Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   มีวิธีตรวจสอบจำนวนเฉพาะเร็วๆมั้ยครับ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=16201)

ClaudeZ 22 เมษายน 2012 20:53

มีวิธีตรวจสอบจำนวนเฉพาะเร็วๆมั้ยครับ

มีวิธีการหามั้ยครับว่าตัวไหนเป็นจำนวนเฉพาะสำหรับตัวเลขยากๆอะครับ

เช่น 16129 สำหรับผมดูยากมากเลยนะครับ ว่า 127 หารมันลงตัว(ถ้าเกิดจะนั่งไล่ไปก็โครตจะนาน)

อยากรู้ว่ามีวิธีพิสูจน์เร็วๆมั้ยครับ ว่าเป็นจำนวนเฉพาะ:confused: (เป็นไปได้ขอวิธีแบบม.ต้นเข้าใจหน่อยนะครับ ผมไม่ค่อยจะเก่ง)

~ArT_Ty~ 22 เมษายน 2012 23:50

การจะตรวจสอบว่าจำนวนใดเป็นจำนวนเฉพาะ โดยที่จำนวนนั้นมันเยอะมากๆ

ค่อนข้างยากนะครับในการตรวจสอบ แต่ว่ามีกระบวนการอยู่ครับ

แบบวิธี ม.ต้น ก็คือ ตะแกรงของเอราทอสนีสครับ คือตรวจสอบว่าจำนวนเฉพาะทุกจำนวน

ที่น้อยกว่า $\sqrt{n}$ จะมีตัวใดหาร $n$ ลงตัวหรือไม่ ถ้าไม่เราก็สรุปได้ครับว่ามันเป็นจำนวนเฉพาะ

แต่วิธีนี้ค่อนข้างเถื่อน!!! และไม่สะดวกถ้าเป็นเลขเยอะๆอ่ะครับ อาศัยดวงด้วยนิดนึงเวลาหาตัวประกอบ 555+

ส่วนวิธีอื่นเชิญท่านผู้รู้มาช่วยแนะนำด้วยครับ :)

TheSugardrop23 23 เมษายน 2012 05:22

วิธีนี้พอใช้ได้ไหมค่ะ

วิธีตรวจสอบว่า "n เป็นจำนวนเฉพาะหรือไม่" เมื่อ n เป็นจำนวนนับใดๆ
1.หาจำนวนเฉพาะทุกจำนวนที่เมื่อคูณตัวเองแล้ว ผลคูณที่ได้ไม่มากกว่า n
2.นำจำนวนเฉพาะที่ได้ในขั้นที่ 1 หาร n เพื่อดูว่าหาร n ลงตัวหรือไม่
*ถ้าจำนวนหนึ่งจำนวนใดในขั้นที่ 1 หาร n ลงตัวแล้ว n ไม่เป็นจำนวนเฉพาะ
*ถ้าทุกจำนวนในขั้นที่ 1 หาร n ไม่ลงตัวแล้ว n เป็นจำนวนเฉพาะ

credit : หนังสือเรื่องฉลาดคิด คณิตศาสตร์ ม.1-2-3

~ArT_Ty~ 23 เมษายน 2012 10:52

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TheSugardrop23 (ข้อความที่ 139012)

วิธีตรวจสอบว่า "n เป็นจำนวนเฉพาะหรือไม่" เมื่อ n เป็นจำนวนนับใดๆ
1.หาจำนวนเฉพาะทุกจำนวนที่เมื่อคูณตัวเองแล้ว ผลคูณที่ได้ไม่มากกว่า n
2.นำจำนวนเฉพาะที่ได้ในขั้นที่ 1 หาร n เพื่อดูว่าหาร n ลงตัวหรือไม่
*ถ้าจำนวนหนึ่งจำนวนใดในขั้นที่ 1 หาร n ลงตัวแล้ว n ไม่เป็นจำนวนเฉพาะ
*ถ้าทุกจำนวนในขั้นที่ 1 หาร n ไม่ลงตัวแล้ว n เป็นจำนวนเฉพาะ

credit : หนังสือเรื่องฉลาดคิด คณิตศาสตร์ ม.1-2-3

ได้ครับ วิธีนี้ก็คือ ตะแกรงของเอราทอสนีสครับ :happy:

polsk133 23 เมษายน 2012 15:13

อีกวิธีต้องฝันๆหน่อย

เช่น 1729 ถ้ามองดีๆมันคือ $12^3+1$ แล้วก็แยกได้อะไรแบบนี้อะครับ แต่ต้องฝันมากๆๆๆ(ในบางข้อที่เลขเยอะๆ อาจไม่ใช่แค่กำลัง3)

ClaudeZ 24 เมษายน 2012 16:50

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TheSugardrop23 (ข้อความที่ 139012)

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~ArT_Ty~ (ข้อความที่ 139000)
การจะตรวจสอบว่าจำนวนใดเป็นจำนวนเฉพาะ โดยที่จำนวนนั้นมันเยอะมากๆ

ค่อนข้างยากนะครับในการตรวจสอบ แต่ว่ามีกระบวนการอยู่ครับ

แบบวิธี ม.ต้น ก็คือ ตะแกรงของเอราทอสนีสครับ คือตรวจสอบว่าจำนวนเฉพาะทุกจำนวน

ที่น้อยกว่า $\sqrt{n}$ จะมีตัวใดหาร $n$ ลงตัวหรือไม่ ถ้าไม่เราก็สรุปได้ครับว่ามันเป็นจำนวนเฉพาะ

แต่วิธีนี้ค่อนข้างเถื่อน!!! และไม่สะดวกถ้าเป็นเลขเยอะๆอ่ะครับ อาศัยดวงด้วยนิดนึงเวลาหาตัวประกอบ 555+

ส่วนวิธีอื่นเชิญท่านผู้รู้มาช่วยแนะนำด้วยครับ :)

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ polsk133 (ข้อความที่ 139050)
อีกวิธีต้องฝันๆหน่อย

เช่น 1729 ถ้ามองดีๆมันคือ $12^3+1$ แล้วก็แยกได้อะไรแบบนี้อะครับ แต่ต้องฝันมากๆๆๆ(ในบางข้อที่เลขเยอะๆ อาจไม่ใช่แค่กำลัง3)

ขอบคุณมากๆครับ แต่ว่าคิดว่าก็ยากอยู่ดี :aah:

อยากรู้ว่าอย่าง 1729 ที่คุณ polsk133 ลองสาธิตให้ดูอะครับ ถ้าเกิดได้ว่า $12^3+1$ แล้วต้องทำยังไงต่อเหรอครับ มันเป็นจำนวนเฉพาะเหรอครับ

TuaZaa08 24 เมษายน 2012 17:18

$12^3 +1 = (12+1)(12^2-12+1) $

:great:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 03:49