Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=25)
-   -   มือวางเหรียญทอง สสวท. ปีนี้ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=2185)

banker 19 มกราคม 2007 18:43

มือวางเหรียญทอง สสวท. ปีนี้

ด.ช. จิรวัชร อนันต์โรจน์วงศ์ อัสสัมชัญแผนกประถม
ด.ช. นิปุณ ปิติมานะอารี กรุงเทพคริสเตียนฯ
ด.ช. ปวีณ ปิติมานะอารี กรุงเทพคริสเตียน
ด.ช. วีรชัย นีรนาทวงศ์ เซนต์คอมินิก
ด.ช. รัฐนันท์ จันทร์ตระกูล อนุบาลสุธีธร
ด.ช. ณัฐ กิตติพงศ์พัฒน์ อนุบาลสุธีธร
ด.ช. จิตตพัฒน์ จารุวรรณีชัย อนุบาลสุธีธร
ด.ช. ธีรวัฒน์ คูศิริรัตน์ อนุบาลอุตรดิตภ์
ด.ช. ณัฎฐนันท์ โชคถาวร อุดมวิทยา
ด.ญ. ณิชา โฆษิตกิตติวณิชย์ อุดมวิทยา
ด.ช. พัฒรัฐ ช่างประหยัด อนุบาลนครราชสีมา
ด.ช. นภัทร วรรณปิยะรัตน์ สุพรรณภูมิ
ด.ญ. กรวีร์ พฤกษานุศักดิ์ ธิดานุเคราะห์
ด.ช. อิงครัต รักอำนวยกิจ มารีย์อนุสรณ์
ด.ช. เจษฎา โพดาพล กรุงเทพคริสเตียนฯ
ด.ช. นัทธ์ ศรีเรือนทอง อนุบาลอุบลราชธานี
ด.ช. พีรณัฐ ยิ่งเจริญพาสุข อุบลวิทยาคม

gon 19 มกราคม 2007 22:45

ปีที่แล้วนี่มีอยู่ในรายชื่อนี้หรือเปล่าครับ. :)

banker 20 มกราคม 2007 09:57

ผลงานปีที่แล้ว มีเด็กเหรียญ(ได้เหรียญตั้งแต่ปีที่แล้ว) ดังนี้

เหรียญทอง
ด.ช. วีรชัย นีรนาทวงศ์ เซนต์คอมินิก
ด.ช. จิตตพัฒน์ จารุวรรณีชัย อนุบาลสุธีธร (หมายเหตุ ...แก้ไขเพิ่มเติม)

เหรียญเงิน
ด.ช. เจษฎา โพดาพล กรุงเทพคริสเตียนฯ
ด.ช. นิปุณ ปิติมานะอารี กรุงเทพคริสเตียนฯ
ด.ญ. กรวีร์ พฤกษานุศักดิ์ ธิดานุเคราะห์

เหรียญทองแดง
ด.ช. จิรวัชร อนันต์โรจน์วงศ์ อัสสัมชัญแผนกประถม
ด.ญ. ณิชา โฆษิตกิตติวณิชย์ อุดมวิทยา
ด.ช. พัฒรัฐ ช่างประหยัด อนุบาลนครราชสีมา
ด.ช. นภัทร วรรณปิยะรัตน์ สุพรรณภูมิ

แค่ผ่านรอบแรกปีที่แล้ว
ด.ช. ณัฎฐนันท์ โชคถาวร อุดมวิทยา
ด.ช. ธีรวัฒน์ คูศิริรัตน์ อนุบาลอุตรดิตภ์
ด.ช. อิงครัต รักอำนวยกิจ มารีย์อนุสรณ์

ไม่ผ่านรอบแรก แต่พัฒนาเร็ว มาแรง
ด.ช. นัทธ์ ศรีเรือนทอง อนุบาลอุบลราชธานี
ด.ช. พีรณัฐ ยิ่งเจริญพาสุข อุบลวิทยาคม

ในจำนวนมือวาง มี 3 คนที่ปีนี้อยู่ ป. 5
ด.ช. ปวีณ ปิติมานะอารี กรุงเทพคริสเตียน

Peterpan 20 มกราคม 2007 19:29

มีข้อมูลผิดบางคนคับ

จิตตพัฒน์ คือ จิตรภณ สุธีธร ที่ได้ทองปีที่แล้ว(ป.5) แต่มาเปลี่ยนชื่อปีนี้เอง

ช่วยแก้ไขด้วย

ใต้สุดแดนสยาม 21 มกราคม 2007 09:09

แล้วมือวางวิทยาศาสตร์ ป.6มีใครบ้าง

Timestopper_STG 21 มกราคม 2007 12:17

เท่จังเลยนะครับเดี๋ยวนี้สอบคณิตศาสตร์ก็มีมือวางด้วย :D

banker 22 มกราคม 2007 09:22

ขอบคุณคุณpeterpan ที่ทักท้วง

สำหรับมือวาง เป็นความเห็นส่วนตัวของผม ไม่ได้เป็นการจัดอันดับของสถาบันที่ไหน อย่าซีเรียสครับ

Tinyo Dragonn 22 มกราคม 2007 19:46

เหรียญทองมี 10 คนไม่ใช่หรอ

banker 24 มกราคม 2007 10:35

โดยประมาณ เหรียญทอง 10 คน เหรียญเงิน 20 เหรียญทองแดง 30 รวม 60
แต่บางปี คนท้ายๆคะแนนเท่ากัน เหรียญทองอาจมี 11 - 12 -13 เหรียญก็ได้

จริงๆแล้ว อยากให้ทาง สสวท รับเด็กทั้ง 60 คนเข้าค่าย (ไม่ใช่แค่เด็กเหรียญทองอย่างเดียว)

Timestopper_STG 24 มกราคม 2007 23:30

ผมคิดว่าสสวท.มีเหตุผลนะครับเพราะว่าถ้าเขารับทั้ง60คนนั้นไปเข้าค่ายหมดเลย
ละคนที่70หล่ะ???ห่างกันคะแนนเดียวเท่านั้นเองครับฝีมือไม่ต่างกันเลยแหละครับ
เพียงแต่ตอนสอบคนนึงคิดเลขผิดอีกคนนึงไม่ผิดอาจจะเพราะดูหนังนอนดึก :p
ผมขออณุญาตยกตัวอย่างของตัวผมเองนะครับอย่างสมัยตอนผมป.6เนี่ย
ผมได้แค่รอบ500คนเท่านั้นแหละครับละก็รู้ลำดับของตัวเองจากการสอบอื่นว่า
ประมาณเกือบบ๊วยๆของ500เลยแหละครับแต่ตอนนี้ผมอยู่สักที่10-20ของประเทศได้
ผมเลยคิดว่าถ้าเขาจะรับก็น่าจะรับเข้าไปทั้ง500คนซะเลยเพราะอย่างบางคน
ที่ได้ที่400กว่าๆจริงๆแล้วอาจจะเป็นเพราะว่าเขาเรียนเฉพาะในห้องเรียนไม่เคยเรียนเพิ่มเติม
เลยได้แค่นั้นถ้าเรียนอาจจะเก่งกว่าที่1ด้วยซ้ำครับเพราะเดี๋ยวนี้ผมเห็นเด็กกรุงเทพฯป.5-ป.6
เรียนหมดม.ต้นละครับมาลองเปรียบเทียบกับตัวเองตอนป.6แก้สมการยังไม่ค่อยจะอยากเลยครับ :haha:
ปล. ข้างบนนี่ก็แค่ความเห็นของผมในฐานะของผู้ที่เคยสอบเท่านั้นนะครับขัดใจท่านใดขออภัยล่วงหน้า :please:

Peterpan 21 กุมภาพันธ์ 2007 08:41

มือวาง ยังไม่ครบ ยังขาดหลาน Banker อีกคน

banker 21 กุมภาพันธ์ 2007 17:26

หลานผมไม่ได้เป็นมือวาง เป็นแค่ไวล์ดการ์ด
คราวนี้มีลุ้นแค่เหรียญทองแดงครับ

เนื่องจากข้อสอบรอบสองคราวนี้ การเกลี่ยคะแนนไม่ค่อยดีเท่าไร (สองข้อแสดงวิธีทำให้น้ำหนักมากไป)
ใครพลาดสองข้อใหญ่ ก็ม้วนเสื่อได้เลย

Peterpan 01 มีนาคม 2007 11:09

หลานพี่ Banker ไปพลาดข้อไหน

banker 01 มีนาคม 2007 11:26

ไม่ได้เฉลยครับ เพียงถามๆดู เขาบอกไม่ได้ทำข้อใหญ่หนึ่งข้อกับผิดข้อย่อยราว 10 ข้อ ก็ประเมินว่าน่าจะมีลุ้นแค่ทองแดง

ผมคาดว่า คะแนนน่าจะไล่ๆกัน เหรียญทองน่าจะมากกว่าสิบคน ช่วงคะแนนเหรียญทองต่างกันไม่น่าจะเกิน 5 ไม่ทิ้งห่างกันเหมือนปีก่อนๆ
ส่วนทองแดง คะแนนสุดท้ายน่าจะมีเป็นสิบคน ดังนั้นทองแดงอาจยาวไปสามสิบกว่าเกือบ 40 คน (ถ้าระบบเหรียญแบบเดิม 10-20-30)

Peterpan 01 มีนาคม 2007 11:32

ระบบเหรียญเปลี่ยนไปเป็น 85 เหรียญ ทองประมาณ 15-20 ขึ้นอยู่กับคะแนนประกอบด้วย ที่เหลือก็อัตราส่วน 1:2:3 คับ ทางโคราชเด็กคนอื่นได้ 2 ข้อวิธีทำกันกี่คน ส่วนหลานพี่อาจได้ลุ้นเงินก็เป็นไปได้ เพราะคนเก่งหลายคนก็พลาดข้อใหญ่ 1 ข้อ เหมือนกัน

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 01:28