Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=33)
-   -   ประกาศวันรับสมัครเตรียมฯ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=10389)

astro29 23 มีนาคม 2010 11:40

ประกาศวันรับสมัครเตรียมฯ

กรุงเทพฯ 23 มี.ค. - นายชินภัทร ภูมิรัตน เลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (กพฐ.) กล่าวถึงการรับสมัครนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 และ 4 ของ 8 จังหวัดที่ประกาศใช้ พ.ร.บ.การรักษาความมั่นคงภายในราชอาณาจักร หลังจากเลื่อนรับสมัครอย่างไม่มีกำหนดนั้น ล่าสุดนายชินวรณ์ บุณยเกียรติ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ (ศธ.) เห็นชอบกำหนดการรับสมัครทั้ง ม.1, ม.4 เป็นวันที่ 24-26 มีนาคมนี้ กำหนดสอบวันที่ 28 มีนาคมนี้ ประกาศผลสอบวันที่ 31 มีนาคม และรายงานตัวในวันเดียวกัน ซึ่งจะพร้อมกับโรงเรียนในอีก 169 เขตพื้นที่การศึกษาที่ได้มีการสมัครและสอบไปก่อนหน้านี้ และตรงกับปฏิทินการรับสมัครนักเรียนที่กำหนดไว้เดิม ส่วนการจับฉลากและการมอบตัวของนักเรียนชั้น ม.1 ยังเป็นกำหนดการเดิม คือวันที่ 1 เมษายน และมอบตัววันที่ 3 เมษายน สำหรับนักเรียน ม.1 ส่วนนักเรียน ม.4 มอบตัววันที่ 4 เมษายน ทั้งนี้ นายชินภัทร กล่าวว่า สพฐ.จะมีการติดตามการรับสมัครนักเรียนทุกวันเพื่อให้เป็นไปด้วยความเรียบ ร้อย จากปฏิทินการรับสมัครนักเรียนเดิมการรับสมัครกำหนดช่วงเวลาไว้ 5 วัน เนื่องจากเผื่อสำหรับโรงเรียนห่างไกล แต่ครั้งนี้กำหนดรับสมัครเพียง 3 วัน เนื่องจากเป็นโรงเรียนในเมือง รวมทั้งเปิดรับสมัครทางอินเทอร์เน็ตและไปรษณีย์ เชื่อว่าจะเพียงพอ หากมีปัญหาเกิดขึ้นยังมีวันที่ 27 มีนาคม สำรองไว้เผื่อการสมัครได้เพิ่มเติม จากนั้นโรงเรียนจะเร่งทำบัญชีรายชื่อให้จัดการสอบในวันที่ 28 มีนาคม ทั้งชั้น ม.1 และ ม.4 เชื่อว่าจะไม่หนาแน่นเกินไป เนื่องจาก ม.4 มีผู้สอบเพียงร้อยละ 10 ของผู้สอบทั้งหมด. - สำนักข่าวไทย

CRADIT:http://mcot.net/content/35842

ตายแน่เลยไม่คิดว่ามันจะกระชั้นชิดขนาดนี้:aah::cry:

banker 23 มีนาคม 2010 11:54

ขอบคุณครับ

Imperial_X 23 มีนาคม 2010 11:56

ตกลงเตรียมสอบ 28 แล้วโรงเรียนผมก็รายงานตัว 28 ตาย จะทำไงดีเนี่ย

banker 23 มีนาคม 2010 11:58

ผมถามไปทางโรงเรียนแล้ว ทางโรงเรียนอนุโลมให้ผู้ปกครองไปรายงานตัวแทนได้ แต่ต้องทำหนังสือบันทึกถึงโรงเรียนก่อน

Imperial_X ลองติดต่อกับโรงเรียนดูนะครับ
(ปริศนาที่คลี่คลายไม่ได้...ไม่มีอยู่บนโลกนี้แน่นอน ) :D

ขอไปร่างหนังสือบันทึกก่อนนะครับ (ต้องรีบแล้วครับ)

nong_jae 23 มีนาคม 2010 12:22

ขอบคุณคะ ที่ช่วยส่งข่าว

astro29 23 มีนาคม 2010 14:32

เพิ่มเติม

กำหนดการรับสมัครคัดเลือกนักเรียนเข้าศึกษาต่อ ในระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 ประจำปีการศึกษา 2553 โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา

รายละเอียดทั่วไป

•สอบคัดเลือก 28 มีนาคม 2553 สถานที่ที่เดิมครับ
•ประกาศผลการสอบคัดเลือก 31 มีนาคม 2553
•รายงานตัว 31 มีนาคม 2553
•หากสอบไม่ได้ ให้กลับไปรายงานตัวที่โรงเรียนเดิมในวันที่ 2 เมษายน 2553 (เปลี่ยนแปลงวันที่จากคู่มือที่ได้รับพร้อมใบสมัคร หน้า 32 ข้อ 1)
•มอบตัว 4 เมษายน 2553
กรณีที่ 1 ประเภทสอบคัดเลือก

•รับสมัคร 24 - 26 มีนาคม 2553 โดยแบ่งเป็น 2 กรณี ดังนี้

◦กรณีที่ 1 รับใบสมัครแล้ว
■ใบสมัครวันที่ 13 มีนาคม ให้มาสมัครในวันที่ 24 มีนาคม ช่วงเช้า
■ใบสมัครวันที่ 14 มีนาคม ให้มาสมัครในวันที่ 24 มีนาคม ช่วงบ่าย
■ใบสมัครวันที่ 15 มีนาคม ให้มาสมัครในวันที่ 25 มีนาคม ช่วงเช้า
■ใบสมัครวันที่ 16 มีนาคม ให้มาสมัครในวันที่ 25 มีนาคม ช่วงบ่าย
◦กรณีที่ 2 ยังไม่ได้รับใบสมัคร
■รับใบสมัคร 24 - 26 มีนาคม 2553
■รับสมัคร 26 มีนาคม 2553
◦อย่างไรก็ตาม หากเกิดเหตุสุดวิสัยสามารถดำเนินการสมัครวันใดก็ได้ครับ โดยให้เตรียมเอกสารมาให้ครบถ้วน (อันนี้ต้องเห็นใจทางโรงเรียนด้วยนะครับ คือควรเป็นเหตุสุดวิสัยจริง ๆ เช่น อยู่ต่างจังหวัด เป็นต้น (ไม่นับการเรียนพิเศษ) เพราะจะช่วยลดความแออัดในการดำเนินงานของโรงเรียนครับ)
กรณีที่ 2 นักเรียนโควตาจังหวัด

•รายงานตัว 27 มีนาคม 2553 ตามกำหนดเวลาเดิมที่เคยแจ้งไว้แล้ว
กรณีที่ 3 นักเรียนความสามารถพิเศษ

•รับสมัคร 24 - 25 มีนาคม 2553
•ทดสอบความสามารถพิเศษ 26 มีนาคม 2553
•ประกาศผล 27 มีนาคม 2553
•และให้นักเรียนความสามารถพิเศษรับใบสมัครประเภทสอบคัดเลือกไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ (เผื่อไม่ติด) แต่หากผ่านการทดสอบความสามารถพิเศษ ทางโรงเรียนจะดำเนินการเคลียร์รายชื่อให้เองครับ
นักเรียนทุกคนต้องเข้าทดสอบในวันที่ 28 มีนาคม 2553 นะครับ ไม่ว่าจะเป็นสอบคัดเลือกธรรมดา (แน่สิ!) โควตาจังหวัด ผ่านการทดสอบความสามารถพิเศษ ไม่ผ่านการทดสอบความสามารถพิเศษ (แน่สิ!) หรืออื่น ๆ

oaty555 23 มีนาคม 2010 15:39

ขอบคุณครับ คุณastro29 มากถึงมากที่สุด

Imperial_X 23 มีนาคม 2010 15:57

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker (ข้อความที่ 82963)
ผมถามไปทางโรงเรียนแล้ว ทางโรงเรียนอนุโลมให้ผู้ปกครองไปรายงานตัวแทนได้ แต่ต้องทำหนังสือบันทึกถึงโรงเรียนก่อน

Imperial_X ลองติดต่อกับโรงเรียนดูนะครับ
(ปริศนาที่คลี่คลายไม่ได้...ไม่มีอยู่บนโลกนี้แน่นอน ) :D

ขอไปร่างหนังสือบันทึกก่อนนะครับ (ต้องรีบแล้วครับ)

ขอบคุณมากครับผมจะลองโทรไปโรงเรียนผมถามดูอีกทีนะครับ
(จะได้ไปสอบซักที) ขอบคุณมากๆครับที่ชี้ทางสว่างให้

astro29 23 มีนาคม 2010 22:40

เห็นว่าเค้าก็เลื่อนวันมอบตัวของโรงเรียนต่างจังหวัดด้วยนี่คะ

เป็นวันที่ 2 เมษานี่แหละ

จะได้ไม่มีปัญหาในการสอบ

banker 24 มีนาคม 2010 11:13

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ astro29 (ข้อความที่ 83021)
เห็นว่าเค้าก็เลื่อนวันมอบตัวของโรงเรียนต่างจังหวัดด้วยนี่คะ

เป็นวันที่ 2 เมษานี่แหละ

จะได้ไม่มีปัญหาในการสอบ

อาจมีปัญหาได้เหมือนกัน

เพราะการเลื่อนการสอบคัดเลือกนี้ เกิดขึ้นเฉพาะใน กทม. กับปริมณทลไม่กี่จังหวัด ส่วนจังหวัดอื่นไม่ได้เลื่อนไปด้วย

ดังนั้น คำสั่งที่ว่า เลื่อนการรายงานตัวเป็นวันที่ 2เมษานั้น หมายถึงโรงเรียนใน กทม.และปรมณทล หรือรวมทั่วประเทศ ในนั้นไม่ได้ระบุ

ถ้าเกิดผู้ใหญ่ของโรงเรียนเถรตรง บอกจังหวัดตัวเอง ไม่เกี่ยว จะรับ วันที่ 28 เหมือนเดิมล่ะ จะเกิดปัญหายุ่งยากทีหลังได้ ดังนั้น โทรไปถามก่อน(เฉพาะโรงเรียนที่ไม่ได้อยู่ในกทม.และปริมณทล) เอาชัวร์ไว้ก่อนดีที่สุด

อย่าไว้ใจทาง อย่าวางใจผู้ใหญ่ในวงการศึกษาไทย :haha:

หยินหยาง 24 มีนาคม 2010 14:20

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker (ข้อความที่ 83037)

อย่าไว้ใจทาง อย่าวางใจผู้ใหญ่ในวงการศึกษาไทย :haha:

แส้ววางใจกำนันในวงการศึกษาไทยได้มั้ยครับ :D:laugh:

์nat 25 มีนาคม 2010 09:33

คุณastro29 นี่รอบรู้จริงๆ คิดไม่ผิดที่ลอกงานบ่อย ฮ่าๆๆๆๆ

คนอยากเก่ง 26 มีนาคม 2010 12:30

ขอบคุณครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 12:21