Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   ทำยังไงให้เก่งอังกฤษ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=16130)

polsk133 13 เมษายน 2012 02:50

ทำยังไงให้เก่งอังกฤษ

ตามหัวข้อครับ ผมอ่อนวิชานี้มากๆsuperเลยอะครับ

คือตอนเรียนเช่น แกรมมา ถ้าเป็นเท้นเดี่ยวๆผมก็พอทำได้ เพราะแบบรูปจะเหมือนๆเดิม
แต่พอเอาทุกอย่างมา ผสมมั่วๆ ผมก็ทำไม่เป็นอะครับ

แล้วมันก็มีผลทำให้ผมอ่าน โจทย์ สพฐ แล้วแปลไม่ออกด้วย(ผมอ่อนทั้งศัพท์และแกรมมา)

คือตอนเรียนมีเคล็ดลับอะไรไหมครับ

ผมเรียนครูสมศรีคอร์ส Gram cab แล้วก็บึ้มเลยครับ ไม่รู้คนอื่นเป็นแบบผมไหม

พวกข้อสอบเข้าคะแนนวิชานี้ก็ล่องเอาๆอะครับ:sweat:

ส่วนสอบในโรงเรียนยังพอได้เพราะออกไม่กี่เรื่อง แต่สอบเสร็จคืนครูไปหมดตั้งแต่ก่อนส่งข้อสอบ

คนไหนเก่งวิชานี้ น่าอิจฉามากครับ

ปล.ผมเรียนพิเศษเลขมันก็ได้เรื่อยๆอะครับถ้าไม่ยากเกินไป แต่อังกฤษสักพักก็เบื่อละครับไม่รู้ทำไม:blood:

กิตติ 13 เมษายน 2012 16:45

ขอยืมคำของคุณบัณฑิต อึ้งรังษี.....ซ้อม ซ้อม ซ้อม และก็ซ้อม....ไม่ใช่ถูกซ้อมนะครับ
และเคล็ดลับของโรงเรียนญี่ปุ่นจากหนังสือเล่มหนึ่งที่เคยอ่านนานมาแล้ว....ขอเวลาเพียงวันละ10นาทีทุกวัน ไม่ว่าคุณอยากจะเก่งเรื่องใด ก็จงใช้เวลาเพียงวันละ10นาทีทุกวัน
ลองหาวิธีเรียนในแบบที่คุณถนัดแล้วกัน ขอให้เจอครับ

Ulqiorra Sillfer 13 เมษายน 2012 22:36

เหมือนเราควรจะสร้างแรงบันดาลใจในการเรียนด้วยอะครับ อย่างกรณีนี้ อาจจะเป็นแบบบ ฝึกเอาไว้อ่าน text เลขก็ได้ครับ มันจะช่วยให้เราอยากเรียนขึ้นเยอะเลย

Pakpoom 15 เมษายน 2012 02:02

หาที่เรียนที่เขาสอนเน้นเอาไปใช้ในชีวิตประจำวันไม่ดีกว่าหรอครับ

yellow 15 เมษายน 2012 12:20

1. หาหนังสือที่สามารถอ่านและแปลมันได้ง่ายๆ แล้วค่อยๆ ไล่ระดับให้ยากขึ้น

2. อ่านข่าวภาษาอังกฤษ โดยเริ่มจากอ่านข่าวภาษาไทยที่เนื้อข่าวเหมือนกัน เพื่อเความเข้าใจรูปแบบการเขียน และเก็บศัพท์

3. ดูหนัง Soundtrack ใน DVD โดยดูแบบ sub Thai แล้วก็เป็น sub Eng เพื่อฟังวิธีการพูด และสำเนียง

ฯลฯ

~ToucHUp~ 15 เมษายน 2012 12:46

ผมอ่านมังงะเอาครับ^^

cardinopolynomial 15 เมษายน 2012 13:25

เอาไปใช้ในชีวิตประจำวันน่ะครับ เเล้วก็ท่องศัพท์ทุกวัน ถ้าคุณเรียนครูสมศรีให้ท่องศัพท์ที่เค้าเเจกมาให้

HL~arc-en-ciel 15 เมษายน 2012 18:05

อ่านมังงะ สิครับ แล้วก็ใช้วิธีการเห็นภาพเอาครับ อย่าเป็นแบบท่องศัพท์เป็นคำๆไป

polsk133 15 เมษายน 2012 19:12

ขอบคุณครับ
ปล อะไรคือมังงะครับ

~ToucHUp~ 15 เมษายน 2012 20:45

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ polsk133 (ข้อความที่ 138528)
ขอบคุณครับ
ปล อะไรคือมังงะครับ

หนังสือการ์ตูนน่ะครับ:)

square1zoa 17 เมษายน 2012 19:11

อยากให้เข้าใจบางสิ่งบางอย่างว่า
1. ภาษาเป็นเรื่องของ"ประสบการณ์"คนที่เก่งภาษาอังกฤษคือ คนที่สามารถใช้ภาษาอังกฤษได้
หอเอนปิซ่า กำแพงเมืองจีนไม่ได้สร้างเสร็จหนเดียว ก็เหมือนกันกับภาษาอังกฤษนี่แหละ
2. หลายๆคนอาจจะมีเทคนิคของวิชาภาษาอังกฤษเช่น ร้องเพลง(แบบเอนคอนเซ็ปท์) อ่านการ์ตูน ดูโทรทัศน์ หรือการหาเพื่อนชาวต่างชาติซักคน
ก็ลองปรับใช้ดูเอาละกัน

ปล.ผมเรียนภาษาอังกฤษ 14 ปียังสู้เรียนภาษาจีนปีเดียวไม่ได้เลย อาจจะเป็นเพราะว่าเราชอบมั่ง 55555+

หยินหยาง 07 พฤษภาคม 2012 00:35

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ square1zoa (ข้อความที่ 138666)

ปล.ผมเรียนภาษาอังกฤษ 14 ปียังสู้เรียนภาษาจีนปีเดียวไม่ได้เลย อาจจะเป็นเพราะว่าเราชอบมั่ง 55555+

14 ปีที่เรียนใช่แบบนี้หรือเปล่าครับ

ต้นชั่วโมง ครูอังกฤษเดินเข้าห้อง

head students: stand up please.

students: good morning/afternoon teacher. how are you today?

teacher : fine, thanks and you ?

students: I'm fine.

teacher: sit down.

หลังจากนี้ก็ว่าวภาษาไทยตลอดทั้งชั่วโมง ทั้งครูทั้งศิษย์ พอสอบจบชั่วโมง

head students: stand up please.

students: thank you teacher. see you again.

teacher : see you again next time

:D:D:D

jenwit 07 พฤษภาคม 2012 22:56

อ่านข่าวภาษาอังกฤษแล้วเปิดดูคำศัพท์จากนั้นจดลงในสมุดใช้ทบทวนทุกวันครับ :great:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 19:21