Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   เพื่อนๆๆมีวิธีอย่างไรมีความสุขกับคณิตศาสตร์ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=10330)

yonexyy 16 มีนาคม 2010 22:02

เพื่อนๆๆมีวิธีอย่างไรมีความสุขกับคณิตศาสตร์

เนื่องมากจาก พอผมนั่งๆๆคิดเลขไป ตอนช่วงข้อที่ทำได้ก็ทำผ่าน พอข้อที่ทำไม่ได้ ก็ทิ้งไป แล้วก็เกิดความเซ็งเครียดรู้สึก:tired:แย่มากๆๆเลยเห็นคนในบอร์ดคิดออก :wacko:แต่ผมทำไม่ได้เลย T_T เศร้า:(:(:(:(

nooonuii 16 มีนาคม 2010 22:39

ลองตอบคำถามนี้ดูครับ

ถ้าคิดโจทย์ไม่ออกจะทำอย่างไร

1. เลิกคิด ไปเล่นเกมดีกว่า

2. เลิกคิด เปลี่ยนไปทำโจทย์ข้อที่ง่ายกว่า

3. เลิกคิด ไปทำอย่างอื่นสักพัก แล้วกลับมาคิดใหม่

4. ขอคิดต่ออีกสองชั่วโมงละกัน

5. หาหนังสือมาอ่านเพิ่มเติม

6. ถามผู้รู้

ตอนนี้คุณอยู่ที่ระดับไหน ?

Siren-Of-Step 17 มีนาคม 2010 13:29

ผมข้อ 4 ครับ ถ้าคิดไม่ออกจะคิดไปเรื่อยๆ จนกว่ามันจะได้ คือต้องใจเย็น ๆ ครับ คิดว่า ข้อนี้ เราจะใช้อะไรมาช่วย มีเทคนิคอะไร แต่ ถ้าไม่ไหวจริง ๆอย่างเช่น เรขาคณิต ที่ผมไม่ถนัด ก็ ขอ ข้ามก่อนละครับ

พี่ๆ moderator เล่นดอทกับผมซักตา ไหมครับ อิอิ

nongtum 17 มีนาคม 2010 14:40

เล่นไม่เป็นครับ กลัวเข้าไปเล่นแล้วจะติด ไม่ต้องปั่นงานกันพอดี อีกอย่างไม่อยากมีปัญหากับเหล่าเกรี--และติ่--ูทั้งหลายด้วย

ส่วนใหญ่ผมมักจะทำข้อสามหรือสองก่อน โดยอาศัยข้อห้าช่วย แล้วค่อยย้ายไปข้อสี่ครับ อาจมีข้อหนึ่งบ้างประปราย แล้วใช้ข้อหกเป็นตัวเลือกสุดท้ายครับ

yonexyy 17 มีนาคม 2010 16:48

6. ถามผู้รู้ ครับ

หยินหยาง 17 มีนาคม 2010 19:35

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step (ข้อความที่ 82407)
พี่ๆ moderator เล่นดอทกับผมซักตา ไหมครับ อิอิ

พี่ๆ moderator เค้าไม่กล้าเล่นหรอกครับ เพราะเค้ากลัวตาเปียก:p:p

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum (ข้อความที่ 82417)

ส่วนใหญ่ผมมักจะทำข้อสามหรือสองก่อน โดยอาศัยข้อห้าช่วย แล้วค่อยย้ายไปข้อสี่ครับ อาจมีข้อหนึ่งบ้างประปราย แล้วใช้ข้อหกเป็นตัวเลือกสุดท้ายครับ

อย่างนี้ที่เค้าเรียกว่าเคลื่อนกายย้ายร่างใช่มั้ยครับ รวมๆแล้วก็ต้องเป็นระดับ 2+3+5+4+1+6 = 21 แน่เลย :great::p:p

napolsmath 17 มีนาคม 2010 22:23

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii (ข้อความที่ 82373)

2. เลิกคิด เปลี่ยนไปทำโจทย์ข้อที่ง่ายกว่า

3. เลิกคิด ไปทำอย่างอื่นสักพัก แล้วกลับมาคิดใหม่

ผมข้อ6ครับ

nooonuii 17 มีนาคม 2010 22:53

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step (ข้อความที่ 82407)

คืออะไรเหรอครับ เล่นไม่เป็น ผมเล่นเป็นแต่ minesweeper กับ Mahjong :D

หยินหยาง 17 มีนาคม 2010 23:04

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii (ข้อความที่ 82486)
อ้างอิง:

คืออะไรเหรอครับ เล่นไม่เป็น ผมเล่นเป็นแต่ minesweeper กับ Mahjong :D

อย่างงี้นี่หละ ที่เค้าเรียกว่าช่องว่างระหว่างวัย:D:D

มาตอบแบบทางการหน่อย
คุณเคยมีความสุขมั้ยครับ ถ้าเคย ทำอย่างไรถึงมีความสุขละครับ ก็ใช้หลักคิดแบบนั้นทำกับคณิตศาสตร์ดูซิครับ ได้ผลอย่างไรมาเล่าสู่กันฟังได้ครับ :cool:

TaPaew 18 มีนาคม 2010 12:53

สำหรับผมจะมีความสุขเวลาเรียน หรือ ทำโจทย์วิชาเคมี ฟิสิกส์ ชีววิทยา และอังกฤษ มากกว่า คณิตศาสตร์ :yum:

แต่ผมก็ไม่เคยเครียดเวลาำทำโจทย์คณิตศาสตร์ไม่ได้

ถ้าทำไม่ได้จริงๆผมจะเลือกวิธีไปถาม เืพื่อน อาจารย์ครับ

แงๆ ปีนี้เป็นปีสุดท้ายสำหรับชีวิตม.ปลายแล้ว ปีหน้าจะเข้ามหา'ลัยแล้วว!!
แต่ปัญหาคืออ่านหนังสือไม่จำเลยสักตัว ทำไงดีๆ??:cry:

Siren-Of-Step 18 มีนาคม 2010 19:15

อย่าไปเครียดกับการทำโจทย์มากครับ มันจะให้เราคิดไม่ออก

Little Penguin 18 มีนาคม 2010 19:39

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii (ข้อความที่ 82373)

สนใจว่า แต่ละข้อ สื่อให้เห็นว่า ถ้าตอบช้อยส์นี้ แล้วจะเป็นยังไงเหรอครับ

ป.ล.สำหรับผม เรียงตามลำำดับ คิดว่าเป็น 2=3>6>5>1>4 ครับ

nooonuii 19 มีนาคม 2010 01:34

อ้างอิง:

ขอตอบเหมือนเกมทายนิสัยละกัน น่าจะสนุก ตรงหรือไม่ตรงมาบอกกันได้ครับ

คนที่เลือกข้อ 1 คุณยังมีความอดทนน้อยเกินไป อันนี้ไม่ส่งผลดีต่อการเรียนทุกวิชาอยู่แล้ว

คนที่เลือกข้อ 2 คุณยังไม่มีความมั่นใจในความสามารถของตัวเอง แต่ก็ยังสู้ไม่ถอย

คนที่เลือกข้อ 3 คุณเป็นคนที่มีความมุ่งมั่นในการแก้ปัญหา

นักคณิตศาสตร์ที่ประสบความสำเร็จจะใช้ข้อ 3 กันเยอะ

การหยุดคิดสักพักจะช่วยให้เรามองเห็นวิธีการใหม่ๆในการแก้ปัญหาด้วย

คนที่เลือกข้อ 4 คุณเป็นคนมีความอดทนเป็นเลิศ แต่ก็มีความดื้อรั้นอยู่ในตัว

ข้อ 5 กับ 6 เป็นสองข้อที่ทุกคนต้องมีกันอยู่แล้ว

แต่ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเลือกใช้วิธีไหน

สำหรับผม ผมใช้บริการข้อ 5 มากกว่าข้อ 6

เนื่องจากเป็นโรคกลัวครูมาตั้งแต่เด็ก (คุณครูตอนเรียนชั้นประถมดุมาก) :cry:

t.B. 19 มีนาคม 2010 03:36

#2 สำหรับผมคงเลือกข้อ 1 อะครับ :cool: แต่บางทีก็ต้องดูด้วยว่าโจทย์มันน่าสนใจรึเปล่า

ถ้าน่าสนใจก็จะทำทุกข้ออื่นๆที่กล่าวมา หาไปเรื่อยๆจนกว่าจะหาได้หรือลืมไปเลย(ว่ายังเหลือข้อนั้นอยู่ที่ยังคิดไม่ได้) :haha:

กระบี่ไร้คม 19 มีนาคม 2010 08:08

สำหรับผมอยู่ที่ข้อ4ครับเพราะถ้าผมทำเลขไม่ได้ก็จะเเค้นโจทย์เเล้วก็ทำต่อครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 00:02