Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=5)
-   -   คิดได้ครับ แต่ ไม่รู้จะคิดลัดๆคลาสสิกๆได้อย่างไร (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=3885)

Fearlless[prince] 08 กุมภาพันธ์ 2008 12:56

คิดได้ครับ แต่ ไม่รู้จะคิดลัดๆคลาสสิกๆได้อย่างไร

เอ่อ...คือผม Fearlless[prince] คนเดิม ช่วงนี้เอาข้อสอบไปทำ ได้โจทย์กวนๆมาอีกข้อ คลาสสิกมากครับ
โจทย์เป็นดังนี้... :great::great:
ขวัญเมื่อถึงแก่กรรมไป เรียมผู้เป็นภรรยาของเขาได้จารึกข้อความไว้บนแผ่นดิน ณ ที่ฝังศพของเขาได้ใจความว่า "สามีของฉันได้ใช้เวลา 1/6 ในวัยเด็ก 1/12 ในวัยรุ่น 1/7 ปีในวัยหนุ่ม จากนั้นเขาก็ได้แต่งงานกับฉัน ภายหลังที่แต่งงานกัน 5 ปี มีลูกสาวหนึ่งคน:kaka:แต่น่าเสียดายที่ลูกเรา เสียชีวิตก่อนขวัญ 4 ปี ทั้งๆที่ลูกเรามีได้เห็นโลกเพียงแค่ครึ่งหนึ่งของขวัญเอง" ถามว่าขวัญเสียชีวิตเมื่อมีอายุเท่าไร :wub::wub:

ตอบมาพร้อมวิธีลัดด้วยนะครับ เหตุผลด้วยยิ่งดี
ขอบพระคุณมั่กๆเลยคร้าบ :please::please::please:

Puriwatt 08 กุมภาพันธ์ 2008 22:15

เนื่องจากคำตอบไม่สวย จึงขอแก้ไขโจทย์จาก1/7 ปีในวัยหนุ่มเป็น

เมื่อขวัญถึงแก่กรรมไป เรียมผู้เป็นภรรยาของเขาได้จารึกข้อความไว้บนแผ่นดิน ณ ที่ฝังศพของเขาได้ใจความว่า "สามีของฉันได้ใช้เวลา 1/6 ในวัยเด็ก 1/9 ในวัยรุ่น 7 ปีในวัยหนุ่ม จากนั้นเขาก็ได้แต่งงานกับฉัน ภายหลังที่แต่งงานกัน 5 ปี มีลูกสาวหนึ่งคน:kaka:แต่น่าเสียดายที่ลูกเรา เสียชีวิตก่อนขวัญ 4 ปี ทั้งๆที่ลูกเราได้เห็นโลกเพียงแค่ครึ่งหนึ่งของขวัญเอง" ถามว่าขวัญเสียชีวิตเมื่อมีอายุเท่าไร?

วิธีคิด กำหนดให้ขวัญเสียชีวิตเมื่อมีอายุ a ปี
a = /--$\frac{1}{6}$.a--/--$\frac{1}{9}$.a--/--7ปี--/--5ปี--/--$\frac{1}{2}$.a--/--4ปี--/
a = $\frac{1}{6}$.a+$\frac{1}{9}$.a+7+5+$\frac{1}{2}$.a+4
a = $\frac{14}{18}$.a+16
$\frac{4}{18}$.a = 16 --> a = 72 ปี (ผมว่าตัวเลขนี้สวยดีนะครับ)

ไม่รู้ว่าถูกใจหรือไม่

อัจฉริยะแย้มสอาด 08 กุมภาพันธ์ 2008 22:19

คล้ายๆประวัติของไดโอแฟนทัสเลย

Fearlless[prince] 09 กุมภาพันธ์ 2008 12:27

ผมหาค่าด้วยวิธีง่ายๆน่ะครับ ได้ 80 ไม่รู้ว่าถูกอีกรึเปล่า
คือเอา 1/6 1/7 1/9 มาหา ค.ร.น แล้วนำมาบวกกันได้ 33/84 จากนั้นก้อ ต้องพิจารณา โจทย์บอกว่า"ภายหลัง" ไม่ใช่ "จากนั้น" จึงต้องคิดเป็น 6 ปี
จากนั้นก็ ทำด้วยวิธีปัญญาอ่อนนิดหน่อยคือ ไล่ตั้งแต่ พ่อ 39 ลูก 1 พ่อ 40 ลูก 2...
จะได้คำตอบว่า ลูก 40 พ่อ 80 ไล่ไปหยั่งเนี้ย (ปัญญาอ่อนจริงๆด้วย)

เอ่อ...คุณ Puriwatt ทำเลขสวยดีมากเลยครับ อิอิ เด๋วจะลองลงเลขท้ายหวย สองตัว (เอามาปนกันด้าย!!!) เด๋วขอให้ถูกหวยด้วยน้า อิอิ

ขอบใจทั้งสองท่านมากเลยครับ ว่าแต่ ไดโอแฟนทัส เนี่ยไคเหรอครับ ฝากคุณอัฉริยะแย้มสอาด เอาลิงค์มาให้ผมหน่อยได้ไหมครับ
จะขอบคุณมั่กๆเลย

Fearlless[prince] 09 กุมภาพันธ์ 2008 21:49

เอ่อ ขอโทษนะครับคุณ Puriwatt แต่ผมเขียนโจทย์ผิดเปลี่ยนเป็น..."สามีของฉันได้ใช้เวลา 1/6 ในวัยเด็ก 1/12 ในวัยรุ่น 1/7 ปีในวัยหนุ่ม จากนั้นเขาก็ได้แต่งงานกับฉัน ภายหลังที่แต่งงานกัน 5 ปี มีลูกสาวหนึ่งคนแต่น่าเสียดายที่ลูกเรา เสียชีวิตก่อนขวัญ 4 ปี ทั้งๆที่ลูกเรามีได้เห็นโลกเพียงแค่ครึ่งหนึ่งของขวัญเอง" ถามว่าขวัญเสียชีวิตเมื่อมีอายุเท่าไร

ผมคิดได้ 84 จากวิธีของคุณ Puriwatt อ่ะครับ ถูกหรือเปล่างับ

Puriwatt 10 กุมภาพันธ์ 2008 23:58

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Fearlless[prince] (ข้อความที่ 27052)
เอ่อ ขอโทษนะครับคุณ Puriwatt แต่ผมเขียนโจทย์ผิดเปลี่ยนเป็น..."สามีของฉันได้ใช้เวลา 1/6 ในวัยเด็ก 1/12 ในวัยรุ่น 1/7 ปีในวัยหนุ่ม จากนั้นเขาก็ได้แต่งงานกับฉัน ภายหลังที่แต่งงานกัน 5 ปี มีลูกสาวหนึ่งคนแต่น่าเสียดายที่ลูกเรา เสียชีวิตก่อนขวัญ 4 ปี ทั้งๆที่ลูกเรามีได้เห็นโลกเพียงแค่ครึ่งหนึ่งของขวัญเอง" ถามว่าขวัญเสียชีวิตเมื่อมีอายุเท่าไร

ผมคิดได้ 84 จากวิธีของคุณ Puriwatt อ่ะครับ ถูกหรือเปล่างับ

ถูกแล้วครับ วัยเด็ก 0-14 ปี, วัยรุ่น 14-21 ปี, วัยหนุ่ม 21-33 ปี (แต่งงานตอนมีอายุ 33 ปี)
มีลูกสาวตอนอายุ 38 ปี, ลูกสาวเสียชีวิตเมื่อขวัญมีอายุ 80 ปี (ลูกสาวมีอายุ 42 ปี ), และขวัญเสียชีวิตตอนมีอายุ 84 ปี

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 05:46