Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   Mathcenter Contest (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=37)
-   -   สรุปการแข่งขัน Mathcenter Contest Round 1/2010 (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=10293)

nongtum 13 มีนาคม 2010 01:38

สรุปการแข่งขัน Mathcenter Contest Round 1/2010

ขออภัยที่ late ครับ

โปรดอ่านให้จบก่อนโหวตหรือเสนอความคิดเห็นนะครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบ แล้วเสนอความคิดเห็นครับ

หยินหยาง 13 มีนาคม 2010 01:49

จะบอกว่าอยู่รอเพื่อเป็นกำลังใจครับ และอ่านจบแล้วส่วนความเห็นจะมาเสนอวันหลังนะครับ เพราะสังขารไม่ไหวแล้ว:sweat:

Scylla_Shadow 13 มีนาคม 2010 12:34

จากที่ผมสังเกตุมา พบว่า contest ที่จัดระหว่างปลายปี ไม่ค่อยมีคนร่วมครับ
เหตุผลเท่าที่ทราบมาก็มี
1. ช่วงเวลานี้ของปีกิจกรรมต่างๆเยอะมาก ปลายปีต้นปีก็มีสอบเยอะแยะจนจำไม่หมด
2. ถ้าเป็นช่วงตุลาจะเห็นว่าส่วนมากก็จะไปเข้าค่ายสอวน
3. ช่วงเวลานี้เด็กม.ต้นส่วนมากจะเก็บตัวอ่านหนังสือ

และอีกเหตุผลต่างๆนานา มันกระทบกันไปเรื่อยๆ
ทำให้ปัญหาแรกที่มาคือ มีคนร่วมน้อย (เพราะมัวแต่สอบ+เข้าค่าย+อ่านหนังสือ)
ปัญหาที่ตามมาเมื่อมีคนร่วมน้อยคือ ปัญหาส่งก็น้อย คนทำก็น้อยตามครับ
พอมีคนร่วม+ทำน้อย คนก็เลยสนใจน้อยตามมาครับ

samsenwit 10 พฤษภาคม 2010 02:38

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Scylla_Shadow (ข้อความที่ 81958)
จากที่ผมสังเกตุมา พบว่า contest ที่จัดระหว่างปลายปี ไม่ค่อยมีคนร่วมครับ
เหตุผลเท่าที่ทราบมาก็มี
1. ช่วงเวลานี้ของปีกิจกรรมต่างๆเยอะมาก ปลายปีต้นปีก็มีสอบเยอะแยะจนจำไม่หมด
2. ถ้าเป็นช่วงตุลาจะเห็นว่าส่วนมากก็จะไปเข้าค่ายสอวน
3. ช่วงเวลานี้เด็กม.ต้นส่วนมากจะเก็บตัวอ่านหนังสือ

และอีกเหตุผลต่างๆนานา มันกระทบกันไปเรื่อยๆ
ทำให้ปัญหาแรกที่มาคือ มีคนร่วมน้อย (เพราะมัวแต่สอบ+เข้าค่าย+อ่านหนังสือ)
ปัญหาที่ตามมาเมื่อมีคนร่วมน้อยคือ ปัญหาส่งก็น้อย คนทำก็น้อยตามครับ
พอมีคนร่วม+ทำน้อย คนก็เลยสนใจน้อยตามมาครับ

I think so

nongtum 10 พฤษภาคม 2010 10:04

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

ผมอยากจะลองจัดการแข่งแบบที่ต่างไปจากเดิมเล็กน้อยครับ ถ้าไม่มีอะไรพลาด อีกสองสามวันผมจะประกาศกฎ กติกา มารยาท สำหรับการแข่งรอบถัดไปครับ

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย 10 พฤษภาคม 2010 11:16

อยากมีส่วนร่วมด้วยคน ไม่ทราบว่าต้องทำไงบ้าง

-SIL- 10 พฤษภาคม 2010 18:42

ผมมี longlist TMO #5,#6 พร้อมเฉลยละเอียดทุกข้อ , ข้อสอบจริงพร้อมเฉลยและเกณฑ์การให้คะแนนของ TMO #6 , รวมโจทย์ที่ใช้แข่งขัน TMO #1-#6
ปล. คุณ nongtum เอาทรัพยากรเหล่านี้(ซึ่งผมคิดว่ามีประโยชน์ :sweat:) ไปตั้งเป็นของรางวัลสำหรับผู้เข้าแข่งขันได้ตามสบายครับ(คิดว่ามีประโยชน์กับสมาชิกที่อยากจะเข้าอบรมในโครงการ สอวน.) ส่วนค่าจัดส่ง ค่าซีร็อค ผมเต็มใจรับผิดชอบได้ไม่มีปัญหาครับ :)

nongtum 10 พฤษภาคม 2010 19:50

ขอบคุณที่สนใจครับ รอบที่กำลังจะจัด เรายังรับคำถามพร้อมแนวคิดจากสมาชิกเหมือนเดิม แต่อาจเปลี่ยนแปลงในรายละเอียดบ้างครับ
ยังไงจะแจ้งให้ทราบในกระทู้กฎ-กติกาที่จะประกาศในอีกสองสามวันนี้ครับ

ขอบคุณที่สนใจให้การสนับสนุนนะครับ ยังไงๆอย่าลืมทำสำเนาสำหรับตัวเองไว้ด้วยนะครับ ;)

Scylla_Shadow 13 พฤษภาคม 2010 08:50

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum (ข้อความที่ 87394)
ขอบคุณที่สนใจครับ รอบที่กำลังจะจัด เรายังรับคำถามพร้อมแนวคิดจากสมาชิกเหมือนเดิม แต่อาจเปลี่ยนแปลงในรายละเอียดบ้างครับ
ยังไงจะแจ้งให้ทราบในกระทู้กฎ-กติกาที่จะประกาศในอีกสองสามวันนี้ครับ

ขอบคุณที่สนใจให้การสนับสนุนนะครับ ยังไงๆอย่าลืมทำสำเนาสำหรับตัวเองไว้ด้วยนะครับ ;)

เอ่อ..คือผมขอลงคำถามก่อนได้ไหมครับ
เพราะอีกเดี๋ยวจะไม่ว่างมาลง :please:

nongtum 13 พฤษภาคม 2010 11:12

เชิญได้เลยครับ ใช้ชื่อหัวข้อเป็น Round 2/2010 (ชื่อสมาชิก) นะครับ

ส่วนกติกาที่เหลือ เดี๋ยวมาลงให้ครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 14:55