Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   คณิตศาสตร์อุดมศึกษา (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=2)
-   -   การแข่งขันตอบปัญหาคณิตศาสตร์ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=1236)

warut 11 มกราคม 2006 08:24

การแข่งขันตอบปัญหาคณิตศาสตร์

ครับ... อย่างที่เคยคุยกันไว้ ว่านี่เป็นการแข่งขันตอบปัญหาที่เน้นความสนุกสนานกับคณิตศาสตร์เป็นหลัก ดังนั้นก็อย่าไปซีเรียสกับเรื่องคะแนนอะไรนะครับ คำถามนี่ก็คงไม่ยากแบบโอลิมปิกอะไรนั่นหรอกครับ (เพราะถ้ายากขนาดนั้นผมก็ทำไม่ไหวเหมือนกัน) แต่สไตล์อาจไม่ค่อยคุ้นกันเท่าไหร่

การตอบก็ตอบลงไปในกระทู้ตามปกตินั่นแหละครับ เขียนอธิบายด้วย อย่าตอบแต่ตัวเลขอย่างเดียวนะครับ เขียนพิสูจน์ให้เคลียร์ ห้ามมั่วนิ่ม คะแนนก็คงประมาณข้อละ 5 คะแนน ถึงแม้ว่าจะมีคนตอบปัญหาได้แล้ว แต่ถ้าใครมีวิธีอื่นหรือความเห็นที่มีประโยชน์ก็มาตอบต่อได้ครับ อาจมีคะแนนให้อีก

ส่วนถ้ามีใครมาทำอะไรไม่น่ารักในกระทู้นี่ก็อาจโดนหักคะแนนได้นะครับ :yum:

เดี๋ยวผมจะไปแปะโจทย์ข้อที่ 1 เลยละกัน

หลังจากที่เราเล่นกันไปได้สักพัก ผมก็มี ข้อมูล/ข้อตกลง เพิ่มเติมมาแจ้งให้ทราบดังนี้ครับ

1. ลืมบอกไปว่าผมเป็นคนรับผิดชอบทุกอย่าง ตั้งแต่กฎเกณฑ์ โจทย์ คำตัดสิน คะแนน เฉลย รางวัล ฯลฯ ของการแข่งขันนี้ ทั้งนี้เพื่อความสะดวกและเด็ดขาดน่ะครับ
2. เวลาเล่น เล่นให้เต็มตัวไปได้ตามสบายเลย ไม่จำเป็นต้องซ่อนข้อความครับ
3. สำหรับผู้ที่ไม่อยากเล่นแต่ทำได้ ขอร้องว่าอย่ามาโพสต์คำตอบเลยครับ เพราะมันจะทำให้คนอื่นหมดโอกาส (และคำถามดีๆ แปลกๆ แต่ไม่ยาก ผมมีไม่มากครับ :p )

nongtum 11 มกราคม 2006 22:11

ขอถามกับเสนอแนะอะไรหน่อยนะครับ :rolleyes:

1. ผู้เข้าร่วมแข่งขันและ/หรือผู้ที่ไม่ได้ร่วมแข่งสามารถส่งโจทย์เข้ามาร่วมได้หรือไม่ ทางหลังไมค์หรือหน้าไมค์ และหากคนแข่งส่งคำถามมา จะตัดสิทธิ์ในการตอบคำถามข้อนั้นของคนที่ส่งคำถามหรือไม่ หากส่งหลังไมค์จะส่งที่ใคร และส่งเฉลยด้วยหรือไม่
2. คนที่มีสิทธิ์ให้คะแนน มีแต่คุณ warut คนเดียวใช่ไหมครับ
3. คำถามแต่ละข้อให้เวลานานแค่ไหน หากไม่มีคนตอบจะมีการเฉลยคำตอบหรือไม่ ที่ต้องถามเพื่อให้กระทู้ไม่เดินอืดเป็นเรือเกลือเหมือนหลายๆกระทู้
4. คะแนนของคำถามแต่ละข้อควรจะต่างกันตามความยากนะครับ อย่างข้อ 2 นี่ง่ายกว่าข้อแรกมากๆ
5. เราควรจะจู้จี้กับคนที่ใช้ LaTeX หรือ UBB-Code ไม่เป็นหรือไม่ เพราะบางทีคนไม่เป็นก็ไม่เป็นเลย (ทั้งๆที่ก็ไม่ได้ลำบากอะไร) และหากคนตอบคำถามส่งเป็น Scan จะรับคำตอบนั้นหรือไม่

หากมีข้อเสนอเพิ่มเติมจะพิมพ์ผ่านทางนี้นะครับ และก็ขออภัยด้วยหากว่าจู้จี้ไปนิดและก้าวก่ายงานของคุณ warut :)

TOP 11 มกราคม 2006 22:38

เห็นคำถามข้อแรกแล้ว ทำให้ผมนึกไปถึงคำถาม จากรายการแฟนพันธุ์แท้ขึ้นมาทันที คือตัวคำถามไม่จำเป็นต้องมีการคำนวณเสมอไป อาจเป็นคำถามถึงข้อมูลบางอย่างเกี่ยวกับคณิตศาสตร์ ประวัติศาสตร์ การค้นพบ วลี คำพูดสำคัญๆ คำถามที่พบบ่อย ... แล้วให้ผู้เข้าแข่งขัน ต้องไปค้นหาข้อมูลมาตอบ พร้อมบอกแหล่งอ้างอิงด้วย คงจะช่วยให้มีสีสันขึ้นเยอะ และเหมาะกับผู้ที่มีใจรักคณิตศาสตร์ แต่ไม่ถนัดคำนวณ เอ๊ะยังไง :p

warut 12 มกราคม 2006 01:16

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ nongtum:
ขอถามกับเสนอแนะอะไรหน่อยนะครับ :rolleyes:

1. ผู้เข้าร่วมแข่งขันและ/หรือผู้ที่ไม่ได้ร่วมแข่งสามารถส่งโจทย์เข้ามาร่วมได้หรือไม่ ทางหลังไมค์หรือหน้าไมค์ และหากคนแข่งส่งคำถามมา จะตัดสิทธิ์ในการตอบคำถามข้อนั้นของคนที่ส่งคำถามหรือไม่ หากส่งหลังไมค์จะส่งที่ใคร และส่งเฉลยด้วยหรือไม่

คุณ nongtum ใจร้อนมากๆเลยนะครับ ทำให้ผมต้องเผยไต๋ออกมาหลายอย่าง

ขณะนี้ผมยังไม่ต้องการคำถามครับ แต่ต่อไปไม่แน่ ซึ่งก็คิดเรื่องนี้ไว้แล้วบ้างเหมือนกัน แต่ผมสามารถตอบคำถามบางข้อของคุณ nongtum ได้เดี๋ยวนี้เลย เช่น

ถ้าจะมีการส่งโจทย์ก็ต้องส่งโจทย์ให้ผมครับ เพราะผมเป็นคนจัดงานนี้ แล้วก็ต้องส่งหลังไมค์ครับ ถ้าส่งหน้าไมค์ก็คงเป็นการโพสต์โจทย์ไปแล้วครับ เฉลยก็ต้องส่งมาด้วยครับ โจทย์แข่งขันก็ต้องเป็นโจทย์ที่มีเฉลย ส่วนคนที่ส่งโจทย์เข้ามาก็ต้องหมดสิทธิ์ตอบแน่นอนครับ
อ้างอิง:

2. คนที่มีสิทธิ์ให้คะแนน มีแต่คุณ warut คนเดียวใช่ไหมครับ
ใช่ครับ
อ้างอิง:

3. คำถามแต่ละข้อให้เวลานานแค่ไหน หากไม่มีคนตอบจะมีการเฉลยคำตอบหรือไม่ ที่ต้องถามเพื่อให้กระทู้ไม่เดินอืดเป็นเรือเกลือเหมือนหลายๆกระทู้
ให้เวลานานตามที่ผมเห็นสมควรครับ ยังไงผมก็ต้องเฉลยก่อนจบการแข่งขันแน่นอนครับ
อ้างอิง:

4. คะแนนของคำถามแต่ละข้อควรจะต่างกันตามความยากนะครับ อย่างข้อ 2 นี่ง่ายกว่าข้อแรกมากๆ
เรื่องคะแนนเนี่ยถ้ายังไม่มีใครตอบได้ผมก็จะเพิ่มให้กับโจทย์ข้อนั้นครับ (เผยไต๋ซะแล้ว)

โจทย์ข้อ 1 เป็นโจทย์แบบที่เราไม่มีวันจะเจอในการแข่งขันทั่วๆไป แต่เป็นอันที่มีโอกาสเจอในฐานะของนักคณิตศาสตร์มากกว่า คนที่จะตอบได้ต้องเริ่มจากคิด attack ปัญหา เปลี่ยนปัญหาไปเป็นรูปที่รู้จักกันดี แล้วก็ไปค้นคว้าหา current status (hint อีกแล้วเรา) คนที่ฝึกมาเพื่อทำโจทย์โอลิมปิกอย่างเดียวจะมีปัญหากับโจทย์พวกนี้มากครับ
อ้างอิง:

5. เราควรจะจู้จี้กับคนที่ใช้ LaTeX หรือ UBB-Code ไม่เป็นหรือไม่ เพราะบางทีคนไม่เป็นก็ไม่เป็นเลย (ทั้งๆที่ก็ไม่ได้ลำบากอะไร) และหากคนตอบคำถามส่งเป็น Scan จะรับคำตอบนั้นหรือไม่
ผมไม่ได้จู้จี้หรอกครับ จริงๆน่ะผมตั้งใจว่าถ้าคุณ poppoteorem เขามาแก้ไขแล้วผมก็จะคืนคะแนนให้ (เฮ้อ...ต้องบอกไต๋จนได้) ส่วนใครอยาก scan ก็เชิญครับ ถ้าเกิดปัญหาอะไรขึ้นแล้วค่อยมาว่ากันอีกที

warut 17 มกราคม 2006 03:46

โห...งานนี้เหนี่อยอย่างที่คาดไว้จริงๆด้วย อย่างไรก็ตามผมจะค่อยๆ อ่าน คิด และตอบ ให้หมดครับ แต่คงต้องขอเวลาหน่อยนะ :please:

gon 17 มกราคม 2006 19:37

ยังไงก็ต้องสู้ต่อไปครับคุณ warut :great: เพราะคุณ warut วางแผนจะเล่นข้ามปีไม่ใช่เลยหรือครับ :cool:

warut 18 มกราคม 2006 16:10

ก็จบลงไปแล้วนะครับสำหรับ trial period คะแนนรวมของแต่คนที่ได้รับมีดังนี้

gools 24 คะแนน
nongtum 20 คะแนน
M@gpie 10 คะแนน
Punk, R-Tummykung de Lamar 6 คะแนน
poppoteorem, Alberta, Coco, Mastermander, Tony 5 คะแนน
nooonuii 3 คะแนน

ถ้าผมบวกคะแนนใครผิดท้วงด้วยนะครับ คะแนนนี่ก็ไม่ได้บอกอะไรมากนัก เพราะบางคนก็ไม่ค่อยมีเวลามาเล่น บางคนก็ชอบเล่นแต่ข้อยากๆ ฯลฯ

ใครมีความเห็นยังไงเกี่ยวกับการแข่งขันนี้ก็เชิญว่ามาเลยครับ

ป.ล. ขอบคุณคุณ gon มากครับสำหรับกำลังใจ

nongtum 20 มกราคม 2006 21:08

ขอเสนอแนะปัญหาและข้อควรปรับปรุงเท่าที่พอนึกออกดังนี้ครับ

1. ปัญหาที่นำมาลง(ไม่นับข้อสิบเพราะมันเป็นการเสี่ยงดวง)ดีครับ ความยากกำลังเหมาะแต่บางข้อเป็นคำถามที่ตาดีได้ตาร้ายเสีย และแนวของคำถามไม่กว้างนัก คำถามหลายข้อมีการถกกันหลังจากมีคนตอบมาบ้างซึ่งดีแต่มีน้อย เลยขอเสนอว่าคำถามสำหรับรอบถัดไปไม่จำเป็นต้องยากขึ้น แต่น่าจะเน้นเป็นคำถามที่สามารถคิดได้หลายๆแบบ มีแนวคิดน่าสนใจ (ตรงนี้คุณ warut ทำมาดีอยู่แล้ว ทำต่อๆ) หรือเป็นคำถามที่เน้นการต่อยอดมากกว่าคำตอบเป๊ะๆครับ หรือไม่อาจมีคำถามที่ต้องเขียนโปรแกรมเล็กๆประกอบการตอบด้วย

2. ระยะเวลาการออกคำถาม อาจไม่จำเป็นต้องออกถี่ติดๆกันแบบที่ผ่านมาก็ได้ เพราะคนแข่งมีเป็นสิบแต่คุณ warut ตรวจคนเดียวนะครับ อาจจะระบุเวลาที่ต้องใช้ตอบคำถามด้วย

3. คนเข้าแข่งตอนช่วงทดลองอาจมีไม่กี่คนตามที่คาด และหลายคนที่ตอบได้แต่ไม่มีเวลาตอบ คิดว่าหากแข่งจริงและเก็บแต้มจริงๆจังๆอาจต้องยืดเวลาแข่งขันสักนิด แต่ก็อย่างที่คุณ warut บอกคะแนนไม่ได้บอกอะไรมาก เก่งจริงหรือไม่ก็เห็นๆกันอยู่เวลาตอบคำถามในกระทู้ปกติ

แล้วจะรอการแข่งรอบต่อไปครับ ไม่แน่ใจว่าจะลงเต็มตัวแบบที่ผ่านๆมาได้หรือไม่เนื่องจากติดสอบชี้ชะตาหลายตัวถึงเดือนเมษายน แต่จะพยายามแวะมาบ่อยๆครับ

nooonuii 21 มกราคม 2006 11:57

เห็นด้วยกับคุณ nongtum ในเรื่องของเวลาในการตอบคำถามครับ ผมก็อาจจะเข้ามาแจมได้แค่บางครั้งเท่านั้น เพราะเทอมหน้าเรียนหนักพอสมควร แถมยังรับงานพิเศษมาทำอีกสองงาน(โลภมากจัง :D ) ผมคงเข้ามาที่นี่ได้อย่างมากก็อาทิตย์ละสองถึงสามครั้งเท่านั้นครับ ผมว่าความถี่ของโจทย์อาจจะเป็นเดือนละสองถึงสามข้อกำลังดี อีกอย่างคุณ Warut จะได้ไม่ทำงานหนักจนเกินไปด้วยครับ :kiki: :kaka: :sung:

warut 23 มกราคม 2006 12:32

ขอบคุณครับสำหรับความเห็นจากท่านทั้งสอง ระหว่างที่ผมพักรอความเห็นจากท่านอื่นๆ(ถ้ายังมี) ผมก็กำลังคิดตัดสินใจอยู่เหมือนกัน แล้วจะได้ตอบทีเดียวเลยครับ

warut 28 มกราคม 2006 21:07

ได้อ่านความเห็นอันที่สอดคล้องกันของคุณ nongtum กับคุณ nooonuii แล้วผมดีใจมากครับ เพราะที่ผมยิงคำถามไปถี่ๆนั่น จริงๆแล้วเป็นเพราะผมนึกว่าจะชอบกันแบบนั้น ถ้าชอบแบบห่างๆก็ดีใหญ่เลย เพราะผมก็ชอบแบบนั้นเหมือนกัน :laugh:

ก็เป็นอันว่าเราคงจะเล่นกันต่อไปอีกซักพักใหญ่ๆนะครับ

สำหรับเรื่องข้อ 10. ผมจะไปตอบที่กระทู้นั้นโดยตรงทีหลังครับ

สำหรับแนวคำถามที่ค่อนข้างแคบ เป็นเพราะความรู้ผมมีจำกัดครับ ผมต้องเผื่อไว้ด้วยว่า อาจจะมีคนใช้ความรู้ระดับสูงมาตอบ ถ้าตั้งเรื่องที่ผมไม่ชำนาญ อาจใบ้กินได้เวลามีคนใช้ทฤษฎีระดับสูง อีกอย่างผมเป็นคนไม่ชอบลอกเอาคำถามมาจากหนังสือ หรือ เว็บไซต์ มาเฉยๆสักเท่าไหร่ เพราะผมเชื่อว่า คนที่นี่ส่วนใหญ่ทำโจทย์พวกนั้นมากันเกือบหมดแล้ว หรืออย่างน้อยก็ทำมามากกว่าผมหลายร้อยเท่าตัว และผมสนใจปฏิกิริยาเวลาที่คนเจอโจทย์แบบที่ไม่เคยเจอมาก่อนด้วยครับ

ไม่รู้ว่ามีใครสังเกตกันบ้างรึเปล่าว่า ในชุดคำถามที่ผ่านมา ผมพยายามให้ข้อเลขคี่เป็นข้อยาก และข้อเลขคู่เป็นข้อง่าย (เป็นโจทย์ที่คล้ายๆกับที่เคยถามกันมาแล้ว)

ผมก็อยากให้มีการมีการถกกันต่อหลังจากที่ตอบตัวคำถามหลักไปแล้ว ผมเองมี comment อีกมากมายสำหรับโจทย์แต่ละข้อ เพราะผมมีความผูกพันเป็นการส่วนตัวกับโจทย์เหล่านั้น (ไม่ได้แค่ลอกมาจากที่อื่น) แต่ดูเหมือนว่าถ้าผมพิมพ์ไปก็คงเป็นแค่เหนื่อยพร่ำไปคนเดียวเท่านั้น

ส่วนโจทย์ข้อท้ายๆที่เห็นว่าผมให้เวลาค่อนข้างน้อย เป็นเพราะตอนนั้นผมจะรีบปิด และสรุปครับ ต่อไปจะให้เวลามากกว่านี้ และหวังว่าคงมีคนมาตอบกันเพิ่มขึ้นนะ :)

TOP 28 มกราคม 2006 21:53

ดีใจครับ ที่จะได้เห็นการแข่งขันครั้งใหม่ :)

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ warut

ไม่รู้ว่ามีใครสังเกตกันบ้างรึเปล่าว่า ในชุดคำถามที่ผ่านมา ผมพยายามให้ข้อเลขคี่เป็นข้อยาก และข้อเลขคู่เป็นข้อง่าย (เป็นโจทย์ที่คล้ายๆกับที่เคยถามกันมาแล้ว)
ผมกลับสังเกตเห็นว่าคุณ warut มีความจำเกี่ยวกับปัญหาเก่าที่น่าสนใจ แต่คนที่นี่ละเลย ไว้มากครับ (ดีครับ ขุดขึ้นมาถามให้หมด :p )

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ warut

ผมก็อยากให้มีการมีการถกกันต่อหลังจากที่ตอบตัวคำถามหลักไปแล้ว ผมเองมี comment อีกมากมายสำหรับโจทย์แต่ละข้อ เพราะผมมีความผูกพันเป็นการส่วนตัวกับโจทย์เหล่านั้น (ไม่ได้แค่ลอกมาจากที่อื่น) แต่ดูเหมือนว่าถ้าผมพิมพ์ไปก็คงเป็นแค่เหนื่อยพร่ำไปคนเดียวเท่านั้น
คุณ warut คงจะต้องเป็นคนยิงแนวคิดที่น่าจะเป็นที่สนใจต่อไป ทิ้งไว้ครับ อย่างน้อยก็เพื่อกระตุ้นให้เห็นว่า ข้อนี้ยังมีแนวคิดอะไรที่น่าสนใจอีกไหม (อาจจะใช้วิธี ซอยเป็นปัญหาย่อยๆลงไปในข้อนั้น ตามแนวคิดที่น่าสนใจ) จะช่วยให้เหล่า Hunter น้อยๆ ได้หวนกลับมาประเมินมันใหม่อีกครั้ง

ป.ล. เรื่องข้อ 10 ตรงกับแนวคิดอันหนึ่งของผมเลยครับ เกี่ยวกับการเล่นหวยบนดิน ที่ควรจะแจกรางวัลใหญ่ให้กับหมายเลขที่ทำให้รัฐเสียเงินน้อยที่สุด :D

nooonuii 28 มกราคม 2006 23:45

ขอถามคุณ Warut อีกหน่อยครับ เรื่องการตอบคำถามแต่ละข้อน่ะครับ ว่าจะให้ตอบต่อท้ายคำถามหรือ PM ไปหาคุณ Warut ดีครับ เพราะโจทย์บางข้ออาจมีคนคิดโดยใช้วิธีเดียวกัน แต่คนตอบคนแรกจะได้เครดิตไป
โดยส่วนตัวผมว่าให้ PM ไปหาคุณ Warut กันก่อนครับ พอหมดเวลาสำหรับตอบคำถามแล้วคุณ Warut ค่อยมาเฉลยคำตอบพร้อมทั้ง comment :rolleyes:

warut 29 มกราคม 2006 00:32

เรื่องใช้ PM เนี่ย ผมคิดทบทวนมานานมากแล้วครับ สรุปคือไม่ใช้ครับ เพราะมันจะเป็นภาระกับผมมากเกินไป และอาจจะทำให้เกิดปัญหาต่างๆตามมาอีก ถ้าโพสต์ออกอากาศคนอื่นๆจะได้ช่วยกันดูได้ด้วยครับ

ผมตั้งใจอยู่แล้วว่า ถ้าคำตอบเหมือนกันเปี๊ยบ คนแรกเท่านั้นครับที่จะได้ ไม่งั้นอย่างข้อง่ายๆเช่น ข้อ 2 อาจมีคนส่งคำตอบถึงผมเป็นโหลๆ ผมต้องชี้แจงทีละคนโดยไม่มีใครคนอื่นรับรู้ ถ้าเจอคนดื้อๆอีก ตายเลยครับ :died:

ผมอยากให้มองว่าแต่ละกระทู้โจทย์เป็นการถกกันมากกว่าครับ คุยกันไป คิดกันไป ออกความเห็นกันไป พัฒนาแนวคิดและทักษะต่างๆ เรียนรู้กันไปเรื่อยๆ (ตัวผมเองก็ได้ความรู้ไปหลายอย่างเหมือนกัน) ถ้าแค่ผมมาแปะโจทย์ แล้วก็กำหนดเส้นตายไว้ พอถึงวันก็มาเฉลย และประกาศคะแนน มันจะไม่ตรงกับวัตถุประสงค์ของผมน่ะครับ คือมันไม่สนุกเลยสักกะนิด :laugh: ก็อย่างที่บอกน่ะครับ อย่าไปซีเรียสกับคะแนนมาก จะให้ยุติธรรมกับทุกคนคงเป็นไปไม่ได้ เพราะแต่ละคนว่างไม่เหมือนกันนี่นา

ขอบคุณสำหรับความเห็นของทั้งคุณ nooonuii และคุณ TOP นาครับ :)

nooonuii 29 มกราคม 2006 03:10

โอเคครับ ทราบกติกาเป็นที่เรียบร้อย พร้อมแล้วครับ :)

warut 02 กุมภาพันธ์ 2006 02:20

สำหรับเรื่องรางวัล เท่าที่ดูๆแล้วน่าจะมีมากกว่าหนึ่ง แต่ไม่ใช่เงินแน่นอนครับ (มันน่าเกลียดนะถ้าเป็นเงิน) คิดว่าคงจะเป็นของสะสมของผมเอง อาจเป็นพวกโปสเตอร์ fractal รูปวาดของ Escher หรืออาจจะมีพวกเหรียญที่ผมสะสมไว้ด้วย ยังไม่ได้ตัดสินใจแน่นอนครับ ต้องดูว่าการแข่งขันตื่นเต้นแค่ไหนด้วย วิธีแจกของผมจะเป็นแบบว่าให้คนที่ได้คะแนนสูงสุดเลือกก่อน ว่าอยากจะได้ชิ้นไหน หรือจะไม่เอารางวัลเลยก็ได้ (ผมต้องการเล่นแค่หนุกๆ ไม่เห็นมีรางวัลไหนน่าสนใจนี่ ฯลฯ) เสร็จแล้วคนที่ได้ที่สองก็เป็นคนเลือกต่อ อะไรแบบนี้แหละครับ

nooonuii 02 กุมภาพันธ์ 2006 04:57

โอ้ว คุณ Warut เป็นนักสะสมรูป fractal ด้วยเหรอครับเนี่ย โอยงานนี้สงสัยต้องลงมาคลุกกับโจทย์คุณ Warut อย่างจริงจังแล้วล่ะครับแหะแหะ :died:

Coco 02 กุมภาพันธ์ 2006 08:28

อยากได้จัง แต่สู้น้อง ๆ ไม่ไหว - -"

warut 03 กุมภาพันธ์ 2006 02:14

ยังไงก็ลองเล่นไปก่อนเถอะครับ เพราะคนที่เล่นมีจำนวนน้อยมากๆ และคนที่ได้คะแนนสูงหลายๆคนอาจสละสิทธิ์ไม่รับรางวัล (จะเป็นไปได้ไหมเนี่ย เดาใจไม่ถูกเหมือนกัน) แต่ที่แน่ๆถ้าไม่เล่นอดชัวร์ครับ อ้อ ผมลืมบอกไปว่าผมใช้โจทย์ข้อ 10. เป็นตัววัดว่ามีคนสนใจการแข่งขันนี้กี่คนด้วยครับ (นอกเหนือไปจากคนที่ตอบในข้ออื่นๆแล้ว) เพราะสำหรับข้อนี้ไม่ต้องใช้ความสามารถทาง คณิตศาสตร์ หรือ LaTeX หรือ คอมพ์ เพื่อเข้าร่วมแข่งขันเลย เป็นข้อที่เปิดโอกาสให้ทุกคนมีสิทธิ์เล่นเต็มที่ครับ :yum:

ป.ล. ผมยังรอคำตอบข้อ 12. เพิ่มเติมอยู่นะครับ ส่วนข้อเก่าๆถ้าใครมีแนวคิดเจ๋งๆ แหวกแนว ก็ลองโพสต์เข้ามาได้ครับ อาจมีคะแนนเพิ่มให้อีกบ้าง

warut 20 กุมภาพันธ์ 2006 20:10

เนื่องจากอันดับของคะแนนของผู้เข้าแข่งขัน มีการเปลี่ยนแปลงไปพอสมควรแล้ว ผมเลยเอาคะแนนรวมล่าสุดมาแปะให้ดูกันครับ

nongtum 37 คะแนน
nooonuii 35 คะแนน
R-Tummykung de Lamar 14 คะแนน
Mr.high 12 คะแนน
M@gpie, Timestopper_STG, passer-by 10 คะแนน
Punk 6 คะแนน
poppoteorem, Alberta, Coco, Mastermander, Tony, nithi_rung 5 คะแนน

ถ้าผมบวกคะแนนใครผิดท้วงด้วยนะครับ

warut 07 เมษายน 2006 13:21

ช่วงนี้คงไม่มีโจทย์ไปซักพักนะครับ ที่คิดจะทำช่วงนี้คือ ถ้ามีโอกาสก็จะค่อยๆทยอยถ่ายรูปของรางวัล มาให้เล็งๆกันไว้ครับ

warut 24 กรกฎาคม 2006 15:39

ก่อนอื่นต้องขออภัยเป็นอย่างสูงครับที่หายหน้าไปนาน

วันศุกร์นี้ (28 ก.ค.) 3 ทุ่ม มีแข่งต่อแน่ครับ ข้อที่ 19 นี้ จะเป็นการทดสอบเรื่องการแก้ปัญหาด้วยการใช้คอมพ์ช่วย ใครสนใจก็เตรียมตัวไว้นะครับ

ส่วนเรื่องรางวัลซึ่งผมจะค่อยๆทยอยลงให้ดูไปเรื่อยๆมีดังนี้ครับ

1. เหรียญกษาปณ์ของเยอรมันตะวันตกที่มีรูปของ Gauss อยู่ ซึ่งผมเคยเอามาให้ดูทีนึงแล้ว เนื้อเป็น silver 60% ก็คงต้องระวังเรื่องที่มันจะค่อยๆดำขึ้นด้วยนะครับ

2. โปสเตอร์ fractal ขนาด 10" x 14" ที่อยู่ในกรอบกระดาษแข็งขนาด 16" x 20" ยังคงอยู่ในซองพลาสติก (ที่เห็นเป็นเงาขีดๆในรูป) ซึ่งผมไม่เคยแกะออกเลย เป็นรูปส่วนหนึ่งของ Mandelbrot set ที่สร้างด้วยเทคนิค epsilon-cross method ด้านหลังมีคำอธิบายอยู่ด้วยนิดหน่อยครับ

warut 24 กรกฎาคม 2006 16:02

3. ปฎิทินรูป fractal ปี 1996 ขนาด 11" x 11" ที่ผมยังไม่เคยแกะออกจากซองพลาสติกเลย อาจจะเก่า แต่ถ้าสนใจรูปเป็นหลักก็คงไม่เป็นไรนะครับ

warut 24 กรกฎาคม 2006 16:11

เป็นด้านหลังของปฏิทิน แสดงให้เห็นรูปที่อยู่ข้างใน ซึ่งผมก็ยังไม่เคยเห็นเลยเหมือนกันครับ

gools 24 กรกฎาคม 2006 16:17

:eek: เกินคำบรรยาย

gon 24 กรกฎาคม 2006 16:29

ของรางวัลอย่างแรกกับอันที่สองน่าสนใจมากครับ... :yum:

warut 24 กรกฎาคม 2006 18:05

4. พวงกุญแจ Pyraminx ซึ่งเป็น puzzle ในตระกูล Rubik แต่ง่ายกว่ามาก เดิมผมตั้งใจว่าจะบิดมันให้เข้าที่แล้วค่อยถ่ายรูป แต่เอาเข้าจริงๆปรากฎว่าทำไม่ได้ ลืมไปหมดแล้วครับ :p สภาพอาจจะค่อนข้างเก่า แต่ถ้ามองในแง่ของ puzzle ก็ยังใช้ได้ดีครับ แต่ละด้านนี่ยาวเกือบๆ 2" ก็คงไม่เหมาะจะใช้เป็นพวงกุญแจจริงๆสักเท่าไหร่ โดยเฉพาะอย่างยิ่งตัวล็อคกุญแจเป็นแบบหมุนๆ ทำให้มันหลุดออกมาเองได้ง่ายๆครับ

warut 24 กรกฎาคม 2006 21:49

5. หนังสือของสมาคมคณิตศาสตร์ที่รวบรวมบทความ 50 เรื่อง จากวารสารคณิตศาสตร์ของสมาคมฯ ครับ

warut 26 ตุลาคม 2006 23:57

ครับ... สำหรับผู้ที่มีคะแนนสะสม > 0 และต้องการรับรางวัล ก็ขอให้ส่ง pm ถึงผมบอก ชื่อ ที่อยู่ในประเทศไทย ที่ผมจะใช้ในการส่งของรางวัลไปให้ด้วยนะครับ

nongtum 27 ตุลาคม 2006 00:09

สรุปคือจบการแข่งขันแล้วใช่ไหมครับ

ขอบคุณที่เหนื่อยมาตลอดยี่สิบข้อครับ แม้หลังๆการแข่งจะหมดความตื่นเต้นและผู้แข่งขันไปบ้างก็เถอะ อาจเพราะคำแนะนำส่วนหนึ่งจากผมด้วยนแหละ แนะนำมาแต่หลายครั้งไม่สะดวกจะเล่นด้วย จนโดนคุณ nooonuii อาศัยความเก๋าแซงโค้งตอนท้ายไปในข้อยี่สิบก็เถอะ...

ของรางวัล... นั่นสินะ...

warut 27 ตุลาคม 2006 00:40

ยังครับ แต่ผมอยากทราบจำนวนผู้ที่ต้องการรับรางวัลอย่างคร่าวๆก่อน เพราะบางคนช่วงนี้อาจไม่ค่อยได้แวะมาที่นี่อีกแล้ว อย่างเช่น น้อง R-Tummykung de Lamar นี่ก็หายไปเลย :rolleyes:

ที่แน่ๆคือตอนหัวค่ำวันนี้ (ซักทุ่มนึงมั้ง) ผมจะโพสต์อีกหนึ่งข้อครับ คราวนี้จะกลับมาเป็นปัญหาแบบ conventional เหมือนเดิม เข็ดแล้วครับกับปัญหาแบบอื่นๆ ลองสังเกตดูสิครับ ข้อที่เป็นโจทย์เลขธรรมดาแบบที่เราเล่นกันอยู่เป็นประจำ จะค่อนข้างคึกคัก แต่พวกข้อแหวกแนวแทบทุกข้อจะกร่อยครับ :p

nooonuii 27 ตุลาคม 2006 12:06

จริงๆผมไม่ได้ตั้งใจจะแข่งขันอะไรหรอกครับ ตอนแรกก็นั่งดูอยู่เฉยๆ แต่มีอยู่ข้อนึงผมแสดงวิธีคิดอีกแบบนึงให้ดู ก็เลยได้คะแนนมา หลังจากนั้นก็เล่นกับเขาด้วยซะงั้น ใจจริงอยากมอบรางวัลให้ผู้แข่งขันท่านอื่นมากกว่าครับ เพราะถ้าส่งของรางวัลไปไว้ที่บ้านผม ผมก็คงไม่ได้ชื่นชมของรางวัลซักเท่าไหร่ อีกนานกว่าผมจะกลับไปเยี่ยมบ้านอีกครั้ง :p

warut 28 ตุลาคม 2006 21:50

พรุ่งนี้ประมาณ 7 โมงเช้า ผมจะแปะโจทย์เพิ่มอีก 2 ข้อ เป็นสองข้อสุดท้ายครับ แม้ว่าทั้งสองข้อนี้จะแก้ได้ด้วยเทคนิคพื้นๆ แต่คิดว่าคงไม่มีใครเคยเห็นอะไรทำนองนี้มาก่อน ดังนั้นผมคิดว่าน่าจะเป็นข้อที่ยากที่สุดเท่าที่เคยโพสต์มาครับ (ผมอาจจะเดาผิดอีกก็ได้)

warut 05 พฤศจิกายน 2006 15:20

update คะแนนล่าสุดครับ

nongtum 39 คะแนน
nooonuii 35 คะแนน
passer-by 16 คะแนน
R-Tummykung de Lamar 14 คะแนน
Mr.high 12 คะแนน
M@gpie, Timestopper_STG 10 คะแนน
Punk 6 คะแนน
poppoteorem, Alberta, Coco, Mastermander, Tony, nithi_rung 5 คะแนน

ถ้าผมบวกคะแนนใครผิดท้วงด้วยนะครับ

warut 04 มกราคม 2007 00:44

จบลงไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับสำหรับการแข่งขันนี้ ขอบคุณทุกๆท่านเป็นอย่างสูงที่เข้ามาร่วมเล่น และผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่าทั้งผู้ที่เข้ามาตอบ หรือแค่มาอ่านอยางเดียว คงจะได้รับประโยชน์กันไปบ้างไม่มากก็น้อย ทั้งในแง่การทำโจทย์ ความรู้เกี่ยวกับประวัติคณิตศาสตร์ และข่าวคราวในวงการ รวมไปถึงการใช้ LaTeX ตัวผมเองก็ได้ข้อมูลกลับไปพอควร บางอันก็สอดคล้องกับความเชื่อส่วนตัว แต่บางอันก็ทำให้ต้องประหลาดใจพอสมควรครับ

สำหรับเรื่องของรางวัล ใครอยากได้อะไรก็โพสต์เข้ามาได้เลยครับ ถ้าความต้องการบังเอิญตรงกัน คนที่ได้คะแนนสูงกว่าก็ได้ไป เดิมผมกลัวว่าของจะไม่พอต้องเพิ่ม แต่ตอนนี้คิดว่าน่าจะเหลือแล้วล่ะ ส่วน ชื่อและที่อยู่ในประเทศไทย สำหรับใช้ในการส่งของรางวัล ขอให้บอกมาทาง pm นะครับ

ผมจะรอคำตอบถึงประมาณกลางเดือนนี้ครับ

nongtum 04 มกราคม 2007 01:30

รบกวนช่วยแจงรายละเอียดหัวข้อบทความคร่าวๆในหนังสือรวมบทความ(รางวัลที่ห้า)ได้ไหมครับว่ามีเรื่องอะไรบ้าง แต่ผมยังไม่ตัดสินใจเลือกรางวัลนะครับ

warut 05 มกราคม 2007 21:44

มาแล้วครับ
.

warut 05 มกราคม 2007 21:47

warut 05 มกราคม 2007 21:51

Timestopper_STG 06 มกราคม 2007 11:23

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดรางวัลแต่ละรางวัลมีเพียงอย่างละ1ชิ้นใช่หรือเปล่าครับ
จะคำนวณโอกาสที่รางวัลจะเหลือมาถึงผมได้ถูกครับ :p

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 06:52