Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=31)
-   -   มหิดล53 (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=8197)

ข้าวโพดอ่อน 12 สิงหาคม 2009 17:29

มหิดล53

ไม่ทราบว่าใครสมัครสอบมหิดลบ้างครับ
เเล้วข้อสอบมันอยากใหม่:mad:

GaO 13 สิงหาคม 2009 14:42

สมัครแล้วค่ะ ตั้งแต่วันที่ 1 แล้ว ข้อสอบได้ยินมาว่ายากมาก

Ganet 13 สิงหาคม 2009 15:06

เราเคยสอบนะ
มันยากอยู่แล้วแหละ
แต่ก็ไม่เกินความสามารถนะ
ลองสอบPre-ม.ต้นดูถ้าทำได้
ก็มีโอกาสติดมหิดล
ข้อสอบคล้ายๆกันแล้วสอบก่อนด้วย
ลองสอบดูไม่งั้นก็ยืมขอเพื่อนมาอ่าน

คusักคณิm 13 สิงหาคม 2009 20:57

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ข้าวโพดอ่อน (ข้อความที่ 62919)
ไม่ทราบว่าใครสมัครสอบมหิดลบ้างครับ
เเล้วข้อสอบมันอยากใหม่:mad:

ยากไหม

ขอโทษนะครับ
ถ้าหวังจากเข้า ม.4 ควรฝึกเขียนไทยด้วยนะครับ
เราเป็นคนไทย ใช้ภาษาให้ถูกครับ

ข้อสอบเก่า หาดู ได้ที่ เเมทเซนเตอร์ใน ห้อง ข้อสอบในมัธยมต้น หรือไม่ก็หนังสือ ติวครับ

หยินหยาง 13 สิงหาคม 2009 21:16

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm (ข้อความที่ 62981)
ยากไหม

ขอโทษนะครับ
ถ้าหวังจากเข้า ม.4 ควรฝึกเขียนไทยด้วยนะครับ
เราเป็นคนไทย ใช้ภาษาให้ถูกครับ

ข้อสอบเก่า หาดู ได้ที่ เเมทเซนเตอร์ใน ห้อง ข้อสอบในมัธยมต้น หรือไม่ก็หนังสือ ติวครับ

1.คำว่า จาก น่าจะเป็น จะ มากกว่า
2.ภาษาไทยปนภาษาอังกฤษแบบ slang ซะด้วย
จริงไหมครับคุณครูภาษาไทย:happy::sung:

Scylla_Shadow 13 สิงหาคม 2009 21:24

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm (ข้อความที่ 62981)
ยากไหม

ขอโทษนะครับ

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง (ข้อความที่ 62983)
1.คำว่า จาก น่าจะเป็น จะ มากกว่า
2.ภาษาไทยปนภาษาอังกฤษแบบ slang ซะด้วย
จริงไหมครับคุณครูภาษาไทย:happy::sung:

เผอิญผ่านมาพอดี ...ถ้าเล่นแรงไปก็ขอโทษด้วยนะครับ

งั้นผมก็สามารถแก้ไขข้อความข้างต้นของน้อง ข้าวปั้น ให้เป็นภาษาเขียนได้ดังนี้หรือเปล่าครับ

...
ยากไหม

ขอโทษนะครับ
ถ้าหวังจะเข้า ม.4 ควรฝึกการเขียนภาษาไทยให้ชัดเจนด้วยนะครับ
เนื่องจากเราเป็นคนไทย ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องนะครับ

ในส่วนข้อสอบเก่า สามารถหาดู ได้ที่ เเมทเซนเตอร์ใน หมวด ข้อสอบในมัธยมต้น หรือไม่ก็สามารถหาได้ทั่วไปในสินค้าประเภทหนังสือคู่มือการศึกษาเข้าเรียนต่อในระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 ตามร้านหนังสือ
ทั่วไป นะ
ครับ
... :p

แล้วดังนั้น ผมก็สามารถแก้ไขข้อความข้างต้นของพี่หยินหยางให้เป็นภาษาเขียนได้ดังนี้หรือเปล่าครับ

1.คำว่า จาก ควร เป็นคำว่า "จะ"
2.ลักษณะการใช้ภาษาเป็นแบบภาษาไทยผสมกับภาษาอังกฤษในลักษณะแสลง

Keng_Math 13 สิงหาคม 2009 21:42

:confused: เอ่อ....นี่เว็บ Mathcenter ไม่ใช่หรอคับ ไม่ใช่เว็บสอนภาษาไทย

asd-2538@hotmail.com เมลใครไม่รู้ ยิ่งดูยิ่งน่าร้าก...........:)

หยินหยาง 13 สิงหาคม 2009 23:08

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Scylla_Shadow (ข้อความที่ 62984)
เผอิญผ่านมาพอดี ...ถ้าเล่นแรงไปก็ขอโทษด้วยนะครับ

แล้วดังนั้น ผมก็สามารถแก้ไขข้อความข้างต้นของพี่หยินหยางให้เป็นภาษาเขียนได้ดังนี้หรือเปล่าครับ

1.คำว่า จาก ควร เป็นคำว่า "จะ"
2.ลักษณะการใช้ภาษาเป็นแบบภาษาไทยผสมกับภาษาอังกฤษในลักษณะแสลง

ข้อควรระวังเวลาจะโต้แย้งใครควรตรวจสอบให้ดีก่อนมิฉะนั้นอาจเกิดผิดพลาดแบบนี้ได้ คำว่า "ในลักษณะแสลง" คำว่า แสลง แปลว่า ไม่ถูกกับโรค นะครับ
แต่ถ้าจะหมายถึง slang น่าจะเขียนเป็นแบบนี้ครับ สแลง ซึ่งถ้าเปิดพจนานุกรมจะไม่พบ ผมเลยเขียนเป็นภาษาอังกฤษแทน ส่วนคำว่า "น่าจะเป็น" ที่คุณ Scylla_Shadow ช่วยเปลี่ยนเป็น "ควร" นั้น โดยความเห็นผม ผมต้องการที่จะใช้คำนี้อยู่แล้ว เพราะความหมายที่ผมจะสื่อไม่ใช่ต้องการให้เป็นภาษาสละสลวย ลองกลับไปอ่านบริบทที่ผมเขียนอีกครั้งซิครับ

ปล. "ถ้าเล่นแรงไปก็ขอโทษด้วยนะครับ" ไม่เป็นไรครับ แซวได้อยู่แล้ว ถ้าการแซวนั้นไม่ได้ทำให้เกิดความเสียหาย และบางครั้งการแซวแบบสร้างสรรค์ก็เกิดขึ้นได้เหมือนกันนะครับ

primadonna 14 สิงหาคม 2009 16:05

สมัครแล้วค่ะ
ข้อสอบก็คงยาก...

อยากเก่งเลขครับ 14 สิงหาคม 2009 18:22

- -*

ผิดนิดผิดหน่อยก็อภัยกันได้ครับ

ยังไงเราก็คนรักคณิตศาสตร์เหมือนกัน

ปล. อย่ามาแก้ข้อความของผมใหม่นะครับ:)

Ganet 14 สิงหาคม 2009 18:25

เหอะๆ
กระทู้นี้ดีจัง
ได้ทั้งภาษาไทยได้ทั้งคำตอบ
สงสัยข้าน้อยคงต้องขอตัว
เพราะไม่เก่งภาษา
คนสอบก็สู้ๆแล้วกัน^^

คusักคณิm 14 สิงหาคม 2009 18:35

อย่างไรก็ตาม กระผม ขอประทานโทษ ทุกท่านโดย ขอรับ

ขอให้เรื่องจบแค่นี้นะครับ ขอโทษและขอบคุณครับ :p

-[Z]aitH- 23 พฤศจิกายน 2009 15:25

ไปสอบมาแล้วยากใช่ย่อยเลยครับ ว่าแต่ข้อสอบมหิดลออกภาษาไทยด้วยหรอครับ

S@ndV_Vich 28 พฤศจิกายน 2009 21:09

เออรู้สึกว่าคุณ moshello จะพิมแต่ 5555555555555 ซะเกือบทุกระทู้เลยนะครับ
ปั้มแบบสุดๆๆเลย <บอกไว้น่ะครับ>

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 14:07