Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   คณิตศาสตร์อุดมศึกษา (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=2)
-   -   การแข่งขันตอบปัญหาคณิตศาสตร์ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=1236)

warut 02 กุมภาพันธ์ 2006 02:20

สำหรับเรื่องรางวัล เท่าที่ดูๆแล้วน่าจะมีมากกว่าหนึ่ง แต่ไม่ใช่เงินแน่นอนครับ (มันน่าเกลียดนะถ้าเป็นเงิน) คิดว่าคงจะเป็นของสะสมของผมเอง อาจเป็นพวกโปสเตอร์ fractal รูปวาดของ Escher หรืออาจจะมีพวกเหรียญที่ผมสะสมไว้ด้วย ยังไม่ได้ตัดสินใจแน่นอนครับ ต้องดูว่าการแข่งขันตื่นเต้นแค่ไหนด้วย วิธีแจกของผมจะเป็นแบบว่าให้คนที่ได้คะแนนสูงสุดเลือกก่อน ว่าอยากจะได้ชิ้นไหน หรือจะไม่เอารางวัลเลยก็ได้ (ผมต้องการเล่นแค่หนุกๆ ไม่เห็นมีรางวัลไหนน่าสนใจนี่ ฯลฯ) เสร็จแล้วคนที่ได้ที่สองก็เป็นคนเลือกต่อ อะไรแบบนี้แหละครับ

nooonuii 02 กุมภาพันธ์ 2006 04:57

โอ้ว คุณ Warut เป็นนักสะสมรูป fractal ด้วยเหรอครับเนี่ย โอยงานนี้สงสัยต้องลงมาคลุกกับโจทย์คุณ Warut อย่างจริงจังแล้วล่ะครับแหะแหะ :died:

Coco 02 กุมภาพันธ์ 2006 08:28

อยากได้จัง แต่สู้น้อง ๆ ไม่ไหว - -"

warut 03 กุมภาพันธ์ 2006 02:14

ยังไงก็ลองเล่นไปก่อนเถอะครับ เพราะคนที่เล่นมีจำนวนน้อยมากๆ และคนที่ได้คะแนนสูงหลายๆคนอาจสละสิทธิ์ไม่รับรางวัล (จะเป็นไปได้ไหมเนี่ย เดาใจไม่ถูกเหมือนกัน) แต่ที่แน่ๆถ้าไม่เล่นอดชัวร์ครับ อ้อ ผมลืมบอกไปว่าผมใช้โจทย์ข้อ 10. เป็นตัววัดว่ามีคนสนใจการแข่งขันนี้กี่คนด้วยครับ (นอกเหนือไปจากคนที่ตอบในข้ออื่นๆแล้ว) เพราะสำหรับข้อนี้ไม่ต้องใช้ความสามารถทาง คณิตศาสตร์ หรือ LaTeX หรือ คอมพ์ เพื่อเข้าร่วมแข่งขันเลย เป็นข้อที่เปิดโอกาสให้ทุกคนมีสิทธิ์เล่นเต็มที่ครับ :yum:

ป.ล. ผมยังรอคำตอบข้อ 12. เพิ่มเติมอยู่นะครับ ส่วนข้อเก่าๆถ้าใครมีแนวคิดเจ๋งๆ แหวกแนว ก็ลองโพสต์เข้ามาได้ครับ อาจมีคะแนนเพิ่มให้อีกบ้าง

warut 20 กุมภาพันธ์ 2006 20:10

เนื่องจากอันดับของคะแนนของผู้เข้าแข่งขัน มีการเปลี่ยนแปลงไปพอสมควรแล้ว ผมเลยเอาคะแนนรวมล่าสุดมาแปะให้ดูกันครับ

nongtum 37 คะแนน
nooonuii 35 คะแนน
gools 24 คะแนน
R-Tummykung de Lamar 14 คะแนน
Mr.high 12 คะแนน
M@gpie, Timestopper_STG, passer-by 10 คะแนน
Punk 6 คะแนน
poppoteorem, Alberta, Coco, Mastermander, Tony, nithi_rung 5 คะแนน

ถ้าผมบวกคะแนนใครผิดท้วงด้วยนะครับ

warut 07 เมษายน 2006 13:21

ช่วงนี้คงไม่มีโจทย์ไปซักพักนะครับ ที่คิดจะทำช่วงนี้คือ ถ้ามีโอกาสก็จะค่อยๆทยอยถ่ายรูปของรางวัล มาให้เล็งๆกันไว้ครับ

warut 24 กรกฎาคม 2006 15:39

ก่อนอื่นต้องขออภัยเป็นอย่างสูงครับที่หายหน้าไปนาน

วันศุกร์นี้ (28 ก.ค.) 3 ทุ่ม มีแข่งต่อแน่ครับ ข้อที่ 19 นี้ จะเป็นการทดสอบเรื่องการแก้ปัญหาด้วยการใช้คอมพ์ช่วย ใครสนใจก็เตรียมตัวไว้นะครับ

ส่วนเรื่องรางวัลซึ่งผมจะค่อยๆทยอยลงให้ดูไปเรื่อยๆมีดังนี้ครับ

1. เหรียญกษาปณ์ของเยอรมันตะวันตกที่มีรูปของ Gauss อยู่ ซึ่งผมเคยเอามาให้ดูทีนึงแล้ว เนื้อเป็น silver 60% ก็คงต้องระวังเรื่องที่มันจะค่อยๆดำขึ้นด้วยนะครับ

2. โปสเตอร์ fractal ขนาด 10" x 14" ที่อยู่ในกรอบกระดาษแข็งขนาด 16" x 20" ยังคงอยู่ในซองพลาสติก (ที่เห็นเป็นเงาขีดๆในรูป) ซึ่งผมไม่เคยแกะออกเลย เป็นรูปส่วนหนึ่งของ Mandelbrot set ที่สร้างด้วยเทคนิค epsilon-cross method ด้านหลังมีคำอธิบายอยู่ด้วยนิดหน่อยครับ

warut 24 กรกฎาคม 2006 16:02

3. ปฎิทินรูป fractal ปี 1996 ขนาด 11" x 11" ที่ผมยังไม่เคยแกะออกจากซองพลาสติกเลย อาจจะเก่า แต่ถ้าสนใจรูปเป็นหลักก็คงไม่เป็นไรนะครับ

warut 24 กรกฎาคม 2006 16:11

เป็นด้านหลังของปฏิทิน แสดงให้เห็นรูปที่อยู่ข้างใน ซึ่งผมก็ยังไม่เคยเห็นเลยเหมือนกันครับ

gools 24 กรกฎาคม 2006 16:17

:eek: เกินคำบรรยาย

gon 24 กรกฎาคม 2006 16:29

ของรางวัลอย่างแรกกับอันที่สองน่าสนใจมากครับ... :yum:

warut 24 กรกฎาคม 2006 18:05

4. พวงกุญแจ Pyraminx ซึ่งเป็น puzzle ในตระกูล Rubik แต่ง่ายกว่ามาก เดิมผมตั้งใจว่าจะบิดมันให้เข้าที่แล้วค่อยถ่ายรูป แต่เอาเข้าจริงๆปรากฎว่าทำไม่ได้ ลืมไปหมดแล้วครับ :p สภาพอาจจะค่อนข้างเก่า แต่ถ้ามองในแง่ของ puzzle ก็ยังใช้ได้ดีครับ แต่ละด้านนี่ยาวเกือบๆ 2" ก็คงไม่เหมาะจะใช้เป็นพวงกุญแจจริงๆสักเท่าไหร่ โดยเฉพาะอย่างยิ่งตัวล็อคกุญแจเป็นแบบหมุนๆ ทำให้มันหลุดออกมาเองได้ง่ายๆครับ

warut 24 กรกฎาคม 2006 21:49

5. หนังสือของสมาคมคณิตศาสตร์ที่รวบรวมบทความ 50 เรื่อง จากวารสารคณิตศาสตร์ของสมาคมฯ ครับ

warut 26 ตุลาคม 2006 23:57

ครับ... สำหรับผู้ที่มีคะแนนสะสม > 0 และต้องการรับรางวัล ก็ขอให้ส่ง pm ถึงผมบอก ชื่อ ที่อยู่ในประเทศไทย ที่ผมจะใช้ในการส่งของรางวัลไปให้ด้วยนะครับ

nongtum 27 ตุลาคม 2006 00:09

สรุปคือจบการแข่งขันแล้วใช่ไหมครับ

ขอบคุณที่เหนื่อยมาตลอดยี่สิบข้อครับ แม้หลังๆการแข่งจะหมดความตื่นเต้นและผู้แข่งขันไปบ้างก็เถอะ อาจเพราะคำแนะนำส่วนหนึ่งจากผมด้วยนแหละ แนะนำมาแต่หลายครั้งไม่สะดวกจะเล่นด้วย จนโดนคุณ nooonuii อาศัยความเก๋าแซงโค้งตอนท้ายไปในข้อยี่สิบก็เถอะ...

ของรางวัล... นั่นสินะ...

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 05:02