Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   เรียนอะไรดี (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=6427)

love123 01 กุมภาพันธ์ 2009 10:05

เรียนอะไรดี

คือว่า ตอนนี้กำลังสับสนว่าจะเลือกเรียนอะไรดี
ระหว่าง คณะวิทยา ภาคคณิต จุฬา กับ คณะวิทยา ภาคคณิตประยุกต์ ของมหาลัยอื่น

อยากจะขอคำแนะนำว่าควรเรียนอันไหน มันต่างกันยังไง อันไหนดีกว่า หรือมีอันอื่นแนะนำไหมคะ(อยู่มอหกอะคะ)

Pocket 02 กุมภาพันธ์ 2009 11:12

ตอนนี้ผมเรียนคณิตประยุกต์ อยุ่ที่พระนครเหนือครับ

ถ้าจะถามว่าเรียนอันไหนดี ระหว่างpure math or applied math มันก็ขึ้นอยุ่กับบุคคลน่ะครับ

ถ้าน้องอยากเรียนคณิตศาสตร์เพื่อไปเป็นนักวิชาการเลย เรียน pure math ไปเลยก็ได้ แต่ถ้าต้องการนำแมทเพื่อไปทำงานหรือเป็นพื้นฐานในการทำงานในสาขาอื่นๆอีก applied math ก็ไม่ใช่เรื่องเสียหาย

แต่สำหรับตัวผมเองแล้ว ตอนแรกก็อยากเรียนpure math เหมือนกัน

แต่ตอนนี้ผมว่า ไม่ว่าที่ไหนสำหรับผมก็เหมือนกัน ถ้าอยากรู้เรื่องmath จริงๆ แม้จะเรียน applied ก็สามารถถามอาจารย์ได้ เพียงแค่น้องมีความตั้งใจใฝ่รู้เท่านั้นเอง

อย่างตัวผมเอง เวลามีอะไรสงสัยเกี่ยวกับแมท แม้จะไม่ได้เกี่ยวข้องกับบทเรียน ผมก็เอาไปถามอาจารย์ ผมว่าอาจารย์ส่วนใหญ่เขาก็อยากตอบ เขาชอบเด็กที่มีความกระตือรือร้นนะ เพราะถ้าเขาเป็นถึงอาจารย์ ความรู้เขาไม่ได้มีเท่าที่สอน แต่เขาก็ต้องสอนเฉพาะเท่าที่ต้องสอน บางครั้งเขาเลยอาจอยากกระตุ้นความทรงจำส่วนอื่นๆขึ้นมาบ้างก็ได้

อาจารย์แมทที่นี่ใจดีคับ หุหุ

ตัดสินใจให้ดีคับ อนาคตอยุ่ในกำมือเรา แม้อาจดูเหมือนเลือกไม่อยาก แต่สุดท้ายก็ไม่อาจเลือกอะไรได้เลย

พอดีตอนผมอยุ่ปีหนึ่ง มีรุ่นพี่คนนึงเขาซิ่ลมาจากpure math จุฬา มาเรียนที่ applied stat ที่พระนครเหนือนี่เเหละ ผมก็ไม่แน่ใจว่าเขาซิ่ลมาเพราะอะไร แต่พี่เขาก็เก่งนะ ได้แมท 1(หรือแคลคูลัส1)ได้เกรด A คนเดียว จากทั้งมหาลัยอ่ะ ขนาดภาคภาคผมยังมะมีใครได้เลย

สู้ๆเพื่ออนาคตครับ หนทางยังอีกยาวไกล

ครูนะ 02 กุมภาพันธ์ 2009 22:28

เรียน คณิตศาสตร์บริสุทธิ์ จุฬา ดีที่สุดแล้วครับ คณิตศาสตร์ประยุกต์มันไม่สำคัญ ถ้าพิสูจน์ Pure Math ได้ applied Math จะเป็นเองครับ เพราะคนส่วนใหญ่จะหนี Pure แล้วไป applied แต่ความจริงคือ Pure เป็นต้นกำเนิดของ applied จำเป็นต้องเรียน Pure ไม่ใช่เรียน applied อยากบอกให้คนทั่วไปได้รู้และจะได้เดินไปในทางที่ถูกต้องครับ

mongravirna 03 กุมภาพันธ์ 2009 11:14

ผมเรียนอยู่ภาคคณิตที่จุฬาฯครับ
โดยส่วนตัวคิดว่าดี คุณภาพอาจารย์สูง

แต่ผมเห็นต่างจากครูนะนิดหน่อยนะครับ

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ครูนะ (ข้อความที่ 48860)
เรียน คณิตศาสตร์บริสุทธิ์ จุฬา ดีที่สุดแล้วครับ คณิตศาสตร์ประยุกต์มันไม่สำคัญ ถ้าพิสูจน์ Pure Math ได้ applied Math จะเป็นเองครับ เพราะคนส่วนใหญ่จะหนี Pure แล้วไป applied แต่ความจริงคือ Pure เป็นต้นกำเนิดของ applied จำเป็นต้องเรียน Pure ไม่ใช่เรียน applied อยากบอกให้คนทั่วไปได้รู้และจะได้เดินไปในทางที่ถูกต้องครับ

ที่ว่า"คณิตศาสตร์ประยุกต์มันไม่สำคัญ" ผมเองไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่
แล้วก็ "ถ้าพิสูจน์ pure ได้ applied จะเป็นเอง" นี่ก็ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่ครับ

ถ้าผู้สนใจมาอ่านข้อความของผม
ผมอยากให้ลองคิดเล่นๆดูนิดนึงครับ ว่าทำไมผมถึง "ไม่ค่อยเห็นด้วย" กับสองประโยคข้างต้น

ไงๆจขกท. ก็เลือกดีๆแล้วกันครับ
ไม่งั้นเสียเวลาชีวิตฟรีๆ มันไม่คุ้มมากเท่าไหร่เลยครับผม

Pocket 03 กุมภาพันธ์ 2009 22:02

คือว่าผมไม่ได้หนีนะ แต่ว่าแค่สอบติดที่นี่ก่อน และพอดี ผมป็นคนเรียนแบบไม่ชอบอ่านหนังสือมากมาย แค่เข้าใจก็ทำได้ แต่ไม่ใช่พวกบ้าอ่านหนังสือ ก่อนสอบ ผมไม่เคยนั่งอ่านหนังสือเลย หมายถึงช่วงแอดมิชชันน่ะครับ และพอดีสอบที่นี่ติด โดยอาศัยความรู้เท่าที่มี

ผมชอบแมทก็ตรงที่ต้องอาศัยความเข้าใจ ไม่ใช่ท่องจำ การเรียนแบบท่องจำ มันไม่ใช่แมทในความคิดของผมครับ และผมก็เบื่ออะไรที่มันต้องท่องๆ จำๆ ทั้งปีทั้งชาติดไรไม่เปนหรอกครับ ได้แต่นั่งอยุ่ในกรอบความคิดของคนอื่นเท่านั้น

และถ้าคุณอยากรู้จริงๆ ไม่ว่าจะpure or applied มันก็ไม่ได้ต่างกันหรอกครับ

นักคณิตศาสตร์บางคนยังไม่ได้เรียนเลยด้วย หมายถึงศึกษาด้วยตัวเองน่ะครับ

ทุกสิ่งอยุ่ที่ความคิดของคุณเองเเหละครับ ว่าจะเลือกอะไร

ไอน์สไตน์เคยบอกไว้ว่า "จินตนาการ สำคัญกว่าความรู้" ตอนนี้ผมก็ใช้ประโยคนี้เป็นจุดยืนอยุ่น่ะครับ

ครูนะ 11 กุมภาพันธ์ 2009 00:21

ครูนะ

เห็นด้วยกับ Pocket ครับ แต่นิดนึงตรงคำกล่าวของไอนสไตน์ที่ว่า จินตนาการเหนือความรู้ ซึ่งโดยความจริงแล้ว
ไอนสไตน์มีความรู้ทางฟิสิกซ์ที่แน่นและลึกมากครับ พอผนวกกับจินตนาการจึงได้ความยิ่งใหญ่ทางทฤษฎีครับ

กรza_ba_yo 12 กุมภาพันธ์ 2009 19:43

อืมคับ

เป็นการเเสดงความเห็นได้เยี่ยมมากคับผม

นับถือๆ

คusักคณิm 12 กุมภาพันธ์ 2009 20:50

ความจริง จะเรียน อะไรก็ได้
แต่ขอให้จบมานำความรู้ มาพัฒนา ประเทศ ได้หรือไม่
ถ้าจบสูงไ ม่มา พั ฒนา ประเทศก็ไร้ประโยชน์
คำถาม คือ ถ้าไม่นำความรู้ มาพัฒนา ประเทศ เรียนไปเพื่อไร ล่ะ???

ขอให้ พี่ เลือกในสิ่งที่ชอบ และ ถ้าเรียนจบก็ช่วยนำมาพัฒนาประเทศด้วยก็ล่ะกัน
ช่วยปฏิัวัติการศึกษาของไทยที

คนรักคณิต:p

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 04:09