Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   วิชาคณิตศาสตร์สามารถเอาไปประยุกต์กับการจีบสาวได้ยังไงบ้างครับ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=6653)

Sarawut_P 27 กุมภาพันธ์ 2009 10:50

วิชาคณิตศาสตร์สามารถเอาไปประยุกต์กับการจีบสาวได้ยังไงบ้างครับ

:wub::wub::wub: ลองมาแชร์ความคิดดูนะครับ สำหรับผมไม่เก่งคณิตศาสตร์เท่าไหร่ เลยจะรออ่านอย่างเดียว :p:p:p

Platootod 27 กุมภาพันธ์ 2009 11:25

จะจีบใครอ่ะคับ

[SIL] 27 กุมภาพันธ์ 2009 11:28

ลูกพี่ผมทำมาแล้ว :great:

Platootod 27 กุมภาพันธ์ 2009 11:34

ผมว่าไม่น่าจะได้นะคับ
การที่เราจะจีบใครแสดงว่ารักเค้า
ความรักบางทีไม่มีเหตุผลนะคับ
แต่คณิตศาตร์เนี่ยเหตุผลมีเสมอ

Sarawut_P 27 กุมภาพันธ์ 2009 13:44

จีบคนที่เรารักสิ

ความรักใช้หัวใจในการเรียนรู้
อยากเก่งคณิตศาสตร์ ก็ต้องใช้หัวใจในการเรียนรู้เหมือนกัน

ฮ่า ๆ

Platootod 27 กุมภาพันธ์ 2009 14:38

ผมใช้สมองคับ
(ล้อเล่นขำๆคับ)

[SIL] 27 กุมภาพันธ์ 2009 22:06

ถามคุฯ PoSh สิครับ:great:

TOP 28 กุมภาพันธ์ 2009 00:53

อย่างน้อยก็เรื่องทัศนคติอันหนึ่งละ :rolleyes:

ลองอ่านตัวอย่างการนำมาใช้จากบทความในหนังสือเล่มหนึ่ง :laugh:

อ้างอิง:

เคยเรียนวิชาเลขเรื่องความน่าจะเป็นกันไหมครับ ผมว่าทุกคนคงเคยผ่านมาบ้าง เช่น มีลูกบอลอยู่ 4 ลูก สีแดง ฟ้า ขาว เขียว ถ้าเอาบอลทั้งหมดมาใส่ในกล่อง แล้วลองหยิบมั่วๆออกมา 1 ลูก โอกาสที่จะได้ลูกบอลสีขาวเป็นเท่าไหร่ คำตอบก็คือ 1 ใน 4 0.25 หรือ 25%

การจีบสาวนั้นมันก็เป็นแบบเดียวกัน ไม่ได้ต่างอะไรกันเลย ทุกๆคนมีความน่าจะเป็น ในการที่จะจีบสาวติดเป็นของตัวเองจะมากหรือน้อยไม่เท่ากัน แต่สิ่งนึงที่รับประกันได้ก็คือ ไม่ว่าคุณจะเป็นใคร หน้าตาดูไม่ได้ขนาดไหน ความน่าจะเป็นของคุณมากกว่า 0 แน่นอน นั่นหมายความว่าอะไรครับ มันก็หมายความว่าถ้าคุณจีบสาวไปเรื่อยๆๆ อย่างน้อยคุณก็ต้อง จีบติดจนได้ ไม่มีใครมีความน่าจะเป็นเท่ากับ 0 ในโลกนี้

โอเคๆๆ คุณอาจจะคิดว่า "แล้วถ้าความน่าจะเป็นผมมันเท่ากับ 0.0000001 ล่ะ หยั่งงี้ไม่ต้อง จีบเป็นล้านๆคนเลยเหรอ" ใช่ครับถ้ามันเป็นอย่างนั้นคุณก็ต้องจีบซักล้านคน แต่ผมจะบอกอะไรให้ครับ ถ้าคุณได้อ่านบทความที่ผมเขียนทุกๆบทในเวปนี้ คุณเข้าใจ และนำไปใช้ในชีวิตจริงอย่างสม่ำเสมอ แล้วล่ะก็ ความน่าจะเป็นของคุณจะมากขึ้นจนคุณอาจจะตกใจได้ มันจะเพิ่มขึ้นโดยคุณแทบไม่รู้ตัว เลยทีเดียว

Ne[S]zA 28 กุมภาพันธ์ 2009 21:03

เหอะๆๆ น่าคิดนะ ความน่าจะเป็นของการจีบสาวเท่ากับ 0.0000001 นับไปคับทีละคนเดี๋ยวก็เจอคู่แท้TT

Sarawut_P 01 มีนาคม 2009 14:42

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TOP (ข้อความที่ 50540)
อย่างน้อยก็เรื่องทัศนคติอันหนึ่งละ :rolleyes:

ลองอ่านตัวอย่างการนำมาใช้จากบทความในหนังสือเล่มหนึ่ง :laugh:

น่าสนใจดีมากครับ

pure_mathja 01 มีนาคม 2009 18:49

ผมขอตอบแบบแนวคอหนังแล้วกันนะครับ

ลองหาหนังเรื่อง A Beautiful Mind มาดูน่าจะตอบคำถามได้ดีเลยทีเดียวครับ
(เป็นชีวประวัติของ John Nash ผู้ที่ได้รับ Nobel สาขาเศรษศาสตร์)

แนะนำหนังที่น่าสนใจเป็น Mathematical Films ครับ
1. Proof (แนว Romantic)
2. Good Will Hunting
3. Pi (หนังภาพขาว-ดำ โหดมาก ดูแล้วกดดัน)
4. Numbers ตอนนี้มีถึง Fourth season แล้ว
5. The Oxford Murders
6. Cube (เกี่ยวกับ Prime Numbers โหดมากเรื่องนี้)

ผมชอบทุกเรื่องละครับ

MR.Quest 05 มีนาคม 2009 17:41

ลองไปไม่ถึง1000000คนก็ติดคับ
คนเรามีสัญชาตญาณทำให้รู้ว่าคนไหนรักจริง

mathematiiez 06 มีนาคม 2009 13:15

คล้ายๆ มั้ง ก็ก่อนเริ่มจีบจะรู้สึกว่าคนนี้ใช่
ก็เหมือนทำโจทย์ ก่อนทำก็รู้สึกว่าโจทย์นี้ต้องใช้วิธีไร ไรงี้มั้ง
555+

-*-' 20 มีนาคม 2009 09:35

ง่ายมาก ก็เรียนเลข เก่งๆ แล้วเอาไปสอน สาว ไง เริ่มจากสอน เดี๋ยวก็สนิทไปเองแหละ อิอิ
แต่เน้นว่าต้องให้เก่งจิงๆ ไม่เก่งเค้าไม่เอาไปสอนหรอก 55

-*-' 20 มีนาคม 2009 09:37

บางครั้ง เวลาผมคิดเลข ได้คำตอบที่ถูกต้อง ก็ไม่รู้จะเอาเหตุผลอะไรมาอธิบายวิธีที่ผมทำ นะ อิอิ

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod (ข้อความที่ 50491)
ผมว่าไม่น่าจะได้นะคับ
การที่เราจะจีบใครแสดงว่ารักเค้า
ความรักบางทีไม่มีเหตุผลนะคับ
แต่คณิตศาตร์เนี่ยเหตุผลมีเสมอ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 11:37