Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   คณิตศาสตร์อุดมศึกษา (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=2)
-   -   การแข่งขันตอบปัญหาคณิตศาสตร์ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=1236)

warut 11 มกราคม 2006 08:24

การแข่งขันตอบปัญหาคณิตศาสตร์

ครับ... อย่างที่เคยคุยกันไว้ ว่านี่เป็นการแข่งขันตอบปัญหาที่เน้นความสนุกสนานกับคณิตศาสตร์เป็นหลัก ดังนั้นก็อย่าไปซีเรียสกับเรื่องคะแนนอะไรนะครับ คำถามนี่ก็คงไม่ยากแบบโอลิมปิกอะไรนั่นหรอกครับ (เพราะถ้ายากขนาดนั้นผมก็ทำไม่ไหวเหมือนกัน) แต่สไตล์อาจไม่ค่อยคุ้นกันเท่าไหร่

การตอบก็ตอบลงไปในกระทู้ตามปกตินั่นแหละครับ เขียนอธิบายด้วย อย่าตอบแต่ตัวเลขอย่างเดียวนะครับ เขียนพิสูจน์ให้เคลียร์ ห้ามมั่วนิ่ม คะแนนก็คงประมาณข้อละ 5 คะแนน ถึงแม้ว่าจะมีคนตอบปัญหาได้แล้ว แต่ถ้าใครมีวิธีอื่นหรือความเห็นที่มีประโยชน์ก็มาตอบต่อได้ครับ อาจมีคะแนนให้อีก

ส่วนถ้ามีใครมาทำอะไรไม่น่ารักในกระทู้นี่ก็อาจโดนหักคะแนนได้นะครับ :yum:

เดี๋ยวผมจะไปแปะโจทย์ข้อที่ 1 เลยละกัน

หลังจากที่เราเล่นกันไปได้สักพัก ผมก็มี ข้อมูล/ข้อตกลง เพิ่มเติมมาแจ้งให้ทราบดังนี้ครับ

1. ลืมบอกไปว่าผมเป็นคนรับผิดชอบทุกอย่าง ตั้งแต่กฎเกณฑ์ โจทย์ คำตัดสิน คะแนน เฉลย รางวัล ฯลฯ ของการแข่งขันนี้ ทั้งนี้เพื่อความสะดวกและเด็ดขาดน่ะครับ
2. เวลาเล่น เล่นให้เต็มตัวไปได้ตามสบายเลย ไม่จำเป็นต้องซ่อนข้อความครับ
3. สำหรับผู้ที่ไม่อยากเล่นแต่ทำได้ ขอร้องว่าอย่ามาโพสต์คำตอบเลยครับ เพราะมันจะทำให้คนอื่นหมดโอกาส (และคำถามดีๆ แปลกๆ แต่ไม่ยาก ผมมีไม่มากครับ :p )

nongtum 11 มกราคม 2006 22:11

ขอถามกับเสนอแนะอะไรหน่อยนะครับ :rolleyes:

1. ผู้เข้าร่วมแข่งขันและ/หรือผู้ที่ไม่ได้ร่วมแข่งสามารถส่งโจทย์เข้ามาร่วมได้หรือไม่ ทางหลังไมค์หรือหน้าไมค์ และหากคนแข่งส่งคำถามมา จะตัดสิทธิ์ในการตอบคำถามข้อนั้นของคนที่ส่งคำถามหรือไม่ หากส่งหลังไมค์จะส่งที่ใคร และส่งเฉลยด้วยหรือไม่
2. คนที่มีสิทธิ์ให้คะแนน มีแต่คุณ warut คนเดียวใช่ไหมครับ
3. คำถามแต่ละข้อให้เวลานานแค่ไหน หากไม่มีคนตอบจะมีการเฉลยคำตอบหรือไม่ ที่ต้องถามเพื่อให้กระทู้ไม่เดินอืดเป็นเรือเกลือเหมือนหลายๆกระทู้
4. คะแนนของคำถามแต่ละข้อควรจะต่างกันตามความยากนะครับ อย่างข้อ 2 นี่ง่ายกว่าข้อแรกมากๆ
5. เราควรจะจู้จี้กับคนที่ใช้ LaTeX หรือ UBB-Code ไม่เป็นหรือไม่ เพราะบางทีคนไม่เป็นก็ไม่เป็นเลย (ทั้งๆที่ก็ไม่ได้ลำบากอะไร) และหากคนตอบคำถามส่งเป็น Scan จะรับคำตอบนั้นหรือไม่

หากมีข้อเสนอเพิ่มเติมจะพิมพ์ผ่านทางนี้นะครับ และก็ขออภัยด้วยหากว่าจู้จี้ไปนิดและก้าวก่ายงานของคุณ warut :)

TOP 11 มกราคม 2006 22:38

เห็นคำถามข้อแรกแล้ว ทำให้ผมนึกไปถึงคำถาม จากรายการแฟนพันธุ์แท้ขึ้นมาทันที คือตัวคำถามไม่จำเป็นต้องมีการคำนวณเสมอไป อาจเป็นคำถามถึงข้อมูลบางอย่างเกี่ยวกับคณิตศาสตร์ ประวัติศาสตร์ การค้นพบ วลี คำพูดสำคัญๆ คำถามที่พบบ่อย ... แล้วให้ผู้เข้าแข่งขัน ต้องไปค้นหาข้อมูลมาตอบ พร้อมบอกแหล่งอ้างอิงด้วย คงจะช่วยให้มีสีสันขึ้นเยอะ และเหมาะกับผู้ที่มีใจรักคณิตศาสตร์ แต่ไม่ถนัดคำนวณ เอ๊ะยังไง :p

warut 12 มกราคม 2006 01:16

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ nongtum:
ขอถามกับเสนอแนะอะไรหน่อยนะครับ :rolleyes:

1. ผู้เข้าร่วมแข่งขันและ/หรือผู้ที่ไม่ได้ร่วมแข่งสามารถส่งโจทย์เข้ามาร่วมได้หรือไม่ ทางหลังไมค์หรือหน้าไมค์ และหากคนแข่งส่งคำถามมา จะตัดสิทธิ์ในการตอบคำถามข้อนั้นของคนที่ส่งคำถามหรือไม่ หากส่งหลังไมค์จะส่งที่ใคร และส่งเฉลยด้วยหรือไม่

คุณ nongtum ใจร้อนมากๆเลยนะครับ ทำให้ผมต้องเผยไต๋ออกมาหลายอย่าง

ขณะนี้ผมยังไม่ต้องการคำถามครับ แต่ต่อไปไม่แน่ ซึ่งก็คิดเรื่องนี้ไว้แล้วบ้างเหมือนกัน แต่ผมสามารถตอบคำถามบางข้อของคุณ nongtum ได้เดี๋ยวนี้เลย เช่น

ถ้าจะมีการส่งโจทย์ก็ต้องส่งโจทย์ให้ผมครับ เพราะผมเป็นคนจัดงานนี้ แล้วก็ต้องส่งหลังไมค์ครับ ถ้าส่งหน้าไมค์ก็คงเป็นการโพสต์โจทย์ไปแล้วครับ เฉลยก็ต้องส่งมาด้วยครับ โจทย์แข่งขันก็ต้องเป็นโจทย์ที่มีเฉลย ส่วนคนที่ส่งโจทย์เข้ามาก็ต้องหมดสิทธิ์ตอบแน่นอนครับ
อ้างอิง:

2. คนที่มีสิทธิ์ให้คะแนน มีแต่คุณ warut คนเดียวใช่ไหมครับ
ใช่ครับ
อ้างอิง:

3. คำถามแต่ละข้อให้เวลานานแค่ไหน หากไม่มีคนตอบจะมีการเฉลยคำตอบหรือไม่ ที่ต้องถามเพื่อให้กระทู้ไม่เดินอืดเป็นเรือเกลือเหมือนหลายๆกระทู้
ให้เวลานานตามที่ผมเห็นสมควรครับ ยังไงผมก็ต้องเฉลยก่อนจบการแข่งขันแน่นอนครับ
อ้างอิง:

4. คะแนนของคำถามแต่ละข้อควรจะต่างกันตามความยากนะครับ อย่างข้อ 2 นี่ง่ายกว่าข้อแรกมากๆ
เรื่องคะแนนเนี่ยถ้ายังไม่มีใครตอบได้ผมก็จะเพิ่มให้กับโจทย์ข้อนั้นครับ (เผยไต๋ซะแล้ว)

โจทย์ข้อ 1 เป็นโจทย์แบบที่เราไม่มีวันจะเจอในการแข่งขันทั่วๆไป แต่เป็นอันที่มีโอกาสเจอในฐานะของนักคณิตศาสตร์มากกว่า คนที่จะตอบได้ต้องเริ่มจากคิด attack ปัญหา เปลี่ยนปัญหาไปเป็นรูปที่รู้จักกันดี แล้วก็ไปค้นคว้าหา current status (hint อีกแล้วเรา) คนที่ฝึกมาเพื่อทำโจทย์โอลิมปิกอย่างเดียวจะมีปัญหากับโจทย์พวกนี้มากครับ
อ้างอิง:

5. เราควรจะจู้จี้กับคนที่ใช้ LaTeX หรือ UBB-Code ไม่เป็นหรือไม่ เพราะบางทีคนไม่เป็นก็ไม่เป็นเลย (ทั้งๆที่ก็ไม่ได้ลำบากอะไร) และหากคนตอบคำถามส่งเป็น Scan จะรับคำตอบนั้นหรือไม่
ผมไม่ได้จู้จี้หรอกครับ จริงๆน่ะผมตั้งใจว่าถ้าคุณ poppoteorem เขามาแก้ไขแล้วผมก็จะคืนคะแนนให้ (เฮ้อ...ต้องบอกไต๋จนได้) ส่วนใครอยาก scan ก็เชิญครับ ถ้าเกิดปัญหาอะไรขึ้นแล้วค่อยมาว่ากันอีกที

warut 17 มกราคม 2006 03:46

โห...งานนี้เหนี่อยอย่างที่คาดไว้จริงๆด้วย อย่างไรก็ตามผมจะค่อยๆ อ่าน คิด และตอบ ให้หมดครับ แต่คงต้องขอเวลาหน่อยนะ :please:

gon 17 มกราคม 2006 19:37

ยังไงก็ต้องสู้ต่อไปครับคุณ warut :great: เพราะคุณ warut วางแผนจะเล่นข้ามปีไม่ใช่เลยหรือครับ :cool:

warut 18 มกราคม 2006 16:10

ก็จบลงไปแล้วนะครับสำหรับ trial period คะแนนรวมของแต่คนที่ได้รับมีดังนี้

gools 24 คะแนน
nongtum 20 คะแนน
M@gpie 10 คะแนน
Punk, R-Tummykung de Lamar 6 คะแนน
poppoteorem, Alberta, Coco, Mastermander, Tony 5 คะแนน
nooonuii 3 คะแนน

ถ้าผมบวกคะแนนใครผิดท้วงด้วยนะครับ คะแนนนี่ก็ไม่ได้บอกอะไรมากนัก เพราะบางคนก็ไม่ค่อยมีเวลามาเล่น บางคนก็ชอบเล่นแต่ข้อยากๆ ฯลฯ

ใครมีความเห็นยังไงเกี่ยวกับการแข่งขันนี้ก็เชิญว่ามาเลยครับ

ป.ล. ขอบคุณคุณ gon มากครับสำหรับกำลังใจ

nongtum 20 มกราคม 2006 21:08

ขอเสนอแนะปัญหาและข้อควรปรับปรุงเท่าที่พอนึกออกดังนี้ครับ

1. ปัญหาที่นำมาลง(ไม่นับข้อสิบเพราะมันเป็นการเสี่ยงดวง)ดีครับ ความยากกำลังเหมาะแต่บางข้อเป็นคำถามที่ตาดีได้ตาร้ายเสีย และแนวของคำถามไม่กว้างนัก คำถามหลายข้อมีการถกกันหลังจากมีคนตอบมาบ้างซึ่งดีแต่มีน้อย เลยขอเสนอว่าคำถามสำหรับรอบถัดไปไม่จำเป็นต้องยากขึ้น แต่น่าจะเน้นเป็นคำถามที่สามารถคิดได้หลายๆแบบ มีแนวคิดน่าสนใจ (ตรงนี้คุณ warut ทำมาดีอยู่แล้ว ทำต่อๆ) หรือเป็นคำถามที่เน้นการต่อยอดมากกว่าคำตอบเป๊ะๆครับ หรือไม่อาจมีคำถามที่ต้องเขียนโปรแกรมเล็กๆประกอบการตอบด้วย

2. ระยะเวลาการออกคำถาม อาจไม่จำเป็นต้องออกถี่ติดๆกันแบบที่ผ่านมาก็ได้ เพราะคนแข่งมีเป็นสิบแต่คุณ warut ตรวจคนเดียวนะครับ อาจจะระบุเวลาที่ต้องใช้ตอบคำถามด้วย

3. คนเข้าแข่งตอนช่วงทดลองอาจมีไม่กี่คนตามที่คาด และหลายคนที่ตอบได้แต่ไม่มีเวลาตอบ คิดว่าหากแข่งจริงและเก็บแต้มจริงๆจังๆอาจต้องยืดเวลาแข่งขันสักนิด แต่ก็อย่างที่คุณ warut บอกคะแนนไม่ได้บอกอะไรมาก เก่งจริงหรือไม่ก็เห็นๆกันอยู่เวลาตอบคำถามในกระทู้ปกติ

แล้วจะรอการแข่งรอบต่อไปครับ ไม่แน่ใจว่าจะลงเต็มตัวแบบที่ผ่านๆมาได้หรือไม่เนื่องจากติดสอบชี้ชะตาหลายตัวถึงเดือนเมษายน แต่จะพยายามแวะมาบ่อยๆครับ

nooonuii 21 มกราคม 2006 11:57

เห็นด้วยกับคุณ nongtum ในเรื่องของเวลาในการตอบคำถามครับ ผมก็อาจจะเข้ามาแจมได้แค่บางครั้งเท่านั้น เพราะเทอมหน้าเรียนหนักพอสมควร แถมยังรับงานพิเศษมาทำอีกสองงาน(โลภมากจัง :D ) ผมคงเข้ามาที่นี่ได้อย่างมากก็อาทิตย์ละสองถึงสามครั้งเท่านั้นครับ ผมว่าความถี่ของโจทย์อาจจะเป็นเดือนละสองถึงสามข้อกำลังดี อีกอย่างคุณ Warut จะได้ไม่ทำงานหนักจนเกินไปด้วยครับ :kiki: :kaka: :sung:

warut 23 มกราคม 2006 12:32

ขอบคุณครับสำหรับความเห็นจากท่านทั้งสอง ระหว่างที่ผมพักรอความเห็นจากท่านอื่นๆ(ถ้ายังมี) ผมก็กำลังคิดตัดสินใจอยู่เหมือนกัน แล้วจะได้ตอบทีเดียวเลยครับ

warut 28 มกราคม 2006 21:07

ได้อ่านความเห็นอันที่สอดคล้องกันของคุณ nongtum กับคุณ nooonuii แล้วผมดีใจมากครับ เพราะที่ผมยิงคำถามไปถี่ๆนั่น จริงๆแล้วเป็นเพราะผมนึกว่าจะชอบกันแบบนั้น ถ้าชอบแบบห่างๆก็ดีใหญ่เลย เพราะผมก็ชอบแบบนั้นเหมือนกัน :laugh:

ก็เป็นอันว่าเราคงจะเล่นกันต่อไปอีกซักพักใหญ่ๆนะครับ

สำหรับเรื่องข้อ 10. ผมจะไปตอบที่กระทู้นั้นโดยตรงทีหลังครับ

สำหรับแนวคำถามที่ค่อนข้างแคบ เป็นเพราะความรู้ผมมีจำกัดครับ ผมต้องเผื่อไว้ด้วยว่า อาจจะมีคนใช้ความรู้ระดับสูงมาตอบ ถ้าตั้งเรื่องที่ผมไม่ชำนาญ อาจใบ้กินได้เวลามีคนใช้ทฤษฎีระดับสูง อีกอย่างผมเป็นคนไม่ชอบลอกเอาคำถามมาจากหนังสือ หรือ เว็บไซต์ มาเฉยๆสักเท่าไหร่ เพราะผมเชื่อว่า คนที่นี่ส่วนใหญ่ทำโจทย์พวกนั้นมากันเกือบหมดแล้ว หรืออย่างน้อยก็ทำมามากกว่าผมหลายร้อยเท่าตัว และผมสนใจปฏิกิริยาเวลาที่คนเจอโจทย์แบบที่ไม่เคยเจอมาก่อนด้วยครับ

ไม่รู้ว่ามีใครสังเกตกันบ้างรึเปล่าว่า ในชุดคำถามที่ผ่านมา ผมพยายามให้ข้อเลขคี่เป็นข้อยาก และข้อเลขคู่เป็นข้อง่าย (เป็นโจทย์ที่คล้ายๆกับที่เคยถามกันมาแล้ว)

ผมก็อยากให้มีการมีการถกกันต่อหลังจากที่ตอบตัวคำถามหลักไปแล้ว ผมเองมี comment อีกมากมายสำหรับโจทย์แต่ละข้อ เพราะผมมีความผูกพันเป็นการส่วนตัวกับโจทย์เหล่านั้น (ไม่ได้แค่ลอกมาจากที่อื่น) แต่ดูเหมือนว่าถ้าผมพิมพ์ไปก็คงเป็นแค่เหนื่อยพร่ำไปคนเดียวเท่านั้น

ส่วนโจทย์ข้อท้ายๆที่เห็นว่าผมให้เวลาค่อนข้างน้อย เป็นเพราะตอนนั้นผมจะรีบปิด และสรุปครับ ต่อไปจะให้เวลามากกว่านี้ และหวังว่าคงมีคนมาตอบกันเพิ่มขึ้นนะ :)

TOP 28 มกราคม 2006 21:53

ดีใจครับ ที่จะได้เห็นการแข่งขันครั้งใหม่ :)

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ warut

ไม่รู้ว่ามีใครสังเกตกันบ้างรึเปล่าว่า ในชุดคำถามที่ผ่านมา ผมพยายามให้ข้อเลขคี่เป็นข้อยาก และข้อเลขคู่เป็นข้อง่าย (เป็นโจทย์ที่คล้ายๆกับที่เคยถามกันมาแล้ว)
ผมกลับสังเกตเห็นว่าคุณ warut มีความจำเกี่ยวกับปัญหาเก่าที่น่าสนใจ แต่คนที่นี่ละเลย ไว้มากครับ (ดีครับ ขุดขึ้นมาถามให้หมด :p )

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ warut

ผมก็อยากให้มีการมีการถกกันต่อหลังจากที่ตอบตัวคำถามหลักไปแล้ว ผมเองมี comment อีกมากมายสำหรับโจทย์แต่ละข้อ เพราะผมมีความผูกพันเป็นการส่วนตัวกับโจทย์เหล่านั้น (ไม่ได้แค่ลอกมาจากที่อื่น) แต่ดูเหมือนว่าถ้าผมพิมพ์ไปก็คงเป็นแค่เหนื่อยพร่ำไปคนเดียวเท่านั้น
คุณ warut คงจะต้องเป็นคนยิงแนวคิดที่น่าจะเป็นที่สนใจต่อไป ทิ้งไว้ครับ อย่างน้อยก็เพื่อกระตุ้นให้เห็นว่า ข้อนี้ยังมีแนวคิดอะไรที่น่าสนใจอีกไหม (อาจจะใช้วิธี ซอยเป็นปัญหาย่อยๆลงไปในข้อนั้น ตามแนวคิดที่น่าสนใจ) จะช่วยให้เหล่า Hunter น้อยๆ ได้หวนกลับมาประเมินมันใหม่อีกครั้ง

ป.ล. เรื่องข้อ 10 ตรงกับแนวคิดอันหนึ่งของผมเลยครับ เกี่ยวกับการเล่นหวยบนดิน ที่ควรจะแจกรางวัลใหญ่ให้กับหมายเลขที่ทำให้รัฐเสียเงินน้อยที่สุด :D

nooonuii 28 มกราคม 2006 23:45

ขอถามคุณ Warut อีกหน่อยครับ เรื่องการตอบคำถามแต่ละข้อน่ะครับ ว่าจะให้ตอบต่อท้ายคำถามหรือ PM ไปหาคุณ Warut ดีครับ เพราะโจทย์บางข้ออาจมีคนคิดโดยใช้วิธีเดียวกัน แต่คนตอบคนแรกจะได้เครดิตไป
โดยส่วนตัวผมว่าให้ PM ไปหาคุณ Warut กันก่อนครับ พอหมดเวลาสำหรับตอบคำถามแล้วคุณ Warut ค่อยมาเฉลยคำตอบพร้อมทั้ง comment :rolleyes:

warut 29 มกราคม 2006 00:32

เรื่องใช้ PM เนี่ย ผมคิดทบทวนมานานมากแล้วครับ สรุปคือไม่ใช้ครับ เพราะมันจะเป็นภาระกับผมมากเกินไป และอาจจะทำให้เกิดปัญหาต่างๆตามมาอีก ถ้าโพสต์ออกอากาศคนอื่นๆจะได้ช่วยกันดูได้ด้วยครับ

ผมตั้งใจอยู่แล้วว่า ถ้าคำตอบเหมือนกันเปี๊ยบ คนแรกเท่านั้นครับที่จะได้ ไม่งั้นอย่างข้อง่ายๆเช่น ข้อ 2 อาจมีคนส่งคำตอบถึงผมเป็นโหลๆ ผมต้องชี้แจงทีละคนโดยไม่มีใครคนอื่นรับรู้ ถ้าเจอคนดื้อๆอีก ตายเลยครับ :died:

ผมอยากให้มองว่าแต่ละกระทู้โจทย์เป็นการถกกันมากกว่าครับ คุยกันไป คิดกันไป ออกความเห็นกันไป พัฒนาแนวคิดและทักษะต่างๆ เรียนรู้กันไปเรื่อยๆ (ตัวผมเองก็ได้ความรู้ไปหลายอย่างเหมือนกัน) ถ้าแค่ผมมาแปะโจทย์ แล้วก็กำหนดเส้นตายไว้ พอถึงวันก็มาเฉลย และประกาศคะแนน มันจะไม่ตรงกับวัตถุประสงค์ของผมน่ะครับ คือมันไม่สนุกเลยสักกะนิด :laugh: ก็อย่างที่บอกน่ะครับ อย่าไปซีเรียสกับคะแนนมาก จะให้ยุติธรรมกับทุกคนคงเป็นไปไม่ได้ เพราะแต่ละคนว่างไม่เหมือนกันนี่นา

ขอบคุณสำหรับความเห็นของทั้งคุณ nooonuii และคุณ TOP นาครับ :)

nooonuii 29 มกราคม 2006 03:10

โอเคครับ ทราบกติกาเป็นที่เรียบร้อย พร้อมแล้วครับ :)

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 02:14