Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมต้น (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=34)
-   -   โจทย์ปัญหาสมการ ขอวิธีคิดหน่อยนะคะ .. (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=13572)

PoomVios45 26 เมษายน 2011 19:33

โจทย์ปัญหาสมการ ขอวิธีคิดหน่อยนะคะ ..

1) A พูดว่า : ตอนนี้ฉันมีลูกอม มากกว่าเธอ แต่ถ้าเธอให้ลูกอมฉัน 1 เม็ด ฉันจะมีลูกอมเป็นสามเท่าของเธอเลย
B พูดว่า : ฉันไม่ให้เธอหรอก เธอนั่นแหละที่ต้องให้ลูกอมฉันมา 2 เม็ด ฉันจะได้มีลูกอมเท่ากับเธอพอดีไง
อยากทราบว่า A และ B มีลูกอมคนละกี่เม็ด

2) พี่ กับ น้อง แต่ละคนมีเงินอยู่จำนวนหนึง แต่ถ้าพี่ให้เงินน้อง 1 บาท จะทำให้ทั้งสองคนมีเงินเท่ากัน
แต่ถ้าน้องให้เงินพี่ 1 บาท จะทำให้พี่มีเงินเป็นสองเท่าของน้อง
อยากทราบว่าแต่ละคนมีเงินกี่บาท

ขอวิธีคิดหน่อยนะค่ะ จะได้อธิบายหลานให้เข้าใจ :kiki:

yellow 26 เมษายน 2011 19:55

- B พูดว่า : ฉันไม่ให้เธอหรอก เธอนั่นแหละที่ต้องให้ลูกอมฉันมา 2 เม็ด ฉันจะได้มีลูกอมเท่ากับเธอพอดีไง

เอาลูกอมจาก A 2 เม็ด ไปให้ B 2 เม็ด แล้ว ทำให้มีลูกอมเท่ากัน แสดงว่าเดิม A มีลูกอมมากกว่า B 4 เม็ด

A -2 = B + 2

A = B + 4

- A พูดว่า : ตอนนี้ฉันมีลูกอม มากกว่าเธอ แต่ถ้าเธอให้ลูกอมฉัน 1 เม็ด ฉันจะมีลูกอมเป็นสามเท่าของเธอเลย

ถ้าเดิม A มีลูกอม B + 4 เม็ด แล้ว เอาลูกอมจาก B 1 เม็ด ไปให้ A 1 เม็ด จะทำให้ A มีลูกอม B + 5

และ B เหลือลูกอม B - 1

ซึ่งทำให้ตอนนี้ A มีลูกอมเป็น 3 เท่าของ B

B + 5 = 3 (B - 1)

B + 5 = 3B - 3

8 = 2B

B = 4

และ A = B + 4 = 8

ข้อ 2 ก็คิดเหมือนกัน

- ถ้าพี่ให้เงินน้อง 1 บาท จะทำให้ทั้งสองคนมีเงินเท่ากัน

พี่ - 1 = น้อง + 1

พี่ = น้อง + 2

- ถ้าน้องให้เงินพี่ 1 บาท จะทำให้พี่มีเงินเป็นสองเท่าของน้อง

เดิมพี่มีเงิน = น้อง + 2 ได้เพิ่มอีก 1 = น้อง + 3

น้องเหลือเงิน = น้อง - 1

ซึ่งทำให้ตอนนี้ พี่ มีเงินเป็น 2 เท่าของ น้อง

น้อง + 3 = 2 (น้อง - 1)

น้อง + 3 = 2 น้อง - 2

น้อง = 5

และ พี่ = น้อง + 2 = 7

PoomVios45 27 เมษายน 2011 04:58

ขอบคุณมากค่ะ ...

ขอถามต่ออีก 1 ข้อนะค่ะ ..

ในสวนหลังบ้านมีผีเสื้อฝูงหนึ่ง เมื่อบินไปเกาะดอกไม้ ดอกละ 1 ตัว
ปรากฏว่ามีผีเสื้อ 1 ตัว ที่ไม่มีดอกไม้เกาะ
เวลาผ่านไปครู่หนึ่ง ผีเสื้อฝูงนั้น บินไปเกาะดอกไม้ ดอกละ 2 ตัว
ปรากฏว่ามีดอกไม้ 1 ดอกที่ไม่มีผีเสื้อมาเกาะ
ในสวนหลังบ้านมีดอกไม้กี่ดอก .... และผีเสื้อกี่ตัว

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ...

จูกัดเหลียง 27 เมษายน 2011 07:28

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ PoomVios45 (ข้อความที่ 116017)

ในสวนหลังบ้านมีผีเสื้อฝูงหนึ่ง เมื่อบินไปเกาะดอกไม้ ดอกละ 1 ตัว
ปรากฏว่ามีผีเสื้อ 1 ตัว ที่ไม่มีดอกไม้เกาะ
เวลาผ่านไปครู่หนึ่ง ผีเสื้อฝูงนั้น บินไปเกาะดอกไม้ ดอกละ 2 ตัว
ปรากฏว่ามีดอกไม้ 1 ดอกที่ไม่มีผีเสื้อมาเกาะ
ในสวนหลังบ้านมีดอกไม้กี่ดอก .... และผีเสื้อกี่ตัว

ใช่ของประถมต้นจริงๆเหรอครับ ทำไมยากจัง :haha::haha:
ให้มีผีเสื้อ $x$ ตัว จะได้ว่ามีดอกไม้ $x-1$ ดอก
เเละในการเกาะดอกไม้ 1 ดอกใช้ผีเสื้อ 2 ตัวเเละมีดอกไม้เหลืออยู่ 1 ดอกคือ มีผีเสื้อ $2(x-2)$ ตัว
$\therefore x=4$ ตัวครับ

PoomVios45 28 เมษายน 2011 04:34

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จูกัดเหลียง (ข้อความที่ 116022)
ใช่ของประถมต้นจริงๆเหรอครับ ทำไมยากจัง :haha::haha:
ให้มีผีเสื้อ $x$ ตัว จะได้ว่ามีดอกไม้ $x-1$ ดอก
เเละในการเกาะดอกไม้ 1 ดอกใช้ผีเสื้อ 2 ตัวเเละมีดอกไม้เหลืออยู่ 1 ดอกคือ มีผีเสื้อ $2(x-2)$ ตัว
$\therefore x=4$ ตัวครับ

ขอบคุณค่ะ ... แต่ก็ยัง งง อยู่ที่ว่า มาเป็น x = 4 ได้ไง ..:confused:

อธิืบายให้หน่อยนะค่ะ ..:wub::kiki:

จูกัดเหลียง 28 เมษายน 2011 07:42

#5 ก็มี $x=2(x-2)$ อ่ะครับ

PoomVios45 28 เมษายน 2011 17:01

THANKS KA..

banker 25 พฤษภาคม 2011 13:53

1 ไฟล์และเอกสาร
อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ PoomVios45 (ข้อความที่ 116017)

โจทย์ประถม คิดแบบประถม ไม่มีสมการ
ฝึกเด็กจินตนาการเอา :haha:
Attachment 5655

ผีเสื้อ 4 ดอกไม้ 3

อยากเก่งคณิตศาสตร์ครับ 26 พฤษภาคม 2012 20:37

ประถมต้นเรียน เเบบนี้จริงๆหรอ ผม ยังเรียน 200+100 - 50 + 2900 บลาๆๆ อยู่เลย

polsk133 29 พฤษภาคม 2012 21:28

ผมเรียนตอนประถมปลายอะครับแบบนี้
แต่ถ้าคนเก่งๆอาจประถมต้น(เก่งจริงๆ)

AnanX 05 มิถุนายน 2012 10:54

ผมจบปริญญาตรีเมื่อเกือบยี่สิบปีที่แล้ว ยังมึนๆเลยครับ 555

เด็กสมัยนี้เก่งจริงๆ

discovery98 13 มกราคม 2013 20:37

มุกตลกขำๆครับ
เมื่อมีชาวบ้านได้พบกระหังกับกระสือกลุ่มหนึ่งออกมาหากินตอนกลางคืน ชาวบ้านได้เล่าผู้สื่อข่าวให้ฟังว่า
ในวันแรกกระสือกับกระหังจับคู่กันอย่างละคู่ เหลือกระหังหนึ่งตนที่ไม่มีกระสือจับคู่
พอคืนวันที่2 กระหังจับคู่กระสือ กระหังสองตนต่อกระสือหนึ่งตน ปรากฎว่ากระสือไม่มีกระหังมาจับคู่อยู่หนึ่งตน
จากคำบอกเล่าของชาวบ้าน ผู้สื่อข่าวต้องแก้สมการเพื่อให้รู้จำนวนกระหังกับกระสือว่ามีกี่ตนดังต่อไปนี้

กระหังx
กระสือy
x-y=1 .........(1)
y-x/2=1 .........(2)

นำสมการที่(1)+(2)
x/2=2
x=4
แทนค่าxในสมการที่1จะได้ค่าy
4-y=1
y=3

มีกระหัง4ตน
มีกระสือ3ตน
จบข่าว

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 20:04