Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   ท้อแท้ อยากได้กำลังใจครับ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=15430)

เคล็ดวิชา 16 มกราคม 2012 20:36

ท้อแท้ อยากได้กำลังใจครับ

ผมหมดหวังกับความเพียรของผมมากๆเลยครับ อ่านหนังสือได้แปปเดียวก็ลุกไปทำอย่างอื่นตลอด
ผมอ่านหนังสือคณิตไม่เคยจบซักเล่มเลยครับ( ซื้อมากองเต็มเลย ) :cry:

**อยากเก่งคณิตศาสตร์มากๆเลยครับ ทำอย่างไรดี

วะฮ่ะฮ่า03 16 มกราคม 2012 20:44

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เคล็ดวิชา (ข้อความที่ 131094)
ผมหมดหวังกับความเพียรของผมมากๆเลยครับ อ่านหนังสือได้แปปเดียวก็ลุกไปทำอย่างอื่นตลอด
ผมอ่านหนังสือคณิตไม่เคยจบซักเล่มเลยครับ( ซื้อมากองเต็มเลย ) :cry:

**อยากเก่งคณิตศาสตร์มากๆเลยครับ ทำอย่างไรดี

กำลังใจ $P(ใจ)=\frac{W}{t}$ คือ จะต้องให้เวลากับอยากอื่นน้อยๆ จะได้มีกำลังใจมากๆครับ:)

~ToucHUp~ 16 มกราคม 2012 21:00

ตอนแรกผมก็เป็นและตอนนี้ก็ยังเป็น แต่พอเรานึกออกเราก็ควรกลับมาอ่านหนังสือครับ
ทำบ่อยๆจนชินก็จะไม่ต้องฝืนครับ:)

polsk133 16 มกราคม 2012 21:31

อยากอ่านก็อ่านครับ ไม่ต้องฝืน ผมทำงี้:haha::haha:

nooonuii 16 มกราคม 2012 22:32

เห็นด้วยว่าให้ทำบ่อยๆจนชิน แต่ไม่อยากให้ฝืนทำครับ

ทำเพราะอยากทำดีที่สุด ผมคงจะต้องย้ำคำพูดเดิมว่าใจเย็นๆและใช้เวลาให้คุ้มค่าที่สุดครับ

พระพุทธเจ้ายังใช้เวลาหลายปีกว่าจะค้นพบสัจธรรมที่ท่านอยากรู้ แล้วเราเป็นใคร?

เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ความเพียรครับ

poper 16 มกราคม 2012 23:55

ตามที่ร้องขอครับ $$(ใหู้)^{ใจ}$$ :haha:
อย่าพึ่งท้อครับ ทุกคนประสบความสำเร็จได้ทั้งนั้น เพียงแค่อย่าลืมสามสิ่งนี้
ตั้งใจ พยายาม และอดทน ครับ:great:
จะทำสิ่งใดต้องมีความตั้งใจที่จะทำครับ
เมื่อตั้งใจแล้วก็ต้องมีความพยายามเป็นตัวช่วยเสริมกำลัง เพื่อที่จะก้าวผ่านสิ่งที่เป็นอุปสรรค
แต่ถ้าพยายามมากๆแล้วรู้สึกท้อแท้ เบื่อหน่ายขึ้นมา ก็ต้องหยิบความอดทนมาใช้
แค่นี้รับรองว่าสิ่งที่ตั้งใจไว้ตั้งแต่แรกจะต้องเป็นดังที่หวังไว้แน่นอนครับ :sung::sung:

yellow 17 มกราคม 2012 00:33

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เคล็ดวิชา (ข้อความที่ 131094)

หาสาเหตุให้ได้ก่อนว่าทำไมต้องลุกไปทำอย่างอื่นตลอด คุณคงต้องหาที่สงบๆ อ่านหนังสือ ปิดมือถือ ลดละพวกอินเตอร์เน็ต โซเชียลเนตเวิร์คทั้งหลายลงบ้าง การฝึกนั่งสมาธิก็ช่วยได้ครับ

เคล็ดวิชา 18 มกราคม 2012 18:53

อ่านจบไป 3 บทละครับดีใจมากๆเลย แต่หนทางยังอีกยาวไกลนัก

วะฮ่ะฮ่า03 18 มกราคม 2012 23:03

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เคล็ดวิชา (ข้อความที่ 131237)
อ่านจบไป 3 บทละครับดีใจมากๆเลย แต่หนทางยังอีกยาวไกลนัก

คุณ เคล็ดวิชา อยู่ ม.5 จะEnt แล้วนี่ครับ ขอให้ตั้งใจอ่านหนังสือให้ได้นะครับ:)

hatemath 18 มกราคม 2012 23:32

อยู่ ม.3 ยังขี้เกียจเลย o-net จะผ่านมั๊ยเนี่ย กลัวจัง

DevilMath 19 มกราคม 2012 08:27

อย่าท้อเเท้ครับ ผมเคยเจอเรื่องที่ทำให้ท้อเเท้ สิ้นหวัง มาพอสมควร อย่าท้อครับ ถ้าเรามุ่งมั่นเเละมีความฝัน เดี่ยวมันก้ผ่านพ้นไป

ด้วยใจปราถนา 21 มกราคม 2012 08:56

ลองนึกถึงภาพความสำเร็จที่ฝัน !!!! แล้วเตือนว่า " อย่าปล่อยให้มันหายไปกับมือ "

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 11:24