางคณิตศาสตร์ได้หมด

บางครั้งเราก็ลืมเช่น ทฤษฎีจำนวนอย่างนี้ มันมีทฤษฎีมากมายอาจจะไม่ต่ำกว่า 100 ทฤษฎี แต่เราจะจำยังไง

ขนาดสาขานี้ก็ยังมีมากมายแล้วสาขาอื่นๆ ของคณิตศาสตร์ล่ะคับ จะทำยัง หรือว่าการที่เราจำทฤษฎีได้ก็ต่อเมื่อ

ว่าเราขยันทำแบบฝึกหัดหรือเปล่า เพราะว่าตอนนี้เนื่องจากผมเรียนอยู่ปีหนึ่งกำลังขึ้นปีสองก็กลัวว่าจะลืมทฤษฎีเกือบจะ

หมดแต่ก็พยายามจดใส่สมุดอยู่น่ะคับหลายเล่มเลย พออ่านตอนแรกก็เข้าใจ จำได้แต่พอเริ่มไปเรียนใหม่อีกเรื่องหนึ่ง

ปรากฏว่าลืมเสียแล้ว ช่วยหน่อยน่ะคับ :please::please::please:

ตอนนี้ก็กำลังทบทวนของระดับมัธยมอยู่เนื่องจากสมองของผมเป็นปลาทอง ก็เลยจำใจท่องอย่างเดียวเหอๆๆ

คุณคิดว่าควรทำยังไงดีก่อนที่มันจะสายเสียแล้ว :wacko::cry::cry:

nongtum 15 พฤษภาคม 2010 16:56

ไม่มีใครจำได้หมดหรอกครับ จำ ทำความเข้าใจเฉพาะเท่าที่จำเป็น หรือใช้บ่อยๆจนจำได้เองน่าจะดีกว่านะ ประหยัดแรงและพลังงานด้วย

Siren-Of-Step 15 พฤษภาคม 2010 16:58

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จินตนาการ สร้างสรรค์ (ข้อความที่ 87926)
ทำยังไงเหรอคับจะช่วยให้เราจำทฤษฎีทางคณิตศาสตร์ได้หมด

บางครั้งเราก็ลืมเช่น ทฤษฎีจำนวนอย่างนี้ มันมีทฤษฎีมากมายอาจจะไม่ต่ำกว่า 100 ทฤษฎี แต่เราจะจำยังไง

ขนาดสาขานี้ก็ยังมีมากมายแล้วสาขาอื่นๆ ของคณิตศาสตร์ล่ะคับ จะทำยัง หรือว่าการที่เราจำทฤษฎีได้ก็ต่อเมื่อ

ว่าเราขยันทำแบบฝึกหัดหรือเปล่า เพราะว่าตอนนี้เนื่องจากผมเรียนอยู่ปีหนึ่งกำลังขึ้นปีสองก็กลัวว่าจะลืมทฤษฎีเกือบจะ

หมดแต่ก็พยายามจดใส่สมุดอยู่น่ะคับหลายเล่มเลย พออ่านตอนแรกก็เข้าใจ จำได้แต่พอเริ่มไปเรียนใหม่อีกเรื่องหนึ่ง

ปรากฏว่าลืมเสียแล้ว ช่วยหน่อยน่ะคับ :please::please::please:

ตอนนี้ก็กำลังทบทวนของระดับมัธยมอยู่เนื่องจากสมองของผมเป็นปลาทอง ก็เลยจำใจท่องอย่างเดียวเหอๆๆ

คุณคิดว่าควรทำยังไงดีก่อนที่มันจะสายเสียแล้ว :wacko::cry::cry:

พี่อยู่ มหาวิทยาลัย อะไรหรอครับ :laugh::yum:

จินตนาการ สร้างสรรค์ 15 พฤษภาคม 2010 17:09

KHonkhen University

nooonuii 15 พฤษภาคม 2010 21:23

เป็นไปไม่ได้ครับ ที่จะจำทุกทฤษฎีบท

ถ้าจะจำแต่ละทฤษฎีบทลองฝึกใช้ให้คล่องสิครับ แล้วจะจำได้เอง

ทฤษฎีบทบางอย่างไม่ยากอย่างที่คิด แทนที่จะท่องให้จำ

ลองทำเองดูบ้างก็ดีครับ เหมือนกับเป็นโจทย์ข้อหนึ่ง

สิ่งสำคัญที่สุดคือเวลาที่ใช้ในการฝึกฝนครับ

อันนี้เป็นสมบัติส่วนบุคคลที่ถ่ายทอดให้กันไม่ได้ในทุกๆทาง

ฝึกมากก็รู้มาก ฝึกน้อยก็รู้น้อย

สิ่งที่สำคัญรองลงมาคือ ความสม่ำเสมอในการฝึกฝน

ปกติแล้วสมองคนเราจะเก็บข้อมูลเอาไว้ประมาณหนึ่งสัปดาห์

ถ้าเราไม่แตะต้องข้อมูลส่วนนั้นเลยในหนึ่งสัปดาห์ ข้อมูลนั้นก็จะ

ค่อยๆเลือนหายไปจากความทรงจำของเรา

ถ้าไม่อยากลืมก็ควรฝึกฝนตัวเองอย่างสม่ำเสมอครับ

เด็กไทยหลายๆคน(รวมทั้งผมด้วย) มีนิสัยเสียอยู่อย่างหนึ่งคือ

มักจะอ่านหนังสือก่อนสอบเพียงไม่กี่วัน จะบอกว่านี่คือการทำร้ายตัวเองทางอ้อมครับ

เพราะเราจะได้รับความรู้แค่ในระยะสั้น เราอาจจะทำข้อสอบได้ แต่สุดท้ายสอบเสร็จก็ลืมหมด

ยิ่งเป็นวิชาคณิตศาสตร์ด้วยแล้ว ไม่ควรทำอย่างยิ่ง เพราะส่วนใหญ่เราจะต้องนำวิชาหนึ่งไปต่อยอดเป็นอีกวิชาหนึ่ง

ลองคิดดูว่า ของเก่าเราก็ลืม ของใหม่ก็เพิ่มเข้ามา ชีวิตการเรียนจะลำบากขนาดไหน

อันนี้เล่าให้ฟังจากประสบการณ์ตรงครับ :D

Siren-Of-Step 15 พฤษภาคม 2010 21:35

ผม ฝึกหนัก แต่ไม่สม่ำเสมอ

ไปอ่านวิชา อื่น อะครับ

nooonuii 15 พฤษภาคม 2010 23:00

ฝึกหนักบางครั้งก็ใช่ว่าจะดีนะครับ

เหมือนกับเราเล่นกีฬา ตั้งเป้าว่าจะเล่นให้ครบ $7$ ชั่วโมงในหนึ่งสัปดาห์

เราก็เล่นซะวันละ $3.5$ ชั่วโมง สองวันจบ

แบบนี้ร่างกายก็เหนื่อยและล้าเกินไป และไม่ส่งผลดีต่อร่างกายเอาซะเลย

กับอีกแบบเล่นวันละชั่วโมงแต่เล่นทุกวัน แบบนี้ก็น่าจะดีกว่า

แต่ก็เข้าใจนะครับ ถ้าทำอะไรที่เรารักเราชอบแล้ว $1$ ชั่วโมงมันคงจะน้อยเกินไปจริงๆ

สองสามวันที่ผ่านมาผมบ้าเล่นเทนนิสอย่างหนัก เล่นวันละสองชั่วโมงกว่าๆทุกวัน

แต่วันนี้หมดแรงก็เลยต้องมานั่งเล่นคอมอีกตามเคย เฮ้อผลของความบ้าก็เป็นเช่นนี้แลฯ :sweat:

ความฝัน 16 พฤษภาคม 2010 21:41

กำลังขึ้นปีสองเหมือนกันเลย ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรนะครับ
แต่เวลาเรียน ผมจะแยกแยะ อะไรควรจำ อะไรควรเข้าใจอะครับ
ถ้าเราจำหมดมันคงเป็นไปไม่ได้หรอก ต้องลองดูอะครับ พยายามเข้าใจก่อน
แล้วก็ทำโจทย์ แล้วสิ่งที่เราเข้าใจมันจะมาโยงใยหากัน จำสิ่งหนึ่งได้ อีกสิ่งหนึ่งเราก็จะจำได้
แต่ก็ต้องอาศัยความสม่ำเสมอด้วยครับ ซึ่งตรงนี้ก็เป็นเรื่องที่ตัวผมเองก็ต้องปรับปรุงเช่นกัน

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 20:34