Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   เตรียมอุดม กับ มหิดลวิทยาณุสรณ์ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=2252)

wateria 03 มกราคม 2006 21:01

เตรียมอุดม กับ มหิดลวิทยาณุสรณ์

พี่ๆเซียนคณิต ทั้งหลายช่วยแนะนำหน่อยงับ ว่า ข้อดีข้อเสียของสองโรงเรียนนี้เป็นอย่างไร
:p ป.ล. พี่ๆ ผู้ดุแลทั่วไปทั้งหลายแหล่งับ พวกพี่ๆอยู่โรงเรียนไหนกันบ้างอะงับตอน ม.4อะ

Alberta 03 มกราคม 2006 21:10

ก็ดีทั้งสองโรงเรียนแหละครับน้อง :cool:

TOP 03 มกราคม 2006 22:48

พี่อยู่ ญ.ว. ครับ :wub:

gools 04 มกราคม 2006 01:46

ก็คงดีทั้งสองโรงเรียนแหละครับ
ตอนผมติดทั้งสองแห่งก็ปวดหัวเหมือนกันก็เลยใช้วิธีทายหัวก้อยเอาครับ :haha:
อีกเหตุผลหนึ่งที่เลือกที่นี่ก็คือผมไม่ชอบเดินทางไกลอ่ะครับ
ก็แล้วแต่จะคิดนะครับ

Pich 05 มกราคม 2006 13:11

เคยอยู่โรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์ครับ ตอบไม่ถูกคำถามกว้างเกินไปหน่อยครับ

wateria 05 มกราคม 2006 19:02

:mellow: ผมได้ข่างจากรุ่นพี่มาว่าผู้หญิงร้องกันเต็มหมดเลย ที่มหิดล เรียนเครียดมากไหมครับพี่
ป.ล.แล้วตอนพี่โยนหัวก้อยเหรียญมันออกอะไรละงับ

gools 06 มกราคม 2006 21:18

ก้อยครับ :D
ก็ต้องใช้การปรับตัวนานเหมือนกันครับ ส่วนมากผู้หญิงจะใช้เวลาปรับตัวนานกว่าผู้ชาย

wateria 06 มกราคม 2006 21:32

:) ขอบคุณทุกคำตอบมากๆครับ พี่คับแล้วมหิดลวิทยานุสรณ์เนี่ยเขาให้เล่นmsn หรือ mathcenterได้หรือ เปล่าครับ คือได้ข่าวว่า นักเรียน ทุกคนจะได้note book คนละเครื่อง แล้ว เขาให้ เล่น เกมส์ หรืออะไรประมาณนี้ได้หรือเปล่าคับ
ป.ล.เก่งจังเลย พีgools สอบมหิดลติด ปีผมมีข้อสอบหลอกตั้งเยอะคับเช่น
ให้นักเรียนเลือกทำ 60 ข้อ จาก75 ข้อ
แล้วทำเกินก็จะถูกหักคะแนนอะคับ
(แต่ ผมไม่โดนตัดนะ)แต่เพื่อนผมมีเต็มเยยหุๆ

น้องเดียร์ 06 มกราคม 2006 23:21

แล้วคุณwateria อยู่ม.อะไรเหรอค่ะ

gools 07 มกราคม 2006 02:09

ใช้เน็ตที่ห้องสมุดได้ครับ หรือใช้ wiress lan ทางโน้ตบุคก็ได้ ส่วนโน้ตบุคนี่เขาให้ยืมครับ ภาคเรียนนึงยืมได้ครั้งนึง แล้วก็จะไม่ได้ทุกคนครับ เพราะเป็นงบของรัฐ เลยได้เครื่องมาน้อยกว่าจำนวนคน

wateria 07 มกราคม 2006 22:22

:D เออ คือผมอยู่ ม.3 อะงับ อีก 5 วันก็จะประกาดผลแล้ว(อยากติดจัง) ก็เลยวางแผนเล่นๆนะคับ
พี่คับ แล้วผู้ชายส่วนใหญ่เค้าออกกำลังกายกันยังไงคับแล้วห้องสมดสบายไหม
ป.ล. ผมเคยเห็นห้องสมดมหิดลในรูป มีแอด้วยอยากไปอยู่จัง

jojo 07 มกราคม 2006 23:17

ผมมีเรื่องคนโง่คนนึงมาให้ฟัง ตัวผมเองนี่แหละคัรบ

ตอนผมอยู่ม.3 ผมสอบเข้ามหิดลได้คนคนเดียวในเพชรบุรี ผมได้172/200อะครับ แล้วก็สอบเตรียมอุดม ได้ ที่70กว่า แต่ต้องสละสิทธ์มาอยู่โรงเรียนเดิม เพราะว่าที่บ้านไม่ให้ไปเรียน ผมเครียดหลายเดือนเลยครับ ว่าผมจะทำยังไงต่อไปดี ผมคงเรียนตามเพื่อนอีกหลายคนไม่ทันแน่

ถึงตอนนี้ผมก็ยังเซ็งเรื่องตอนจะent เนี่ยแหละครับ กลัวคะแนนจะไม่ถึงพวกนั้นต้องฟิตอีกหลายเท่า จึงจะได้สิ่งที่ตัวเองหวังไว้

มหิดล เท่าที่ดูเข้าต้องการให้เด็กป็นนักวิทยาศาสตร์มากกว่าที่ent เข้าหมอหรือวิดวะ ซึ่งต่างจากเตรียม ที่เขาไม่ได้สนใจเน้นต้องนี้มากนัก
แต่ผมเชื่ออย่างนึงว่ามหิดลเก่งเพราะครู แต่เด็กเตรียมส่วนใหญ่เก่งเพราะสถาบันกวดวิชามากกว่า แต่ไมว่าจะที่ไหนก็ตามก็ประสบความสำเร็จได้ทั้งนั้นถ้าตั้งใจ

เด็กบ้านนอกก็ยังเคยสอบเข้าแพทย์จุฬาได้เลย จิไหมครับ

jojo 07 มกราคม 2006 23:23

คุณwateria คงจะอยู่ม.3 ตัดสินใจดีๆแล้วกันครับ เขาก็ดีกันทั้ง2ที่แหละครับ

gools 08 มกราคม 2006 00:48

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ wateria:
:D เออ คือผมอยู่ ม.3 อะงับ อีก 5 วันก็จะประกาดผลแล้ว(อยากติดจัง) ก็เลยวางแผนเล่นๆนะคับ
พี่คับ แล้วผู้ชายส่วนใหญ่เค้าออกกำลังกายกันยังไงคับแล้วห้องสมดสบายไหม
ป.ล. ผมเคยเห็นห้องสมดมหิดลในรูป มีแอด้วยอยากไปอยู่จัง

ก็มีหลายวิธีครับ บอล บาส วิ่ง ปิงปอง แบด สคอช แล้วก็ fitness ครับ
ตอนนี้ผมก็กำลังบ้าบาสอยู่เหมือนกันครับ

Alberta 08 มกราคม 2006 11:01

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ wateria:
ให้นักเรียนเลือกทำ 60 ข้อ จาก75 ข้อ
แล้วทำเกินก็จะถูกหักคะแนนอะคับ
(แต่ ผมไม่โดนตัดนะ)แต่เพื่อนผมมีเต็มเยยหุๆ[/QB]
หุหุ คุณwateria ช่างเป็นคนที่ให้กำลังใจคนอื่นได้ดีมากเลยนะครับ :sung:
ผมซึ่งเป้นคนนึงครับที่โดนหักคะแนนจากการไม่อ่านคำสั่ง :tired:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 19:19