Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=31)
-   -   โจทย์แก้เซ็ง ง่ายๆ แค่นับเลข (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=7217)

banker 04 พฤษภาคม 2009 16:40

โจทย์แก้เซ็ง ง่ายๆ แค่นับเลข

โจทย์ข้อนี้ คุณไม่น่าจะเห็นที่ไหนมาก่อน เพราะเพิ่งคิดได้ตอนวันหวยออก

นิยาม

การเปล่งเสียงเป็นพยางค์ 1 ครั้ง หมายถึงการออกเสียง 1 พยางค์ เช่น
1 = เปล่งเสียง 1 ครั้ง
15 = สิบ-ห้า = เปลี่ยงเสียง 2 ครั้ง
1255 = หนึ่ง-พัน- สอง- ร้อย -ห้า - สิบ -ห้า = เปล่งเสียง 7 ครั้ง
10000 = หนึ่ง - หมื่น = เปล่งเสียง 2 ครั้ง
13523 = หนึง-หมื่น-สาม-พัน-ห้า-ร้อย-ยี่-สิบ-สาม = เปล่งเสียง 9 ครั้ง

ได้ทดลองแล้ว หนึ่งวินาที สามารถเปล่งเสียงได้ 8 ครั้ง

ถามว่า ถ้านับ 1 ถึง หนึ่งล้าน ใช้เวลาเท่าไร

ข้อกำหนด กำหนดว่า ไม่ต้องกิน ไม่ต้องนอน ไม่ต้องถ่าย แต่ให้หายใจได้ :D

อ้อ ... ยังไม่ได้คิดคำตอบนะครับ เพิ่งคิดโจทย์ได้

square1zoa 04 พฤษภาคม 2009 16:48

Oh it's very long time.

LightLucifer 04 พฤษภาคม 2009 19:10

Take it easy (if you can) but I can't.:aah::aah::aah:

Ne[S]zA 04 พฤษภาคม 2009 19:25

ถ้า 1000 พอไหว ลดเหลือ 1000 ได้ไหมครับอิอิ
เพราะรูปแบบมันคงตัว แต่ถ้า 1ล้าน มันเยอะเกินครับอิอิ

LightLucifer 04 พฤษภาคม 2009 20:44

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Ne[S]zA (ข้อความที่ 55873)
ถ้า 1000 พอไหว ลดเหลือ 1000 ได้ไหมครับอิอิ
เพราะรูปแบบมันคงตัว แต่ถ้า 1ล้าน มันเยอะเกินครับอิอิ

Confirm!!!!!!!!!

banker 05 พฤษภาคม 2009 08:23

วัยหวยออกเขาพูดถึงเงินล้านกัน ก็เลยนึกว่า ถ้าเรานับถึงล้าน จะใช้เวลาเท่าไร

แต่ถ้าท่านพอใจแค่รางวัลเลขท้าย พันเดียว หรือหมื่นเดียว
จะลองทำดูก็ได้นี่ครับ ผมไม่มีเฉลย ไม่มีคำตอบ มีแต่มาช่วยกันคิด ช่วยกันเฉลย สักวันอาจเป็นข้อสอบแข่งขันที่ไหนสักแห่งก็ได้ :D
(โจทย์ลักษณะนี้ที่เคยเห็นก็มีแต่ถามว่า มี 0 กี่ตัว หรือมี 9 กี่ตัว)

owlpenguin 05 พฤษภาคม 2009 12:44

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker (ข้อความที่ 55890)
วัยหวยออกเขาพูดถึงเงินล้านกัน ก็เลยนึกว่า ถ้าเรานับถึงล้าน จะใช้เวลาเท่าไร

แต่ถ้าท่านพอใจแค่รางวัลเลขท้าย พันเดียว หรือหมื่นเดียว
จะลองทำดูก็ได้นี่ครับ ผมไม่มีเฉลย ไม่มีคำตอบ มีแต่มาช่วยกันคิด ช่วยกันเฉลย สักวันอาจเป็นข้อสอบแข่งขันที่ไหนสักแห่งก็ได้ :D
(โจทย์ลักษณะนี้ที่เคยเห็นก็มีแต่ถามว่า มี 0 กี่ตัว หรือมี 9 กี่ตัว)

ใจเย็นๆแล้วค่อยๆนับก็คิดออกคับ:)

สังเกตว่าเวลาออกเสียงตัวเลขในแต่ละหลัก เช่น abcd เราก็จะออกเสียงว่า a-พัน-b-ร้อย-(c)-สิบ-d
นั่นคือสำหรับตัวเลขแต่ละตัวที่เป็นหลักร้อย พัน หมื่น แสน หรือล้าน เราจะออกเสียง 2 ครั้งต่อตัวเลข 1 ตัว (ยกเว้นถ้ามันเป็น 0 ก็จะไม่ออกเสียงเลย)
สำหรับหลักสิบ จะจุกจิกตรงที่ถ้ามันเป็น 1 จะอ่านแค่ สิบ แต่ถ้ามันมากกว่า 1 ก็ออกเสียง 2 ครั้งต่อตัวเลข 1 ตัว (จะยี่-สิบ ก็ 2 ครั้ง)(ยกเว้นถ้ามันเป็น 0 ก็จะไม่ออกเสียงเลย)
สำหรับหลักหน่วยก็จะออกเสียงตัวละ 1 ครั้งเสมอ (ยกเว้นถ้ามันเป็น 0 ก็จะไม่ออกเสียงเลย)

แล้วก็ถึงแม้ว่าตัวเลขนั้นจะมีคำว่า "เอ็ด" (จากสิบเอ็ด หนึ่งร้อยเอ็ด) ก็ยังออกเสียง 1 ครั้ง เข้าตามกฎที่เขียนไว้ข้างต้น

ต่อไปก็แค่นับจำนวนของ ตัวเลขแ่ต่ละตัวถูกเขียนในแต่ละหลักเป็นจำนวนกี่ครั้ง ซึ่งเชื่อว่าคงทำได้กันอยู่แล้ว

[SIL] 05 พฤษภาคม 2009 15:43

150000 อ่านว่า แสนห้า หรือ หนึ่งแสนห้าหมื่นครับ ^^

Ne[S]zA 05 พฤษภาคม 2009 15:46

หนึ่งแสนหน้าหมื่นครับตามหลักการอ่านที่ถูกต้อง
คุณ [SIL] นั่งนับถึงหนึ่งแสนห้าหมื่นแล้วหรอครับอิอิ

banker 05 พฤษภาคม 2009 15:46

150,000 อ่านว่า หนึ่ง-แสน-ห้า -หมื่น = 4 ครั้ง (4 พยางค์) อ่านแบบเต็มๆครับ

อ้อลืมบอกไป เวลานับ อนุโลมเรื่อง ร. เรือ และคำควบกล้ำ ไม่ต้องชัดเจนก็ได้ครับ :D

หยินหยาง 05 พฤษภาคม 2009 15:55

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker (ข้อความที่ 55865)
ถามว่า ถ้านับ 1 ถึง หนึ่งล้าน ใช้เวลาเท่าไร

ข้อกำหนด กำหนดว่า ไม่ต้องกิน ไม่ต้องนอน ไม่ต้องถ่าย แต่ให้หายใจได้ :D

เรื่องนับเลขคิดเลขพอไหว แต่ที่ไม่ไหวก็ตรงที่ข้อกำหนดนี่แหละ "ไม่ต้องกิน ไม่ต้องนอน ไม่ต้องถ่าย แต่ให้หายใจได้ "
เพราะถ้าทำถึงขนาด ไม่ต้องกิน ไม่ต้องนอน ไม่ต้องถ่าย สุดท้ายก็ไม่หายใจซิครับ :died:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 21:41