Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=3)
-   -   ตรีโกณ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=24361)

Hutchjang 20 เมษายน 2019 23:56

ตรีโกณ

1 ไฟล์และเอกสาร
Attachment 19816

Attachment 19817

สองข้อนี้เราควรต้องทำยังไงครับ :please::please::please:

Hutchjang 21 เมษายน 2019 12:23

1 ไฟล์และเอกสาร

ข้อถามเพิ่มอีกข้อ เกี่่ยวกับตรีโกณด้วยครับ

Hutchjang 21 เมษายน 2019 17:15

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Hutchjang (ข้อความที่ 186794)

ข้อนี้ถ้าลองเลือก สามเหลี่ยมมุมฉาก เช่น 3-4-5 มาแทนค่า มันก็จะได้คำตอบเลย แต่จะมีวิธีอื่นๆเช่น การจัดรูป อะไรอีกมั้ยครับ

gon 21 เมษายน 2019 19:17

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Hutchjang (ข้อความที่ 186792)
Attachment 19816

สองข้อนี้เราควรต้องทำยังไงครับ :please::please::please:

มันเล่นที่ปลายขอบของเรนจ์ไงครับ

เห็นได้ชัดว่า cos x = sin y = cos z = 1 เท่านั้น

NaPrai 21 เมษายน 2019 20:10

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Hutchjang (ข้อความที่ 186794)

ข้อถามเพิ่มอีกข้อ เกี่่ยวกับตรีโกณด้วยครับ

เอ! :confused: ว่าแต่โจทย์ไม่เห็นกำหนดว่า $a,b,c$ คืออะไรเลย ในทีนี้ผมเดาว่า $a,b,c$ คือด้านตรงข้ามมุม $A,B,C$ ละกันนะครับ

ข้อนี้จุดหลัก ๆ คือการแปลง $\cos$ ในเทอมของด้าน $a,b,c$ โดยใช้กฎของ $\cos$ ครับ ลองคิดดูก่อนได้ครับ ถ้าคิดไม่ออกก็กดดูเฉลยได้ครับ :)

Hutchjang 21 เมษายน 2019 20:49

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ NaPrai (ข้อความที่ 186797)
เอ! :confused: ว่าแต่โจทย์ไม่เห็นกำหนดว่า $a,b,c$ คืออะไรเลย ในทีนี้ผมเดาว่า $a,b,c$ คือด้านตรงข้ามมุม $A,B,C$ ละกันนะครับ

ข้อนี้จุดหลัก ๆ คือการแปลง $\cos$ ในเทอมของด้าน $a,b,c$ โดยใช้กฎของ $\cos$ ครับ ลองคิดดูก่อนได้ครับ ถ้าคิดไม่ออกก็กดดูเฉลยได้ครับ :)

ขอบคุณครับ สุดยอดเลยครับ:great::great::great:

Hutchjang 21 เมษายน 2019 20:54

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon (ข้อความที่ 186796)
มันเล่นที่ปลายขอบของเรนจ์ไงครับ

เห็นได้ชัดว่า cos x = sin y = cos z = 1 เท่านั้น

ขอบคุณ คุณอา Gon มากครับ :great::great::great:

Amankris 23 เมษายน 2019 22:21

อ้างอิง:

ถ้าไม่อยากกระจายด้าน ก็ใช้ตรีโกณได้ครับ

Hutchjang 25 เมษายน 2019 08:51

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Amankris (ข้อความที่ 186805)
ถ้าไม่อยากกระจายด้าน ก็ใช้ตรีโกณได้ครับ

ขอบคุณมากครับ ผมรบกวนสอบถามเพิ่มหน่อยครับ พอดียังแกะไม่ออก ตรง sin(A+C)-sin(B+C) รบกวนอธิบายเพิ่มหน่อยครับ ว่ามาจากสูตรไหน แล้วทำไมถึงหารด้วย sin A - sin B แล้ว = -1 อันนี้ก็ยังไม่เข้าใจครับ:please::please::please:

กิตติ 22 พฤษภาคม 2019 21:44

$\left(\dfrac{\cos A-\cos B}{a-b}\right)c+\cos C=\dfrac{(\cos A-\cos B)\sin C}{\sin A-\sin B}+\cos C$
$\left(\dfrac{\cos A-\cos B}{a-b}\right)c=\left(\dfrac{\cos A-\cos B}{\frac{a}{c} -\frac{b}{c} }\right)$
$\frac{\sin A}{a}=\frac{\sin B}{b} =\frac{\sin C}{c} $
$\frac{a}{c}=\frac{\sin A}{\sin B} ,\frac{b}{c}=\frac{\sin B}{\sin B} $

$\dfrac{(\cos A-\cos B)\sin C}{\sin A-\sin B}+\cos C=\dfrac{\left(\,\cos A \sin C+\sin A \cos C\right) -\left(\,\cos B\sin C+\sin B\cos C\right) }{\sin A-\sin B} $

$=\dfrac{\sin(A+C)-\sin(B+C)}{\sin A-\sin B}$

$A+B+C=180^o$

$\sin(A+C)-\sin(B+C) =\sin (180^o-B)-\sin (180^o-A)=\sin B-\sin A$

Hutchjang 18 มิถุนายน 2019 20:37

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ (ข้อความที่ 186858)
$\left(\dfrac{\cos A-\cos B}{a-b}\right)c+\cos C=\dfrac{(\cos A-\cos B)\sin C}{\sin A-\sin B}+\cos C$
$\left(\dfrac{\cos A-\cos B}{a-b}\right)c=\left(\dfrac{\cos A-\cos B}{\frac{a}{c} -\frac{b}{c} }\right)$
$\frac{\sin A}{a}=\frac{\sin B}{b} =\frac{\sin C}{c} $
$\frac{a}{c}=\frac{\sin A}{\sin B} ,\frac{b}{c}=\frac{\sin B}{\sin B} $

$\dfrac{(\cos A-\cos B)\sin C}{\sin A-\sin B}+\cos C=\dfrac{\left(\,\cos A \sin C+\sin A \cos C\right) -\left(\,\cos B\sin C+\sin B\cos C\right) }{\sin A-\sin B} $

$=\dfrac{\sin(A+C)-\sin(B+C)}{\sin A-\sin B}$

$A+B+C=180^o$

$\sin(A+C)-\sin(B+C) =\sin (180^o-B)-\sin (180^o-A)=\sin B-\sin A$

ขอบคุณครับ :please:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 05:08