Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ข่าวคราวแวดวง ม.ปลาย (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=22)
-   -   คะแนน O-NET ออกแล้วครับ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=2407)

Mastermander 05 เมษายน 2007 18:36

คะแนน O-NET ออกแล้วครับ

http://reg.niets.or.th/onetscor50/

Coco 05 เมษายน 2007 19:43

คุณ Mastermander เข้าคณะอะไรเหรอครับ :sung:

Mastermander 05 เมษายน 2007 20:29

เลือกวิศวะครับ

ถ้าไม่ได้ก็คงเป็น วิทยาศาสตร์สาขาคณิตแหละครับ

sck 05 เมษายน 2007 23:36

ปีนี้ท่าทางก็คงมี 100 เต็มหลายคนอยู่เหมือนกันนะนี่(ลูกศิษย์ผมได้มา 1 คน:sung: )
โชคดีให้ได้สมหวังกันทุกคนนะครับ:cool:

gon 07 เมษายน 2007 20:51

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mastermander (ข้อความที่ 17571)
เลือกวิศวะครับ

ถ้าไม่ได้ก็คงเป็น วิทยาศาสตร์สาขาคณิตแหละครับ

วิศวะเรียน Math แค่ 4-5 ตัว ครับ รับรองว่าไม่สะใจ วิชาท่องก็มีเยอะ ที่อยู่ลอยๆมาเราต้องเอาไปประยุกต์ใช้ก็มีเยอะ เรียกได้ว่า คงไม่สนุกเท่าเรียนเลขอย่างเดียวครับ.... :rolleyes:

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ sck (ข้อความที่ 17584)
ปีนี้ท่าทางก็คงมี 100 เต็มหลายคนอยู่เหมือนกันนะนี่(ลูกศิษย์ผมได้มา 1 คน:sung: )
โชคดีให้ได้สมหวังกันทุกคนนะครับ:cool:

แบบนี้ต้องจับส่งเรียนเอก Math อย่างเดียวครับ :great:

DAKONG 08 เมษายน 2007 00:13

วิศวะคอนโทรลครับ เน้น math มากกว่าภาคอื่นเท่าที่รู้มาอ่ะ

Mastermander 08 เมษายน 2007 23:22

ผมเลือกดังนี้

1. วิศวะ อุตสาหการ ลาดกระบัง
2. วิทยาศาสตร์ คอมฯ ลาดกระบัง
3. วิทยาศาสตร์ คณิต จุฬา
4. วิทยาศาสตร์ คณิต ลาดกระบัง

devilzoa 09 เมษายน 2007 00:27

ถ้าสมมติว่าจบวิทยาศาสตร์สาขาคณิตแล้ว ไปต่อโท เศษฐศาสตร์นี่ทำได้ไหมครับ

M@gpie 09 เมษายน 2007 01:37

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ devilzoa (ข้อความที่ 17671)
ถ้าสมมติว่าจบวิทยาศาสตร์สาขาคณิตแล้ว ไปต่อโท เศษฐศาสตร์นี่ทำได้ไหมครับ

ได้สบายมากครับ แต่ต้องขยันๆหน่อย เรียนรู้พื้นฐานเศษฐศาสตร์

RedfoX 12 เมษายน 2007 21:55

???

:confused: เอเพิ่งรู้นะครับนี่ว่าวิศวะมีวิชาท่องจำด้วย ถ้างั้นคนะนี้นี่เหมาะกับคนแบบไหนละครับ คือว่ากำลังสนใจอยู่นะครับ

M@gpie 12 เมษายน 2007 22:35

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ RedfoX (ข้อความที่ 17775)
:confused: เอเพิ่งรู้นะครับนี่ว่าวิศวะมีวิชาท่องจำด้วย ถ้างั้นคนะนี้นี่เหมาะกับคนแบบไหนละครับ คือว่ากำลังสนใจอยู่นะครับ

ท่องเยอะแบบที่คาดไม่ถึงเชียวล่ะครับ อิอิ (วิชาไหนท่องๆผมกวาด C มาเรียบ :laugh: )
ขนาดวิชาที่เป็นคณิตศาสตร์เองบางส่วนก็ยังอาศัยจำผลไปเลยครับ พิสูจน์ยากเหลือหลาย

gon 12 เมษายน 2007 23:32

ก็เตือนๆเอาไว้น่ะครับ น้องที่ยังไม่เคยเรียนวิศวะ อาจจะฟังดูว่ามันเท่ห์ แน่นอนเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคลที่จะเลือกเรียนอะัไร แต่อย่างไรถึงถึงแม้ว่าตอนเรียนวิศวะ วิชาเลขก็เป็นวิชาเดียวที่พี่ Happy ครับ. เรียนแล้วไม่เครียดกับมัน รู้สึกว่ามันทางของเรานี่นา :wub:

ก็เลยคิดให้ล่วงหน้าว่า สมมติว่าถ้าเรารู้ว่าเราชอบเลขจริง ๆ แ้ล้วนะ ทำไมเราไม่เอาจุดแข็งของเราไปสู้หรือเรียนถูกไหมครับ เรื่องเกรดก็น่าจะได้มาแบบลอยมาสบายๆ แต่ก็นั่นล่ะพี่ก็ไม่ได้เรียนเลขโดยตรงมา ก็คงจะฟันธงไม่ได้ว่า ถ้าไปเรียนเลขแบบทั้งวันทุกวิชา จะยังคง Happy D-Prompt อยู่หรือเปล่า

ตอนปี 1 เข้าไปเรียน วิชาเคมี พี่ก็เอ๋อไปเลย เกิดมาไม่เคยท่องอะไรขนาดนั้น เขาบอกว่าอาจารย์จะออกข้อสอบเก่าทั้งหมดเป็นร้อย ๆ ข้อ ถ้าคุณจำข้อสอบได้ทั้งหมดก็ทำได้ พี่ก็คิดในใจ ตายแน่ๆๆๆๆๆๆๆๆ :haha: สรุปแล้วพี่ก็ไม่ได้ท่อง เพราะเห็นแล้วรู้สึกเปลืองพลังสมองสิ้นดี :laugh:

เหมาะสำหรับคนแบบไหน อันนี้ตอบยาก : สำหรับคนที่ชอบนั่งคิดเฉยๆไม่ชอบออกแรงแบบพี่คงไม่เหมาะ ทีแรกพี่ก็ไม่รู้ว่ามันเหมาะกับเราไหม ตอนเลือกเรียนคิดแต่เรื่องเงินอย่างเดียว พอเรียนๆไปพี่ก็เริ่มรู้สึกไม่ Happy กับมันแล้ว อย่างภาคพี่โยธา หลายเรื่อง สูตรมันลอยมา คำถามคือสูตรมันมาจากไหน คำตอบ สูตรมันมาจากห้องทดลอง แล้วห้องทดลองที่ไหนล่ะ ผมไม่ได้ทดลองกับคุณด้วยสักหน่อย คุณเอาสูตรที่ผมไม่ได้ทดลองมาให้ผมใช้ ให้ผมเชื่ออะไรแบบนี้ เป็นต้น ความรู้สึกมันต่างกับเลขที่เหมือนกับเราเป็นผู้สร้าง เป็นพระ้เจ้า สิ่งใดที่เรานึกเราคิด เราสามารถดลบันดาลให้เกิดขึ้นมาได้โดยฉับพลัน ประมาณนี้ ก็เป็นความสนุกที่หยุดไม่ได้

ต่ออีกหน่อย ถ้าอยากจะเรียนจริง ๆ ทางไหนก็ควรจะพยายามเข้าใจคณะนั้นให้มากที่สุดก่อนนะครับ จะได้เกิดประโยชน์สูงสุด

M@gpie 13 เมษายน 2007 01:12

เห็นด้วยกับพี่ gon ทุกประการ ขอรับ แค่ได้ชื่อว่าเรียนวิศวะ น้องๆก็คงคิดว่าเก่งแล้ว 55 ถึงแม้ว่าจะอาจจะเรียนได้ F ก็ตาม
ถ้ามีคำถามก็โพสไว้ก็ได้ครับ หรือ ไม่ก็แอดเมล์ผมมาคุยกันก็ได้ครับ(ดูในกระทู้หาเพื่อนคณิต) ยินดีให้คำแนะนำครับจะได้เลือกสิ่งที่ดีให้กับตัวเองไม่อยากให้ผิดพลาดจะได้ไม่เสียใจภายหลังครับ :D

Rovers 17 เมษายน 2007 22:56

ผมก็เป็นคนนึงที่เลือก วิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ จุฬาอะครับ
แล้วผมก็เอารับตรงไปแล้ว โดนตัดสิทธิ์จากระบบกลางเรียบร้อยครับ
อยากคุยกะรุ่นพี่ที่เรียนวิทยา คณิต ครับ
ผม rovers646@hotmail.com หรือจะให้แอดไปก็ได้ครับ

gon 17 เมษายน 2007 23:32

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Rovers (ข้อความที่ 17918)
ผมก็เป็นคนนึงที่เลือก วิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ จุฬาอะครับ
แล้วผมก็เอารับตรงไปแล้ว โดนตัดสิทธิ์จากระบบกลางเรียบร้อยครับ
อยากคุยกะรุ่นพี่ที่เรียนวิทยา คณิต ครับ
ผม rovers646@hotmail.com หรือจะให้แอดไปก็ได้ครับ

สุดยอดครับ เราได้ผู้กล้าตายอีกหนึ่งราย , คุณ nooonuii , passer-by , nongtum และก็อีกหลายๆคน นี่ไงครับ เรียนเอกเลขมาทั้งนั้น :great:

เพิ่มเติม : ลืมไป คุณ warut ด้วย (หรือเปล่า?) , tana และก็ ...

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 16:18