Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   ทำไมจักรวาลถึงไม่โดนหลุมดำกลืนกิน (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=8045)

Pakpoom 27 กรกฎาคม 2009 19:41

ทำไมจักรวาลถึงไม่โดนหลุมดำกลืนกิน

อยากรู้ความเห็น :wacko:

คusักคณิm 27 กรกฎาคม 2009 20:24

งั้นขอถามว่า
''ถ้าเกิดหลุมดำที่กลืนได้ทุกสิ่งแม้กระทั่งโลก เกิดขึ้นบนโลกใบนี้ คุณจะรู้สึกอย่างไรครับ''

ปล.พักนี้ทำไม ด.ญ.PakPoom ไม่ค่อยถามโจทย์คณิตศาสตร์เลยครับ:P

LightLucifer 27 กรกฎาคม 2009 20:39

#1 เดาว่ามวลจักรวาลมากกว่ามวลหลุมดำมากๆครับ

#2อึดอัดครับถ้าดูไปหมดทุกอย่างคงจะมีความหนาแน่นมากน่าดูเลย

Pakpoom 27 กรกฎาคม 2009 21:17

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm (ข้อความที่ 61891)
งั้นขอถามว่า
''ถ้าเกิดหลุมดำที่กลืนได้ทุกสิ่งแม้กระทั่งโลก เกิดขึ้นบนโลกใบนี้ คุณจะรู้สึกอย่างไรครับ''

ปล.พักนี้ทำไม ด.ญ.PakPoom ไม่ค่อยถามโจทย์คณิตศาสตร์เลยครับ:P

รู้สึกดีครับเพราะหลุมดำจะพาเราไปอีกมิติหนึ่ง (อดีต) อยากเจอคุณไดโดเสาร์ คับ

ผมไม่ใช่เด็กหญิงนะค้าบพูดงี้เสียใจนะเนี่ย เป็นแค่นักรักร่วมเพศเท่านั้นเอง ชายแท้ 1%เองคับ

ก็อ่านหนังสือสังคม กับ ภาษาไทย สอบกลางภาคอยู่คับ ปวดหัวมากมาย :wacko:

ละก็กำลังดู Queer As Folks อยู่ด้วยหวังว่าคงจะรู้จักถ้าไม่รู้จักลอง เซิร์สดูใน Google อิอิ

ว่าแต่ คนรักคณิต เล่น msn ป่ะคับเนี่ย pm เมลมาหน่อยสิคับอยากมี email ไว้ถามคำถามคณิตศาสตร์

ปล. ปวดหัวเพราะไข้กิน :tired:

cenia 27 กรกฎาคม 2009 22:31

เข้ามาอ่านแล้วอยากรู้ว่า

ตกลงคุณ Pakpoom เป็นเก้ง กวาง ชิมิฮะ ?

ฮ่ะๆๆ

ปล..ล้อเล่น

Pakpoom 27 กรกฎาคม 2009 22:53

เก้งกวาง คืออะไรอ่ะ - -

cenia 28 กรกฎาคม 2009 00:37

เกย์อะแหละจ้า

banker 28 กรกฎาคม 2009 10:33

ทำไมจักรวาลถึงไม่โดนหลุมดำกลืนกิน ---> จักรวาลไม่ได้เป็นเกย์ :haha:

Pakpoom 28 กรกฎาคม 2009 13:04

พาออกทะเลหมดล่ะ-*-

somza 01 สิงหาคม 2009 19:43

อ้างอิง:

ไม่ทันรู้สึกหรอกค่ะ เพราะว่าถูกดูดไปก่อนที่จะรู้สึก

The TaNgz 10 สิงหาคม 2009 02:34

????
เหอะๆ

~king duk kong~ 10 สิงหาคม 2009 20:56

มันอาจจะใหญ่เกินจนดูดไม่หมดมั้งครับ

GunUltimateID 11 สิงหาคม 2009 18:38

ตามทฤษฎี เวลาในหลุมดำที่สังเกตุโดยคนภายนอกจะหยุดนิ่ง
นั่นคือ ถ้าเราตกไปในหลุมดำก็รู้สึกถึงเวลาที่ผ่านไปและก็ตกลงไปเรื่อยๆ(ถ้าไม่ตายก่อนนะ)
แต่คนที่สังเกตุบนโลกจะเห็นตัวเราอยู่กับที่ ไปนานแสนนาน ชั่วกัปชั่วกัล

LightLucifer 11 สิงหาคม 2009 19:16

# 13

Why??

GunUltimateID 12 สิงหาคม 2009 00:13

เวลาไม่ใช่สิ่งสัมบูรณ์เหมือนในกลศาสตร์ของนิวตัน
กลศาสตร์นิวตันเป็น limiting case ของ ทฤษฏีสัมพัทธภาพพิเศษ
ทฤษฏีสัมพัทธภาพพิเศษเป็น limiting case ของทฤษฏีสัมพัทธภาพทั่วไป
แล้วมันก็เป็น limiting case ไปเรื่อยๆ เช่น string, M theory, quantum แล้วอะไรอีกก็ไม่รุ

ทฤษฎีสัมพัทธภาพทั่วไปบอกเราว่าเวลาจะเดินช้าลงในที่ที่มีสนามโน้มถ่วงสูง เพราะฉะนั้นที่บริเวณหลุมดำ สนามโน้มถ่วงสูงมากขนาดแสงยังหนีออกมาไม่ได้ เวลาจึงเดินช้ามาก(เวลาที่เราบนโลกมองนะ)

ถ้าสนใจเรื่องนี้ก็ลองอ่านฟิสิกส์ดู
เรื่องสัมพัธภาพพิเศษ ก็หาอ่านได้ทั่วไปตามหนังสือฟิสิกมหาลัยทั่วไป เนื้อหาไม่ยากเกิน ม ต้น ม ปลายก็อ่านได้ แต่ประถมไม่รุนะว่าอ่านแล้วจะเข้าใจรึเปล่า :haha:
หรือว่าจะไปเรียนสัมพัทธภาพพิเศษในค่าย สอวน ฟิสิกส์ก็ได้

ส่วนสัมพัทธภาพทั่วไปไม่ต้องพูดถึง :blood:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 18:43