Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   ขอถามเรื่องคณะวิทยาฯ คณิตศาสตร์ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=17219)

Form 08 กันยายน 2012 21:56

ขอถามเรื่องคณะวิทยาฯ คณิตศาสตร์

พอดีผมอยู่ ม5 ครับ พรุ่งนี้ก็จะสอบ CU Sci เอาไว้ยื่นวิทยาศาสตร์ จุฬาอะครับ
คือส่วนตัวผมอยากเรียนวิศวะครับ แต่ก็สนใจคณะวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ด้วย เลยอยากทราบว่า คณะนี้เค้าเรียนอะไรบ้างแล้วจบไปทำอะไรครับ
ขอบคุณครับ :please:

JKhawNeaw 08 กันยายน 2012 22:15

http://stardustblog.exteen.com/20080813/entry-1
ลองเข้าไปอ่านดูนะครับ :happy:

http://stardustblog.exteen.com/20090314/entry
อันนี้เป็นข้อแนะนำสำหรับเด็กสายวิทย์ครับ :happy:

แม่ให้บุญมา 22 กันยายน 2012 07:38

คุณ JKhawNeaw แนะนำ link ที่ดีมากเลยครับ

JKhawNeaw 22 กันยายน 2012 08:49

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ แม่ให้บุญมา (ข้อความที่ 147283)
คุณ JKhawNeaw แนะนำ link ที่ดีมากเลยครับ

ขอบคุณครับ พอดีผมลองหาไปหามาก็เจอครับ :D

Real Matrik 25 กันยายน 2012 12:36

สวัสดีครับ พี่เป็นนิสิตภาควิชาคณิตศาสตร์ จุฬาฯ ปี 1
สำหรับการเรียนในภาควิชาคณิตศาสตร์นั้น แนะนำว่าควรจะมีความสามารถเฉพาะตัวที่ค่อนข้างดีครับ

gnap 25 กันยายน 2012 19:14

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Real Matrik (ข้อความที่ 147488)
สวัสดีครับ พี่เป็นนิสิตภาควิชาคณิตศาสตร์ จุฬาฯ ปี 1
สำหรับการเรียนในภาควิชาคณิตศาสตร์นั้น แนะนำว่าควรจะมีความสามารถเฉพาะตัวที่ค่อนข้างดีครับ

พี่เรียนเกี่ยวกับอะไรบ้างหรอครับ
แล้วจบไปจะประกอบอาชีพอะไรหรอครับ
ปล ผมก็อยากเข้าคณะนี้ครับ:please:

Real Matrik 27 กันยายน 2012 22:57

โทษทีที่ตอบช้าครับ
ในตลอดสี่ปีของ ป ตรีก็จะแบ่งการเรียนเป็นสองแบบหลักๆคือเน้นเพียว และประยุกต์(เช่นเกี่ยวกับการเงิน ประกันภัย)ส่วนอื่นๆเดี๋ยวมาเพิ่มเติมให้ครับ :)

Real Matrik 01 ตุลาคม 2012 01:14

เรื่องหลักสูตรสามารถดูจากตรงนี้ได้ครับ ว่าสามารถเลือกเรียนเกี่ยวกับอะไรได้บ้าง Click !!
และในวันที่ 14-18 พย. นี้ จุฬาฯ มีมหกรรมจุฬาวิชาการด้วยนะครับ ถ้าสนใจก็เข้ามาร่วมกิจกรรมได้ :laugh: (Facebook)

JKhawNeaw 01 ตุลาคม 2012 20:33

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Real Matrik (ข้อความที่ 147488)

ความสามารถเฉพาะตัว หมายถึงการมีเทคนิคเป็นของตัวเอง ใช่มั้ยครับ?

Real Matrik 01 ตุลาคม 2012 22:52

ความเก่งไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ครับ แต่มีก็ดีนะ ความสามารถเฉพาะตัวในที่นี้หมายถึง ความอดทนในการเรียน ใจรักในตัววิชา และมองความสวยงามในคณิตศาสตร์ออก ซึ่งแต่ละอย่างเป็นสิ่งที่เข้าใจได้ยากครับ(เหมือนกับการจะให้เขียนความหมายของสีแดงลงในพจนานุกรม) บอกก็เหมือนไม่บอก :laugh:

JKhawNeaw 02 ตุลาคม 2012 09:30

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Real Matrik (ข้อความที่ 147782)
ความเก่งไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ครับ แต่มีก็ดีนะ ความสามารถเฉพาะตัวในที่นี้หมายถึง ความอดทนในการเรียน ใจรักในตัววิชา และมองความสวยงามในคณิตศาสตร์ออก ซึ่งแต่ละอย่างเป็นสิ่งที่เข้าใจได้ยากครับ(เหมือนกับการจะให้เขียนความหมายของสีแดงลงในพจนานุกรม) บอกก็เหมือนไม่บอก :laugh:

อ่อครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :D
It's abstract. :laugh:

กิมจิ 05 ตุลาคม 2012 10:03

เป้าหมาย คือ เป็นอาจารย์มหาลัยครับ ผมสังเกตจากเพื่อนที่เก่งๆนะครับ ถ้าไม่เป็นอาจารย์มหาลัยหางานที่ตรงกับสายยากครับ พี่เรียนจบนานแล้ว(ที่จุฬา) ถามตัวเองว่าชอบคณิตศาสตร์หรือชอบคำนวณ เพราะเคยเข้าใจผิด 555+

nooonuii 05 ตุลาคม 2012 14:23

ถ้าคุณคิดว่าคุณเรียนวิชาคณิตศาสตร์ม.ปลายได้ดี และเรียนวิชาคณิตศาสตร์พื้นฐานจำพวกแคลคูลัสได้ดี

ยังไม่เพียงพอที่จะบอกตัวเองว่าคุณชอบเรียนคณิตศาสตร์

เตือนไว้ก่อนเพราะเจอมาเยอะที่มีทัศนคติแบบนี้ อย่างที่ #12 บอกครับ

คุณอาจจะชอบเพียงการคำนวณก็ได้ เมื่อเข้าไปเรียนในภาควิชาคณิตศาสตร์เต็มตัวสิ่งที่คุณจะได้เจอจะหนักกว่ามาก

และอาจจะเปลี่ยนทัศนคติเกี่ยวกับสาขาคณิตศาสตร์ที่คุณชอบทันที คนที่จะเรียนไปทางสายนี้ได้ดีคือคนที่เข้าใจ

วิชาตรรกศาสตร์และการพิสูจน์ได้ทะลุปรุโปร่งครับ ไม่ว่าจะไปทางสายบริสุทธิ์หรือประยุกต์

JKhawNeaw 05 ตุลาคม 2012 15:35

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii (ข้อความที่ 148005)
ถ้าคุณคิดว่าคุณเรียนวิชาคณิตศาสตร์ม.ปลายได้ดี และเรียนวิชาคณิตศาสตร์พื้นฐานจำพวกแคลคูลัสได้ดี

ยังไม่เพียงพอที่จะบอกตัวเองว่าคุณชอบเรียนคณิตศาสตร์

เตือนไว้ก่อนเพราะเจอมาเยอะที่มีทัศนคติแบบนี้ อย่างที่ #12 บอกครับ

คุณอาจจะชอบเพียงการคำนวณก็ได้ เมื่อเข้าไปเรียนในภาควิชาคณิตศาสตร์เต็มตัวสิ่งที่คุณจะได้เจอจะหนักกว่ามาก

และอาจจะเปลี่ยนทัศนคติเกี่ยวกับสาขาคณิตศาสตร์ที่คุณชอบทันที คนที่จะเรียนไปทางสายนี้ได้ดีคือคนที่เข้าใจ

วิชาตรรกศาสตร์และการพิสูจน์ได้ทะลุปรุโปร่งครับ ไม่ว่าจะไปทางสายบริสุทธิ์หรือประยุกต์

แล้วถ้ารู้สึกว่าคณิตศาสตร์เป็นวิชาที่มีลมหายใจ รู้สึกว่ามันมหัศจรรย์ รู้สึกว่ามันน่าค้นหา จะเรียกได้ว่าชอบคณิตศาสตร์หรือเปล่าครับ? ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้านบนด้วยครับ :great:

nooonuii 05 ตุลาคม 2012 16:12

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ JKhawNeaw (ข้อความที่ 148008)
แล้วถ้ารู้สึกว่าคณิตศาสตร์เป็นวิชาที่มีลมหายใจ รู้สึกว่ามันมหัศจรรย์ รู้สึกว่ามันน่าค้นหา จะเรียกได้ว่าชอบคณิตศาสตร์หรือเปล่าครับ? ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้านบนด้วยครับ :great:

คนที่กำลังจะเข้าค่ายสอวน. จะได้รู้ตัวตนของวิชาคณิตศาสตร์เร็วกว่าคนอื่น

จบค่ายหนึ่งค่อยมาบอกผมอีกทีก็ได้ครับว่าชอบคณิตศาสตร์จริงมั้ย

ส่วนคนที่ไม่มีประสบการณ์ในค่ายสอวน. คุณจะได้เจอคณิตศาสตร์ของจริงตอนเรียนปริญญาตรีปีสอง

ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าจะสายเกินไปมั้ยสำหรับคนที่คิดจะกลับหลังหัน

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 18:34