Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   บทความคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=12)
-   -   ประวัติของ Log (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=6125)

โjซU 18 ธันวาคม 2008 21:46

ประวัติของ Log

เหอๆ บางคนอาจรู้แล้ว Log หรือ Logalithm ที่ทุกคนรู้จักและตั้งหน้าตั้งตาเรียนมัน

มันมาจากกระดูกของ เนเปียร์ คับมะช่ายกระดูก ของเขานะคับ แต่เปนชื่อเฉยๆ ในสมัยนั้นการคำนวณ ตัวเลขที่

ซับซ้อนเปนงานที่น่าเบื่อหน่ายมากสำหรับนักวิทยาศาสตร์ที่ต้องคำนวณดาราศาสตร์ กะลาสีเรือ ต้องคำนวณการเดินเรือ

แล้วก็ พ่อค้าที่ต้องทำบัญชี จนมาถึงศตวรรษที่ 17 จอห์น เนเปียร์ นักคณิตศาสตร์ ชาวสกอต ได้พบ ลอการิทึม หรือวิธีที่ใ
ช้กำลังในการคูณและการหารที่ซับซ้อนโดยแปลงเปนการบวกและการลบ แต่ก็อีกอะนะครายจะรู้สูตรคูณที่ท่องกันทุกวัน

แต่โตมามันจะมีเครื่องคิดเลขหรือคอมพ์ มันจึงได้หมดสมัยไปไปเช่นเดียวกับ สไลด์ รูล แต่ก็เคยเปนวิธีที่น่าอัศจรรย์ ที่คน

ต่างๆ ใช้กันอย่าแพร่หลาย เนเปียร์ยังไปประดิษฐ์แท่งไม้ไว้เขียน Log เรียกว่า กระดูกของเนเปียร์ (Napier's bones) ที่จิงมันก็มีรูปด้วยอะแต่เราใส่ไม่เปน

เราเคยลองคำนวณและมันก็เปนจิงๆ เขาเปนคนที่เก่งมากๆเยย อ่อเขามีชีวิตอยู่ใน (ค.ศ. 1550-1617) ในสมัยนั้นยังมะ

มีไรทันสมัยนับเปนสิ่งที่อัศจรรย์สุดๆเยยนะคับ

ติชมได้นะคับหรือถ้าผมผิดตรงไหนก็แนะนำมา คับแล้วก็สอนลงรูปด้วยอะคับ

nooonuii 19 ธันวาคม 2008 04:06

เนื้อเีรื่องดีแล้วครับ มีอย่างเดียวที่อยากติคือใช้ภาษาไม่ถูกต้องครับ

Eacary 28 ธันวาคม 2008 13:20

ยังไม่ได้เรียนเลยครับ ฟังยังไงๆ ก็ยิ่ง งง ยิ่งขึ้น

Love math 02 เมษายน 2009 09:20

ก็ดีครับสำหรับคำอธิบาย

mathematiiez 02 เมษายน 2009 12:21

ไม่เคยเรียนเหมือนกัน แหะ ๆ มันใช้เยอะมั้ยอ่ะ เรื่อง log ?

gon 03 เมษายน 2009 00:09

มีประโยชน์มากครับ คนสมัยก่อนที่มีจะเครื่องคิดเลขหรือคอมพิวเตอร์เหมือนทุกวันนี้ ใช้ประโยชน์ เช่น ถามว่า $2^{100}$ เมื่อกระจายออกมาในระบบตัวเลขฐานสิบ แล้วเป็นกี่หลัก หรือ ค่าประมาณของ $2^{100} / 3^{50}$ เป็นต้น

สิ่งประดิษฐ์ที่มีคณิตศาสตร์แฝงเร่นซ่อนอยู่หลายเรื่อง คือ Slide Rule ซึ่งปัจจุบันหาคนรู้จักแทบไม่มีแล้วครับ เป็นเรื่องน่าแปลกมาก หลายวันก่อน ผมลองถามคนอายุ 48 ปี บอกว่าไม่รู้จัก Slide Rule :died: ตอนเด็กผมเคยหยิบของแม่ที่เรียนตอนมัธยมมาใช้คำนวณหลายอย่าง มหัศจรรย์มาก :great:

Love math 05 เมษายน 2009 09:07

ผมก็ว่าอย่างนั้น

mathematiiez 05 เมษายน 2009 18:10

โอ้โห เจ๋งไปเลย ! คงจะได้เรียนใน ม.ปลายนี้แล้ว แจ่ม ๆ !

benz_yrc 23 เมษายน 2009 09:36

ยังไม่ได้เรียนเลยครับ อ่านไปอ่านมาก้งง
ละก้อธิบายดีครับ ๆ ได้ความรุ้ดี แต่งง~~อิอิ

คusักคณิm 23 เมษายน 2009 18:25

บางคนอาจจะทราบแล้วว่า Log หรือ Logalithm ที่ทุกคนรู้จักและตั้งหน้าตั้งตาเรียน

มาจากกระดูกของ เนเปียร์ ไม่ใช่กระดูก ของเขา แต่เป็นชื่อเฉยๆ ในสมัยนั้นการคำนวณ ตัวเลขที่

ซับซ้อนเป็นงานที่น่าเบื่อหน่ายมากสำหรับนักวิทยาศาสตร์ที่ต้องคำนวณดาราศาสตร์ กะลาสีเรือ ต้องคำนวณการเดินเรือ

หรือแม้แต่พ่อค้าที่ต้องทำบัญชี จนมาถึงศตวรรษที่ 17 จอห์น เนเปียร์ นักคณิตศาสตร์ ชาวสกอต ได้พบ ลอการิทึม หรือวิธีที่ใช้กำลังในการคูณและการหารที่ซับซ้อนโดยแปลงเป็นการบวกและการลบ แต่ก็อีกอะนะครายจะรู้สูตรคูณที่ท่องกันทุกวันแต่โตมาจะมีเครื่องคิดเลขหรือคอมพิวเตอร์ มันจึงได้หมดสมัยไปไปเช่นเดียวกับ สไลด์ รูล แต่ก็เคยเปนวิธีที่น่าอัศจรรย์ ที่คนต่างๆ ใช้กันอย่าแพร่หลาย เนเปียร์ยังไปประดิษฐ์แท่งไม้ไว้เขียน Log เรียกว่า กระดูกของเนเปียร์ (Napier's bones) เราเคยลองคำนวณและมันก็เป็นจริงๆ เขาเป็นคนที่เก่งมาก เขามีชีวิตอยู่ใน (ค.ศ. 1550-1617) ในสมัยนั้นยังไม่มีอะไรทันสมัยนับเป็นสิ่งที่อัศจรรย์สุดๆเลย

ช่วยเรียงเรื่อง แก้ภาษาแล้วก็ลงรูปให้:cool:

$LOG_X Y=Z$
$X^Z=Y$:cool:

EXAMPLE :D
$LOG_2 32=5$
$2^5=32$ :p

Zalo 23 กรกฎาคม 2009 13:02

ตอนแรกก็ไม่ค่อยเข้าใจ พอได้เรียนแล้วหนุกดี

bell18 27 กรกฎาคม 2009 20:14

จริงๆแล้วทุกบทในวิชาคณิตศาสตร์น่าเรียนทั้งนั้นล่ะครับ
เก็บเกี่ยววิชาความรู้ในวัยเด็กไว้เยอะๆ ไม่ว่าวิชาอะไร โตขึ้นจะรู้ค่าของมันเองครับ
มีความรู้เยอะๆไม่มีอะไรเสียหายนะครับ กลับทำให้เรารู้สึกมั่นใจขึ้น
วิชาความรู้ทุกอย่าง มีก็ดีกว่าไม่มีครับ จริงมั้ย?

>หัวรุนแรl< 19 มกราคม 2010 20:09

ก็ยากเนอะครับ(มั่ง)
สนุกดีเรื่องนี้

LInDaRMan_BUs 23 มกราคม 2010 22:10

ขอบคุณครับเป็นความรู้ที่อยากรู้มานานแล้ว

ได้เข้าใจแล้วขอบคุณครับ

Siren-Of-Step 24 มกราคม 2010 17:46

อยากรู้ว่า log เอามาใช้ในชีวิตประจำวันด้านใดบ้าง

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 17:16