Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   ช่วยแนะนำหนังสือคณิตศาสตร์ระดับโอลิมปิกหน่อยครับ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=23532)

CoNanKung 21 ตุลาคม 2016 20:46

ช่วยแนะนำหนังสือคณิตศาสตร์ระดับโอลิมปิกหน่อยครับ

อยากได้หนังสือเลขโอลิมปิก นอกจากหนังสือเล่มเทาของ สอวน กับพวกหนังสือของอ.ดำรงค์อะครับ
ปกติผมอ่านแต่พวกนี้เลยอยากลองเปลี่ยนดูบ้าง
ช่วยแนะนำหน่อยครับเป็นหนังสือภาษาไทยหรืออังกฤษก็ได้
:please::please:
ปล.ถ้าเป็นหนังสือภาษาไทยได้จะดีมากครับ

Aquila 21 ตุลาคม 2016 23:18

ตั้งเป้าหมายอะไรไว้บ้าง ?

อยากจะไปให้ถึงตรงจุดไหน ?

ปล. หนังสือสอวน.(บางเล่ม) + อ.ดำรงค์ส่วนใหญ่

เป็นหนังสือที่ต้องให้เวลามากๆครับ แนะนำให้อุดหนุนไว้ ยากง่ายขึ้นกับบุคคล :laugh:

CoNanKung 22 ตุลาคม 2016 12:10

เป้าหมายของผม ก้คงเป็นค่ายสสวทก็พอใจแล้วครับ

ช่วยแนะนำด้วยคคับ:please:

Pitchayut 22 ตุลาคม 2016 18:13

ลองเริ่มอ่านจากหนังสือ สอวน. + อ.ดำรงค์ ก่อนตามเนื้อหาที่เรียนในค่าย จากนั้นลองเอาข้อสอบเก่ามาทำดู

ถ้าทำหมดแล้ว ให้ลองหาโจทย์เพิ่มเติมจาก google ดู (ภาษาอังกฤษนะครับ)

บางข้อเราอาจยังทำไม่ได้ ก็เก็บไว้ก่อน บางข้ออาจต้องใช้เนื้อหาสูงกว่าที่เราเรียนอยู่ก็เป็นไปได้

ถ้าไม่แน่ใจว่าควรทำข้อไหนอะไรยังไง ถามในเว็บนี้ได้เลยครับ

CoNanKung 22 ตุลาคม 2016 23:44

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pitchayut (ข้อความที่ 183196)
ลองเริ่มอ่านจากหนังสือ สอวน. + อ.ดำรงค์ ก่อนตามเนื้อหาที่เรียนในค่าย จากนั้นลองเอาข้อสอบเก่ามาทำดู

ถ้าทำหมดแล้ว ให้ลองหาโจทย์เพิ่มเติมจาก google ดู (ภาษาอังกฤษนะครับ)

บางข้อเราอาจยังทำไม่ได้ ก็เก็บไว้ก่อน บางข้ออาจต้องใช้เนื้อหาสูงกว่าที่เราเรียนอยู่ก็เป็นไปได้

ถ้าไม่แน่ใจว่าควรทำข้อไหนอะไรยังไง ถามในเว็บนี้ได้เลยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เอ่อแล้วพอมีเว็บที่รวมโจทย์ระดับชาติของหลายๆประเทศมั้ยครับจะลองฝึกๆดู:please::please:

Aquila 23 ตุลาคม 2016 05:35

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pitchayut (ข้อความที่ 183196)

คุณ Pitchayut อ่าน+ฝึกทำ ของอ.ดำรงค์ เยอะแค่ไหนครับ

ถามเผื่อกะๆ standard ของเด็กสวนกุหลาบไว้ก่อน :)

Lspeed 23 ตุลาคม 2016 07:44

คุณ CoNanKung ทำ TMO 8-13 หมดยังครับ?
ถ้าหากหมดแล้วให้ลองไปทำโจทย์พวกMOของประเทศต่างๆในaopsครับ

CoNanKung 23 ตุลาคม 2016 09:36

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Lspeed (ข้อความที่ 183214)
คุณ CoNanKung ทำ TMO 8-13 หมดยังครับ?
ถ้าหากหมดแล้วให้ลองไปทำโจทย์พวกMOของประเทศต่างๆในaopsครับ

ผมลองทำของปีหลังๆมาแล่วบางส่วนครับ แต่ติดตรงที่ว่าไม่ค่อยมีเฉลยอะครับพอจะทราบมั้ยครับว่าสามารถหาเฉลยได้จากที่ไหนครับเพราะเห็นในเว็บสอวน.มีถึงครั้งที่9เองครับ?

Pitchayut 23 ตุลาคม 2016 17:15

คุณไม่จำเป็นต้องหาเฉลยครับ เขียน solution ออกมา แล้วจะรู้เองว่าตัวเองถูกหรือผิดครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 05:37