Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   คณิตศาสตร์อุดมศึกษา (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=2)
-   -   การแข่งขันตอบปัญหาคณิตศาสตร์ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=1236)

warut 27 ตุลาคม 2006 00:40

ยังครับ แต่ผมอยากทราบจำนวนผู้ที่ต้องการรับรางวัลอย่างคร่าวๆก่อน เพราะบางคนช่วงนี้อาจไม่ค่อยได้แวะมาที่นี่อีกแล้ว อย่างเช่น น้อง R-Tummykung de Lamar นี่ก็หายไปเลย :rolleyes:

ที่แน่ๆคือตอนหัวค่ำวันนี้ (ซักทุ่มนึงมั้ง) ผมจะโพสต์อีกหนึ่งข้อครับ คราวนี้จะกลับมาเป็นปัญหาแบบ conventional เหมือนเดิม เข็ดแล้วครับกับปัญหาแบบอื่นๆ ลองสังเกตดูสิครับ ข้อที่เป็นโจทย์เลขธรรมดาแบบที่เราเล่นกันอยู่เป็นประจำ จะค่อนข้างคึกคัก แต่พวกข้อแหวกแนวแทบทุกข้อจะกร่อยครับ :p

nooonuii 27 ตุลาคม 2006 12:06

จริงๆผมไม่ได้ตั้งใจจะแข่งขันอะไรหรอกครับ ตอนแรกก็นั่งดูอยู่เฉยๆ แต่มีอยู่ข้อนึงผมแสดงวิธีคิดอีกแบบนึงให้ดู ก็เลยได้คะแนนมา หลังจากนั้นก็เล่นกับเขาด้วยซะงั้น ใจจริงอยากมอบรางวัลให้ผู้แข่งขันท่านอื่นมากกว่าครับ เพราะถ้าส่งของรางวัลไปไว้ที่บ้านผม ผมก็คงไม่ได้ชื่นชมของรางวัลซักเท่าไหร่ อีกนานกว่าผมจะกลับไปเยี่ยมบ้านอีกครั้ง :p

warut 28 ตุลาคม 2006 21:50

พรุ่งนี้ประมาณ 7 โมงเช้า ผมจะแปะโจทย์เพิ่มอีก 2 ข้อ เป็นสองข้อสุดท้ายครับ แม้ว่าทั้งสองข้อนี้จะแก้ได้ด้วยเทคนิคพื้นๆ แต่คิดว่าคงไม่มีใครเคยเห็นอะไรทำนองนี้มาก่อน ดังนั้นผมคิดว่าน่าจะเป็นข้อที่ยากที่สุดเท่าที่เคยโพสต์มาครับ (ผมอาจจะเดาผิดอีกก็ได้)

warut 05 พฤศจิกายน 2006 15:20

update คะแนนล่าสุดครับ

nongtum 39 คะแนน
nooonuii 35 คะแนน
gools 24 คะแนน
passer-by 16 คะแนน
R-Tummykung de Lamar 14 คะแนน
Mr.high 12 คะแนน
M@gpie, Timestopper_STG 10 คะแนน
Punk 6 คะแนน
poppoteorem, Alberta, Coco, Mastermander, Tony, nithi_rung 5 คะแนน

ถ้าผมบวกคะแนนใครผิดท้วงด้วยนะครับ

warut 04 มกราคม 2007 00:44

จบลงไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับสำหรับการแข่งขันนี้ ขอบคุณทุกๆท่านเป็นอย่างสูงที่เข้ามาร่วมเล่น และผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่าทั้งผู้ที่เข้ามาตอบ หรือแค่มาอ่านอยางเดียว คงจะได้รับประโยชน์กันไปบ้างไม่มากก็น้อย ทั้งในแง่การทำโจทย์ ความรู้เกี่ยวกับประวัติคณิตศาสตร์ และข่าวคราวในวงการ รวมไปถึงการใช้ LaTeX ตัวผมเองก็ได้ข้อมูลกลับไปพอควร บางอันก็สอดคล้องกับความเชื่อส่วนตัว แต่บางอันก็ทำให้ต้องประหลาดใจพอสมควรครับ

สำหรับเรื่องของรางวัล ใครอยากได้อะไรก็โพสต์เข้ามาได้เลยครับ ถ้าความต้องการบังเอิญตรงกัน คนที่ได้คะแนนสูงกว่าก็ได้ไป เดิมผมกลัวว่าของจะไม่พอต้องเพิ่ม แต่ตอนนี้คิดว่าน่าจะเหลือแล้วล่ะ ส่วน ชื่อและที่อยู่ในประเทศไทย สำหรับใช้ในการส่งของรางวัล ขอให้บอกมาทาง pm นะครับ

ผมจะรอคำตอบถึงประมาณกลางเดือนนี้ครับ

nongtum 04 มกราคม 2007 01:30

รบกวนช่วยแจงรายละเอียดหัวข้อบทความคร่าวๆในหนังสือรวมบทความ(รางวัลที่ห้า)ได้ไหมครับว่ามีเรื่องอะไรบ้าง แต่ผมยังไม่ตัดสินใจเลือกรางวัลนะครับ

warut 05 มกราคม 2007 21:44

มาแล้วครับ
.

warut 05 มกราคม 2007 21:47

warut 05 มกราคม 2007 21:51

Timestopper_STG 06 มกราคม 2007 11:23

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดรางวัลแต่ละรางวัลมีเพียงอย่างละ1ชิ้นใช่หรือเปล่าครับ
จะคำนวณโอกาสที่รางวัลจะเหลือมาถึงผมได้ถูกครับ :p

warut 06 มกราคม 2007 15:14

ใช่ครับ เท่าที่ดูตอนนี้โอกาสก็คงเกือบๆ 100% น่ะครับ :laugh:

warut 15 มกราคม 2007 03:32

นี่ก็เข้ากลางเดือนแล้ว (ไม่เกี่ยวกับเรื่องหวยออกนะครับ :laugh: ) แต่ก็ยังไม่มีใครแจ้งความประสงค์ที่จะรับรางวัล ผมไม่มั่นใจว่าเป็นเพราะไม่มีใครอยากได้ หรือว่ายังลังเลอยู่ ถ้าปล่อยไปอย่างนี้เรื่อยๆ เรื่องมันก็จะคาราคาซัง ทำให้ผมไม่สามารถปิดรายการได้ซักที ดังนั้นผมจึงขอเปลี่ยนกติกาครับ เอาเป็นว่าผมให้เวลาต่อไปถึง 23:59 น. ของวันอาทิตย์ที่ 21 มกราคม 2550 (เวลาประเทศไทยตามมาตรฐานของเว็บบอร์ดนี้) ใครก็ตามที่เคยร่วมเล่นและมีคะแนนมากกว่า 0 คะแนนจะมีสิทธิ์รับรางวัล 1 รางวัล โดยคนที่เข้ามาโพสต์บอกก่อน (ไม่เกี่ยวกับคะแนนมากคะแนนน้อย) ก็จะได้ของชิ้นนั้นไป เลือกแล้วเลือกเลยเปลี่ยนใจไม่ได้นะครับ และต้องส่ง pm บอกชื่อ-ที่อยู่ในประเทศไทย ที่จะใช้ส่งของรางวัลไปให้ตามมาภายในครึ่งชั่วโมงด้วยครับ ถ้าภายในครึ่งชั่วโมงผมยังไม่ได้รับ pm คุณก็จะไม่มีสิทธิ์รับของรางวัลใดๆในรายการนี้อีกแล้ว และคนอื่นก็จะกลับมามีสิทธิ์เลือกของชิ้นนั้นได้อีก ถ้าของหมดก็คือจบ แต่ถ้าหมดเวลาแล้วของยังไม่หมด ผมก็จะได้เก็บของเสียที คงเข้าใจกันแล้วนะครับ เอาล่ะเริ่มได้เลยครับ :yum:

nongtum 15 มกราคม 2007 04:40

โอเคครับ เพื่อรักษาสิทธิ์ผมขอเลือกเป็นวารสารละกัน(มักน้อย ๕๕๕) เพราะผมเช็คราคาในประเทศของเหรียญกษาปณ์ของเกาส์ในเนตแล้วครับราคายังไม่เกินเอื้อมนัก และเผื่อหลายคนสนใจ จึงตัดสินใจเลือกรางวัลนี้ครับ

หมายเหตุ: ที่ไม่มีใครกล้าขอเพราะไม่มีใครเริ่มหรือเปล่าเอ่ย ที่เหลือขอต่อหลังไมค์ละกัน

warut 15 มกราคม 2007 06:35

ไม่ต้องหลังไมค์หรอกครับ หน้าไมค์นี่แหละดีแล้ว คนอื่นจะได้รู้ด้วยว่ามีอะไรเหลือบ้าง ไม่ต้องรอผมมาโพสต์บอก ไม่ต้องคิดมากครับ ยึดหลัก "ด้านได้อายอด" ไว้ก็พอแล้ว :yum:

M@gpie 15 มกราคม 2007 09:51

งั้นไม่เกรงใจกระผมขอเลือกเหรียญเกาส์ ละกันนะครับ

ปล. รบกวนถามพี่ warut ว่าเหรียญพวกนี้ ในเมืองไทยหาได้ไหมครับเนี่ย?

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 05:35