Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=31)
-   -   แฟกทอเรียล(factorial) ม.ต้นครับ ขอวิธีคิดนะครับ คิดได้กี่วิธีครับ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=13082)

MathTq 13 กุมภาพันธ์ 2011 22:45

แฟกทอเรียล(factorial) ม.ต้นครับ ขอวิธีคิดนะครับ คิดได้กี่วิธีครับ

โจทย์ :wub: นิยามของfactorial n!=[n-1][n-2]...... 1 ; เมื่อ n เป็นจำนวนเต็มบวก จำนวนนับ n ทั้งหมดซึ่งน้อยกว่า 99 ที่ทำให้ [n-1]! หารด้วย n ไม่ลงตัวมีกี่จำนวน

ขอวิธีคิดแบบธรรมดา กับ แบบspeedด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

LightLucifer 13 กุมภาพันธ์ 2011 23:18

ถ้า n เป็นจำนวนประกอบจะได้ว่า n=pq เมื่อ p,q>1 และ p,q < n-1
นั่นคือ n|(n-1)!
ดังนั้น n เป็นจำนวนเฉพาะ
ที่เหลือก็นับเอา

Amankris 13 กุมภาพันธ์ 2011 23:43

@#2
ลืมไปตัวนึงนะครับ

กิตติ 14 กุมภาพันธ์ 2011 16:42

นิยามที่โจทย์กำหนด ไม่เข้าข่ายของFactorial....เพราะ$n!=n(n-1)(n-2)....4.3.2.1$
ที่ีโจทย์กำหนดนั้นเป็นนิยามเฉพาะในโจทย์ว่า $n*=(n-1)(n-2)....4.3.2.1$....ผมขอเขียนแทนว่า$n*$ เดี๋ยวจะงงกับFactorial
$\frac{n*}{n}=\frac{(n-1)(n-2)....4.3.2.1}{n} $
อย่างที่LightLuciferบอกว่า โจทย์ข้อนี้ถามถึงจำนวนเฉพาะที่อยู่ระหว่าง 2-99
จำนวนเฉพาะระหว่าง 1ถึง99 คือ $ 2,3,5,7,11,13,17,19,23,29,31,37,41,43,47,53,59,61,67,71,73,79,83,89,97$
ที่ขาดไปคือเลข 4 เพราะ$4*=1.2.3$ หารด้วย 4 ไม่ลงตัว

LightLucifer 14 กุมภาพันธ์ 2011 19:38

จริงด้วย =="

MathTq 14 กุมภาพันธ์ 2011 22:21

โทดทีครับเขียนย่อครับ :cry::cry::cry:โทษร้ายแรงมากนิยามผิด

เวร ได้ 24 อย่าเวอร์ ลมปราณไร้สภาพ 24 คะแนน บ้าไร ตํ่ากว่าคะแนนเฉลี่ย แบบนี้จะให้เชื่อได้ไมนี้ที่บอกมาอะ T-T

yellow 14 กุมภาพันธ์ 2011 23:52

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ MathTq (ข้อความที่ 110565)
เวร ได้ 24 อย่าเวอร์ ลมปราณไร้สภาพ 24 คะแนน บ้าไร ตํ่ากว่าคะแนนเฉลี่ย แบบนี้จะให้เชื่อได้ไมนี้ที่บอกมาอะ T-T

อ้าว ทำไมพูดยังงี้ละครับ คุณกิตติ เค้ามีน้ำใจมาช่วยแท้ๆ

คุณจะเชื่อหรือไม่ มันอยู่ที่ตัวคุณครับ

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย 15 กุมภาพันธ์ 2011 14:36

อยากให้ลองอ่านข้อมูลเกี่ยวกับข้อควรปฏิบัติในการใช้เว็บ บอร์ดก่อนนะครับ
อยากเห็นการใช้เว็บ บอร์ดที่สร้างสรรค์กว่านี้ครับ

กิตติ 15 กุมภาพันธ์ 2011 16:25

ไม่เป็นไรหรอกครับ....ผมไม่ได้สนใจ การกระทำของคนนั้นบอกอะไรได้หลายอย่าง มันฟ้องปูมหลังกำพืดคนได้มาก และยังบอกได้อีกว่าพฤติกรรมแบบนี้ ในคราวหน้าจะมีใครที่ให้ความช่วยเหลือเขาอีก เขาตัดรอนตัวเองเสียแล้ว
ขอบคุณทั้งสองท่านที่ช่วยเตือนเขา.... เตือนแล้วเขาจะฟัง จะสนใจหรือเปล่าก็เรื่องของเขา
สังคมที่น่าอยู่นั้น...อาศัยมีคนน่ารักอย่างคุณyellow,คุณกระบี่เดียวดายแสวงพ่าย,คุณlightLucifer และคุณAmankrisนี่แหละครับ
คนไม่น่ารักถึงเวลาเขาก็อยู่ไม่ได้ ก็ต้องทำตัวให้น่ารักเองจึงจะอยู่ร่วมกับคุณอื่นได้ เพียงแต่จะเมื่อไหร่

Influenza_Mathematics 15 กุมภาพันธ์ 2011 17:50

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ (ข้อความที่ 110600)
ไม่เป็นไรหรอกครับ....ผมไม่ได้สนใจ การกระทำของคนนั้นบอกอะไรได้หลายอย่าง มันฟ้องปูมหลังกำพืดคนได้มาก และยังบอกได้อีกว่าพฤติกรรมแบบนี้ ในคราวหน้าจะมีใครที่ให้ความช่วยเหลือเขาอีก เขาตัดรอนตัวเองเสียแล้ว
ขอบคุณทั้งสองท่านที่ช่วยเตือนเขา.... เตือนแล้วเขาจะฟัง จะสนใจหรือเปล่าก็เรื่องของเขา
สังคมที่น่าอยู่นั้น...อาศัยมีคนน่ารักอย่างคุณyellow,คุณกระบี่เดียวดายแสวงพ่ายแพ้,คุณlightLucifer และคุณAmankrisนี่แหละครับ
คนไม่น่ารักถึงเวลาเขาก็อยู่ไม่ได้ ก็ต้องทำตัวให้น่ารักเองจึงจะอยู่ร่วมกับคุณอื่นได้ เพียงแต่จะเมื่อไหร่

เติมแพ้ให้เขาหรอครับ :laugh: ต้องเรียกว่า กระบี่เดี๋ยวดายต่างหาก :haha:

หยินหยาง 15 กุมภาพันธ์ 2011 22:00

เสียดายไม่ได้เขามาตอบเลย อดเป็นคนน่ารักของ คุณ กิตติ พลาดโอกาสดีีๆ เลย :):)

สังคมจะน่าอยู่ถ้ารู้จัก คำ 2 คำคือคำว่า ให้อภัย และคำว่า ขอโทษ

ที่ได้เห็นก็เห็นแล้ว คนที่ ให้ แล้ว ก็จะเหลือแต่ คน ขอ เท่านั้น :happy::happy:

lek2554 15 กุมภาพันธ์ 2011 23:34

น้อง(หลาน) MathTq อาจจะยังเด็กอยู่ คงต้องเรียนรู้สังคมโลกภายนอกอีกเยอะ

การดำรงชีวิตต่อไปในอนาคต ไม่ได้อยู่ที่เก่งเรียนเพียงอย่างเดียวนะครับ

กิตติ 16 กุมภาพันธ์ 2011 00:24

ซือแป๋หยินหยางครับ สำหรับผมซือแป๋เป็นผู้ใหญ่อีกคนที่น่ารัก เช่นเดียวกับหลายๆท่านในบอร์ดนี้ เขียนชื่อกันไม่หมดหรอก อย่างป๋าBanker.เป็นผู้ใหญ่อีกคนที่น่าเอาเป็นตัวอย่าง.
จริงๆบอร์ดนี้มีแต่คนน่ารักทั้งนั้น ผมไม่ได้ติดใจอะไรกับที่เขาโพสครับ ที่เขียนก็เพื่อเตือนเขาเท่านั้น คนเรายังมีโอกาสแก้ตัว ปรับพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสมได้อยู่เสมอ. ใครทำตัวดี เขาก็ได้ความดีที่เขาทำเอง ใครทำไม่ดี เขาก็ได้ความไม่ดีของเขากลับไปเช่นกัน ผมไม่เกี่ยวอยู่แล้ว....ใครทำใครได้ จริงไหมครับซือแป๋ จริงไหมครับคุณเล็ก

สำหรับ24คะแนนนั้น.....ผมก็ไม่ได้อายอะไร เพราะมันเป็นความจริงนี่ครับ ถ้าวันนี้จะกลับไปทำข้อสอบฉบับนั้น ผมก็อาจได้คะแนนไม่ดีไปกว่านั้นหรอก เพราะบางเรื่องลืมไปหมดแล้ว:laugh::laugh::laugh::laugh::laugh:

poper 16 กุมภาพันธ์ 2011 22:41

เด็กสมัยนี้ก็แบบนี้แหละครับ
สังคมเรากำลังถอยหลัง อนาคตของชาติกำลังย่ำแย่
ได้แต่หวังว่า เด็กไทยจะคิดเป็นมากขึ้น และรับฟังการตักเตือนของผู้ใหญ่ใจดีทุกๆท่านนะครับ:sweat:

Brave_kub 17 กุมภาพันธ์ 2011 22:41

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ MathTq (ข้อความที่ 110561)
โทดทีครับเขียนย่อครับ :cry::cry::cry:โทษร้ายแรงมากนิยามผิด

ผมว่าที่เขาหมายถึงเนี่ย คงเป็นที่คุณกิตติได้คะแนน 24 คะแนนมากกว่ามั้งครับ:unsure:คงไม่ใช่ที่เชื่อเรื่องทำโจทย์ผิดหรือไม่ผิด :sweat:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 23:38