Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   ความสะเพร่าT-T (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=4923)

MirRor 28 มิถุนายน 2008 18:44

ความสะเพร่าT-T

ง่ะ ใครที่เคยสะเพร่าแล้วหายบ้างอ่ะ คือตอนนี้เราสะเพร่ามากมาย

ทำข้อสอบก็ดันบวกเลขผิดทั้งๆที่คิดถูกวิธีแล้วแท้ๆ ทำให้โดนตัดคะแนนเลยอ่า :cry:

แถมตอนที่ไปติวก็บวกเลขผิดอีกทำให้ถูกมองว่าเป็นคนโง่เลย:kaka: :sweat:

ใครมีวิธีทำให้หายสะเพร่าช่วยบอกคำแนะนำหน่อยนะครับ:please: จะขอบคุณงามๆ :kiki:

คusักคณิm 28 มิถุนายน 2008 20:55

วิธีแก้
ตรวจทานทุกครั้ง
และทดให้เป็นระเบียบ

The jumpers 28 มิถุนายน 2008 23:28

นั่งสมาธิบ่อยๆจะได้รอบคอบมากขึ้นครับ

Puriwatt 28 มิถุนายน 2008 23:41

หลักแห่งความสะเพร่า
1. รีบตอบเป็นคนแรก เพื่อแสดงถึงความเร็ว,เก่ง จนกลายเป็นการโชว์ห่วย
ข้อนี้ควรลดความตื่นเต้น ที่เกิดจากการรู้แนวคิดลงก่อน แล้วทำอย่างสบายใจและตรวจทานก่อนเสมอ

2. บวกลบเลขผิดบ่อยๆ แสดงว่า สมาธิยังไม่ดีและยังชำนาญไม่พอ
ข้อนี้ควรฝึกบวกลบเลขให้บ่อยๆ จนสามารถทำกับเลขหลายหลักได้อย่างรวดเร็วและถูกต้อง (คล้ายๆกับพวกคุมองเลย)
เมื่อฝึกจนชำนาญแล้วจะทราบได้เลยว่าที่เราทดผิดนั้นมักเกิดจากมีความคิดแทรกและจุดสนใจของเราเคลี่อนจากโจทย์ที่ทำ
ถ้าเราคิดได้เร็วพอก็จะช่วยให้เราสามารถคิดเสร็จสิ้นก่อนที่ความตั้งใจของเราจะถดถอยนั่นเอง(ฝึกฝนมากๆ)

3. เราคิดว่า "ถูกมองว่าเป็นคนโง่เลยกดดันมากขึ้น" เลยคิดเลขผิดแบบง่ายๆ
เอ.. ถ้ามีวิชาอ่านใจคนได้ขนาดนี้ ก็น่าจะนำไปอ่านใจคุณครูที่ออกข้อสอบเลยจะดีมั้ยเนี่ย?
ข้อนี้ควรลดความกดดันลง โดยการยอมรับสภาพคนโง่เสียเลย(การเป็นคนฉลาดจะทรมานมากนะครับ)
ถ้ามีคนว่าเราโง่ก็จะไม่ต้องเสียใจ และเมื่อมีคนชมว่าเราฉลาดจะได้ไม่หลงตัวเอง เพราะที่จริงเราโง่นั่นเอง

4.สรุป เมื่อเราสามารถทำโจทย์หรือข้อสอบ โดยไม่มีความกดดันและความตื่นเต้นมากจนเกินไปนัก(ฝึกฝนมาดี)
เราจะสามารถใช้ศักยภาพที่มีอยู่ได้อย่างเต็มที่ ซึ่งจะพบว่าความเร็วสูงขึ้นกว่าเดิม และความสะเพร่าจะลดลง
ให้ลองนำคำตอบที่ได้ไปแทนค่าในโจทย์จนเกิดความมั่นใจว่าคำตอบถูก หรือการที่ทดเป็นระเบียบก็ช่วยได้

แค่ทำให้มากและทำให้บ่อยๆจนชำนาญก็เพียงพอสำหรับการลดความสะเพร่าลงแล้วครับ

mathematiiez 29 มิถุนายน 2008 08:32

อื้ม ต้องตวจทานให้ดี มีสติเสมอ ประมาณนี้ล่ะ (ตอนนี้อาการเริ่มดีขึ้นละ 55)

Anonymous314 29 มิถุนายน 2008 08:43

พยายามอย่าให้มีความกดดันครับ ให้กำลังใจตัวเองไว้

MirRor 29 มิถุนายน 2008 16:58

ขอบคุณมากนะครับ จะลองนำวิธีของทุกคนไปปฏิบัติครับ ^^

mathematiiez 29 มิถุนายน 2008 21:41

อื้ม บางข้อเราเสียเวลาไปเยอะไง ข้อที่เหลือเลยมีเวลาตรวจทานน้อย(มาก) T T

กรza_ba_yo 11 ตุลาคม 2008 14:43

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ mathematiiez (ข้อความที่ 35429)
อื้ม บางข้อเราเสียเวลาไปเยอะไง ข้อที่เหลือเลยมีเวลาตรวจทานน้อย(มาก) T T

เเล้วถ้าข้อที่เรารู้ว่าเราทำได้เเต่ต้องใช้เวลามากเเละบางข้อที่เรารู้สึกคุ้นๆเเต่นึกวิธียังไม่ออก
ควรที่จะข้ามไหมคับ(หากคะเเนนเท่ากันทุกข้อ):please::please::please::please::please:

คusักคณิm 11 ตุลาคม 2008 18:09

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กรza_ba_yo (ข้อความที่ 41433)
เเล้วถ้าข้อที่เรารู้ว่าเราทำได้เเต่ต้องใช้เวลามากเเละบางข้อที่เรารู้สึกคุ้นๆเเต่นึกวิธียังไม่ออก
ควรที่จะข้ามไหมคับ(หากคะเเนนเท่ากันทุกข้อ):please::please::please::please::please:

ข้ามไปเถอะ เพราะมันจะทำให้เสียเวลา ถ้ามีเวลาเหลือจากการคิดข้อต่างๆ ก็ค่อยกลับมาคิด :cool:

กรza_ba_yo 11 ตุลาคม 2008 19:35

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm (ข้อความที่ 41459)
ข้ามไปเถอะ เพราะมันจะทำให้เสียวลา ถ้ามีเวลาเหลือจากการคิดข้อต่างๆ ก็ค่อยกลับมาคิด :cool:

ขอบคุณคับ คุณรักคณิต:great:

ToP_555 28 พฤษภาคม 2009 22:38

เราต้องมีสติอยู่เสมอเลยครับ

The TaNgz 31 พฤษภาคม 2009 16:34

สมาธิสำคัญที่สุด

phoenixs 01 มิถุนายน 2009 17:33

ผมเห็นด้วยกับ สมาธิ นะครับ เพราะบางทีเราเตรียมตัวมาดีมากแต่พอเอาเข้าจริง จะลนลาน จนทำอะไรไม่ถูก ทำอะไรก็รู้สึกแย่
ผมว่าเราต้องฝึกจิตให้นิ้งนะครับจะช่วยมากมาย

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 04:37