Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   เรขาคณิต (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=17)
-   -   problem from my book (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=5757)

tatari/nightmare 27 ตุลาคม 2008 22:23

problem from my book

(Around the world;Silk road MO2008)
กำหนดให้ ABC เป็นสามเหลี่ยมและ $A_0,B_0,C_0$ เป็นจุดกึ่งกลางด้าน $BC,CA,AB$ ตามลำดับ
และให้ $A_1,B_1,C_1$ เป็นจุดกึ่งกลางของเส้นหัก $BAC,ABC,CAB$ ตามลำดับ
จงพิสูจน์ว่า $A_0A_1,B_0B_1,C_0C_1$ ตัดกันที่จุดๆเดียว

God Phoenix 28 ตุลาคม 2008 00:11

อ่า... โทดทีครับ พอดีผมไม่มีเครื่องมือวาดรูปเรขา
สำหรับ Solution ผมขอให้วาดรูปตามแล้วดูนะครับ :sung::sung::sung:

God Phoenix 29 ตุลาคม 2008 23:13

อ่า... ว่าแต่ คุณ tatari nightmare
โจทย์นี้เอามาจากหนังสือเล่มไหนของคุณเหรอครับ :confused:
เพราะโจทย์ดูสวยดีครับ :happy: :sung:
ผมอยากลองซื้อมาทำซักเล่ม :D :yum:

tatari/nightmare 31 ตุลาคม 2008 22:28

อืม ผมรวบรวมเองครับ 555+
อีกสักข้อครับ
(The Extension of ISL2006 G1 or G2!!:from russia book)
กำหนดสี่เหลี่ยมนูน ABCD ให้จุด M อยู่ภายในสี่เหลี่ยมซึ่งทำให้ ABMD เป็นสี่เหลี่ยมด้านขนาน
ถ้า $\angle MDC=\angle MBC$ แล้วจงแสดงว่า $\angle MCD=\angle BCA$

Tomoyo_jung 01 พฤศจิกายน 2008 22:17

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tatari/nightmare (ข้อความที่ 42718)
อืม ผมรวบรวมเองครับ 555+
อีกสักข้อครับ
(The Extension of ISL2006 G1 or G2!!:from russia book)
กำหนดสี่เหลี่ยมนูน ABCD ให้จุด M อยู่ภายในสี่เหลี่ยมซึ่งทำให้ ABMD เป็นสี่เหลี่ยมด้านขนาน
ถ้า $\angle MCD=\angle MAD$ แล้วจงแสดงว่า $\angle CDM=\angle ADB$

อ่ารู้สึกว่าคุณ tatari/nightmare น่าจะพิมพ์ผิดนะคะ
น่าจะเป็น
$$ถ้า \angle MDC=\angle MBC,แล้วจงแสดงว่า \angle MCD=\angle BCA$ มากกว่านะคะ
ซึ่งถ้าเป็นเช่นนี้ดิฉันสามารถพิสูจน์ได้คะว่าเป็นจริง

Proof เราทำการเลื่อนสามเหลี่ยม MDC โดยเลื่อนให้จุด D ไปทับกับจุด A และจุด M
ไปทับกับจุด B นั่นคือเราเลื่อนตามแนวของสี่เหลี่ยมด้านขนาน และกำหนดว่าเราสามารถเลื่อนจุด C ไปที่จุด T
ดังนั้นเราจะได้ว่า AD,BM,CT ขนานกันทั้งหมด
ฉะนั้นเราจะได้ว่าขนาดมุม CBM เท่ากับขนาดมุม BCT
แต่เรามีว่าขนาดของมุม CBM และมุม CDM และขนาดมุม CDM จะต้องเท่ากับขนาดมุม TAB เพราะว่าสามเหลี่ยม ABT
และสามเหลี่ยม DMC นั้นเท่ากัน
เราจึงได้ว่าขนาดของมุม BAT และมุม BCT ซึ่งก็จะสมมูลกับได้ว่า A,C,B,T มีวงกลมล้อมรอบได้
ซึ่งจากตรงนี้เราจะได้ว่าขนาดของมุม BCA จะเท่ากับมุม BTA
แต่เพราะว่ามุม BTAและมุม MCD ต้องเท่ากันด้วยเหตุผลเดิม
ฉะนั้นเราจึงได้ว่าขนาดมุม BCA จึงเท่ากับขนาดของมุม MCD ซึ่งก็คือสิ่งที่เราต้องการนั่นเอง

ช่วยมาตรวจสอบข้อความของคุณด้วยนะคะ

tatari/nightmare 01 พฤศจิกายน 2008 22:26

ขอโทษทีครับ ผมแก้เรียบร้อยแล้วครับ

God Phoenix 09 พฤศจิกายน 2008 12:20

อ่า...คุณ Tatari/nightmare
สนใจขายหนังสือรวบรวมโจทย์ของคุณมั้ยครับ
ผมอยากซื้อ(ฉบับสำเนาก็ได้นะครับ) !!!!!

Julian 09 พฤศจิกายน 2008 13:04

นั่นซิครับ

ถ้าขาย ผมก็ยินดีซื้อฉบับสำเนาก็ได้ครับ

ราคาไม่มีปัญหา

dektep 09 พฤศจิกายน 2008 13:44

ผมขอด้วยคนสิครับ 555
ว่าแต่เล่มนี้ท่าน tatari ได้รวบรวมเป็นเล่มด้วยเหรอครับ ???

tatari/nightmare 09 พฤศจิกายน 2008 17:15

จะเอาจริงๆหรอ???

มันอยู่ในสมุดโน้ตหนะครับ ผมเขียนไว้แบบว่าเก็บไว้ดูคนเดียวแต่ถ้ามันมีประโยชน์กับผู้อื่นด้วยแล้วก็
เดี๋ยวผมจะลองเรียบเรียงให้ดูดีแล้วกันครับ :)

ปล. ใครอยากได้ก็ส่ง pm มาหาผมไว้ก่อนก็ได้ครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 04:25