Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   ใครคิดว่านอกจากโลกแล้วยังมีสิ่งมีชีวิตอยู่บนดาวอื่นบาง (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=7793)

caam 01 กรกฎาคม 2009 18:56

ใครคิดว่านอกจากโลกแล้วยังมีสิ่งมีชีวิตอยู่บนดาวอื่นบาง

ขอความเห็นเรื่อง"นอกจากโลกแล้วยังมีสิ่งมีชีวิตอยู่บนดาว"
หน่อยคร้าบ
:nooo::nooo:

cenia 01 กรกฎาคม 2009 19:04

ผมคิดว่า มีสิ่งมีชีวิตอยู่บนดาวดวงอื่นนะ

แต่เท่าที่รู้ๆมา ผมคิดว่า ในระบบสุริยะ ของเราไม่น่าจะมีสิ่งชีวิต ที่คล้ายๆ กับสัตว์อาศัยอยู่ได้ แต่ถ้าเป็นพวกพืช หรือ แบคทีเรีย ก็อาจจะมีบ้าง

ส่วนระบบสุริยะอื่น "น่าจะมี"

คusักคณิm 01 กรกฎาคม 2009 19:56

จักรวาล ของ เรา ช่างกว้างไกล
สุดบรรยาย จึงมีโอกาสที่จะมีสูง
หริอ อาจไม่มีเลย

......AREA 21 .....

Pakpoom 02 กรกฎาคม 2009 13:25

^^^
แล้วทฤษฏีของมนุษย์ต่างดาวความเชื่อที่รวมไปถึง Nasa ก็เชื่อ มันมาจากไหนอ่ะคับ
ถ้ามีโอกาสที่จะไม่มีสิ่งมีชีวิตอื่นอยู่เลย แล้วทำไมถึงมีเรา งงคำถามผมป่ะคับ - - ถามเองก็ งง

-*-' 02 กรกฎาคม 2009 22:07

อาจจะมีจริงนะ ถ้าไม่มีจริง มันก็ไม่น่าจะมีความคิดเรื่อง มนุษย์ต่างดาว หรือ อะไรแปลกๆ ให้เห็นกันบ่อยๆ

caam 06 กรกฎาคม 2009 15:45

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ -*-' (ข้อความที่ 60094)
อาจจะมีจริงนะ ถ้าไม่มีจริง มันก็ไม่น่าจะมีความคิดเรื่อง มนุษย์ต่างดาว หรือ อะไรแปลกๆ ให้เห็นกันบ่อยๆ

เรื่องนี้อาจจะเป็นจินตนาการของมนุษย์ก็ได้:confused:

math_lnw 06 กรกฎาคม 2009 18:05

น่าจะนา ก็มันตั้งกว้าง

caam 09 กรกฎาคม 2009 18:09

จะว่าไปก็ใช่ เพราะว่า โลกยังไม่ถึง 1 ส่วนใน 100000000000000000000000 ของจักรวาล:(

Suwiwat B 09 กรกฎาคม 2009 22:19

ผมคิดว่าน่าจะมีนะครับ

เอาตามเหตุผลสุดมั่วของผมนะครับ

อย่างเช่น ดาวอังคาร เขาบอกว่ามันก็มีร่องรอยบางอย่างที่เเสดงถึงวิวัฒนาการทางความเจริญนิครับ (ได้ยินมาเเบบนี้นะครับ)

อาจจะมี แบคทีเรีย โปรโทซัวน้ำจืด ก็ได้นะครับ

caam 10 กรกฎาคม 2009 18:55

ถ้าเทียบกับโลกแล้วมันยังอีกนาน
ตอนที่มนุษย์ไปเหยียบดาวอังคารมันก็น่าจะทำให้กระบวนการวิวัฒนาการช้าลง

nooonuii 10 กรกฎาคม 2009 20:46

ลองคิดดูเล่นๆว่าโลกใช้เวลาหลายพันล้านปีในการวิวัฒน์ตัวเองเพื่อสร้างสิ่งมีชีวิตที่เรียกว่ามนุษย์ขึ้นมา

ถ้ามีดวงดาวที่มีสภาำพใกล้เคียงกับโลก เกิดขึ้นมาพร้อมๆกับโลก ดาวดวงนั้นก็น่าจะวิวัฒน์ตัวเองได้ในแบบเดียวกัน

ตอนนี้มีการค้นพบระบบสุริยจักรวาลที่มีดาวเคราะห์อยู่หลายที่ ก็ยิ่งตอกย้ำความรู้สึกที่ว่าน่าจะมีดาวอีกดวงหนึ่งหรือ

หลายๆดวงในจักรวาลอันไกลโพ้นที่มีคุณสมบัติใกล้เคียงกับโลกมากๆ และก็ยิ่งทำให้อดคิดไม่ได้ว่าจะมีสิ่งมีชีวิตอัน

ชาญฉลาดที่วิวัฒนาการตัวเองขึ้นมาได้เช่นกัน ยิ่งกว่านั้นถ้าเกิดสิ่งมีชีวิตชนิดนี้เกิดขึ้นมาก่อนมนุษย์สัก 1 ล้านปีล่ะ

ซึ่งก็มีความเป็นไปได้มากๆ ช่องว่างของเวลาตรงนี้คงมากพอที่จะทำให้สิ่งมีชีวิตชนิดนี้พัฒนาตัวเองได้ถึงขีดสุด

อย่างน้อยก็น่าจะเหมือนกับมนุษย์โลกในอีก 1 ล้านปีข้างหน้า ซึ่ง ณ เวลานั้นเราน่าจะมีเทคโนโลยีที่ทันสมัยมากพอ

สำหรับเดินทางไปไหนไกลๆได้แล้ว (ถ้าเราไม่ทำลายกันเองจนเจ๊งไปซะก่อนนะ) หากมองด้วยตรรกะนี้ สิ่งมีชีวิตอันชาญ

ฉลาดนั้นก็น่าจะมีเทคโนโลยีนี้แล้ว จึงเป็นไปได้ว่า UFO ที่มีคนพบเห็นกันทั่วโลกนั้นก็น่าจะมีจริงและเป็นไปได้

ไม่ใช่เรื่องโกหกลวงโลกหรือมนุษย์เราคิดไปเอง

อืม....นั่งฝันไปเรื่อยๆมันก็สนุกดีนะครับ จินตนาการไม่มีที่สิ้นสุดจริงๆ :laugh:

math_lnw 11 กรกฎาคม 2009 12:22

จินตนาการสำคัญกว่าความคิด by Albert Eistine 555+:mellow:เกี่ยวอะไรด้วยเนี่ย

เคยได้ยินว่าองค์การนาซาได้รับการติดต่อจากมนุษย์ต่างดาวทางโทรจิต
ไม่รู้จริงป่าว:eek:
แต่จริงก็ดีดิ:D

caam 11 กรกฎาคม 2009 14:01

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ math_lnw (ข้อความที่ 60775)
จินตนาการสำคัญกว่าความคิด by Albert Eistine 555+:mellow:เกี่ยวอะไรด้วยเนี่ย

เคยได้ยินว่าองค์การนาซาได้รับการติดต่อจากมนุษย์ต่างดาวทางโทรจิต
ไม่รู้จริงป่าว:eek:
แต่จริงก็ดีดิ:D

ใช้สัญญานดาวเทียมไม่ใช่เหรอคราบ:great:

{ChelseA} 15 กรกฎาคม 2009 19:03

อยากเห็นอ่าครับมนุษย์ต่างดาวจะมี4แขนหรือป่าว

caam 16 กรกฎาคม 2009 19:03

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ {ChelseA} (ข้อความที่ 61025)
อยากเห็นอ่าครับมนุษย์ต่างดาวจะมี4แขนหรือป่าว

จินตนาการสูงมากครับ:happy:
น่าจะมีน้า:D

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 13:48