Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   เรขาคณิต (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=17)
-   -   Polygon (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=4390)

Anonymous314 12 พฤษภาคม 2008 12:07

Polygon

1 ไฟล์และเอกสาร
สร้างรูป 17 เหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่าอย่างไรครับ พิสูจน์อย่างไรครับ แล้วเราสามารถสร้าง n เหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่าได้อีกหรือเปล่าครับ :please:

dektep 12 พฤษภาคม 2008 13:24

17-gon
http://www.jimloy.com/geometry/17-gon.htm

nooonuii 12 พฤษภาคม 2008 14:52

Constructible Polygon

นี่คือผลงานอันยิ่งใหญ่อันหนึ่งของ "Prince of Mathematicians" นามว่า Carl Friedrich Gauss ครับ :great:

Anonymous314 25 พฤษภาคม 2008 21:56

ในเว็บมีแต่การสร้างจะพิสูจน์อย่างไรครับ

nooonuii 26 พฤษภาคม 2008 00:06

การพิสูจน์ต้องใช้ Field and Galois Theory ครับ ยากมากทีเดียว :wacko:

warutT 04 กันยายน 2008 15:39

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii (ข้อความที่ 32997)
การพิสูจน์ต้องใช้ Field and Galois Theory ครับ ยากมากทีเดียว :wacko:

Field and Galois Theory เป็นอย่างไรครับ :please:

owlpenguin 04 กันยายน 2008 16:34

คุณ warutT มีความรู้ในเรื่อง abstract algebra มากแค่ไหนล่ะครับ จะได้อธิบายได้น่ะครับ

Anonymous314 04 กันยายน 2008 16:41

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ owlpenguin (ข้อความที่ 38899)
คุณ warutT มีความรู้ในเรื่อง abstract algebra มากแค่ไหนล่ะครับ จะได้อธิบายได้น่ะครับ

ผมว่าคุณ owlpenguin เก่งสุดแล้วหละครับ :great: มีวิธีที่ไม่ใช้พวกนี้หรือเปล่าครับ :please:

owlpenguin 04 กันยายน 2008 17:18

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Anonymous314 (ข้อความที่ 38900)
ผมว่าคุณ owlpenguin เก่งสุดแล้วหละครับ :great: มีวิธีที่ไม่ใช้พวกนี้หรือเปล่าครับ :please:

เก่งอะไรครับ... ผมยังไม่ค่อยรู้เรื่อง abstract algebra เลยครับ รู้แค่นิยามของพวก group, ring อะไรแค่นี้เองครับ เรื่อง coset ผมก็ยังงงๆอยู่เลย จะไปเรื่องอื่นๆก็ตายคาที่ในทันใด
ว่าแต่ผมได้ยินมา่ว่าคุณ anomymous314 ว่าอ่านเรื่องพวกนี้ไปลึกแล้วนี่ครับ:confused:(ไม่ได้ไซโคนะครับ)

ถ้ามันมีวิธีที่ไม่ใช้ แล้วมันง่ายพอที่จะไม่ต้องใช้ความรู้ลึกๆ แล้ว คงต้องมีคน proof ไว้ในหนังสือระดับปกติแล้วครับ แสดงว่าคงจำเป็นต้องใช้ field กับ galois theory ในการพิสูจน์ล่ะมั้งครับ ผมเองก็ไม่มีความรู้ในเรื่องนี้เหมือนกัน

Anonymous314 04 กันยายน 2008 17:55

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ owlpenguin (ข้อความที่ 38901)
เก่งอะไรครับ... ผมยังไม่ค่อยรู้เรื่อง abstract algebra เลยครับ รู้แค่นิยามของพวก group, ring อะไรแค่นี้เองครับ เรื่อง coset ผมก็ยังงงๆอยู่เลย จะไปเรื่องอื่นๆก็ตายคาที่ในทันใด
ว่าแต่ผมได้ยินมา่ว่าคุณ anomymous314 ว่าอ่านเรื่องพวกนี้ไปลึกแล้วนี่ครับ:confused:(ไม่ได้ไซโคนะครับ)

ถ้ามันมีวิธีที่ไม่ใช้ แล้วมันง่ายพอที่จะไม่ต้องใช้ความรู้ลึกๆ แล้ว คงต้องมีคน proof ไว้ในหนังสือระดับปกติแล้วครับ แสดงว่าคงจำเป็นต้องใช้ field กับ galois theory ในการพิสูจน์ล่ะมั้งครับ ผมเองก็ไม่มีความรู้ในเรื่องนี้เหมือนกัน

ผมยังไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยซักกะนิดครับ ผมเคยเห็นเขาใช้ complex เข้าร่วมด้วยมั้งครับ :rolleyes:

The jumpers 07 กันยายน 2008 20:54

si-co กันเข้าไป !!!

Anonymous314 07 กันยายน 2008 21:19

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ The jumpers (ข้อความที่ 39082)
si-co กันเข้าไป !!!

ไซโคอะไรกันครับ นี่เรียกว่าไซโคเหรอ?:)

viridae 08 กันยายน 2008 20:08

เอ่อม สรุปแล้ว ถ้าจะให้รู้ละเอียดจริงคือต้องศึกษา abstract algebra ให้ถ่องแท้แค่ไหนอ่ะคะ

อ่อ แล้วก็ ใช้ complex ร่วมยังไงเหรอคะ ดูไม่ออกเลยซักนิดเดียว (แหะๆ หรือว่าเรามันโง่กันนะ?)

nooonuii 09 กันยายน 2008 11:12

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ viridae (ข้อความที่ 39151)
เอ่อม สรุปแล้ว ถ้าจะให้รู้ละเอียดจริงคือต้องศึกษา abstract algebra ให้ถ่องแท้แค่ไหนอ่ะคะ

อ่อ แล้วก็ ใช้ complex ร่วมยังไงเหรอคะ ดูไม่ออกเลยซักนิดเดียว (แหะๆ หรือว่าเรามันโง่กันนะ?)

ต้องใช้ Abstract Algebra ระดับปริญญาโทครับ

ใช้จำนวนเชิงซ้อนตรงที่เราสามารถแนบรูปหลายเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่าเข้าไปในระนาบเชิงซ้อนได้ครับ

คือมองแต่ละจุดยอดให้เป็นจำนวนเชิงซ้อนได้

owlpenguin 09 กันยายน 2008 17:56

ขอถามอะไรได้ไหมครับ
คือว่าไปเจอในหนังสือมาว่า เราสามารถสร้างเส้นตรงที่มีความยาว x ได้โดยให้ใช้ straightedge กับ compass เท่านั้น ถ้ามันเป็นรากของสมการที่มีดีกรีไม่เกิน 2 (เช่น สามารถสร้างเส้นตรงยาว $\sqrt{2}$ ได้ แต่สร้างเส้นตรงที่มีความยาว $\sqrt[3]{2}$ ไม่ได้)
จะถามว่าวิธี proof ต้องใช้อะไรแสดงครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 01:17