Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=31)
-   -   ด่วนที่สุดประกาศผล สพฐ.รอบระดับประเทศ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=4338)

Nickname 07 พฤษภาคม 2008 20:37

ด่วนที่สุดประกาศผล สพฐ.รอบระดับประเทศ

:died: จากที่ทุกคนรอคอยกัน(ผมนั่งรอทั้งวันเลยครับ)มานานในที่สุด การแข่งขันคณิตศาสตร์ ระดับนานาชาติรอบระดับประเทศก็ได้ประกาศผลออกมาดังนี้ ประกาศผล สพฐ.รอบระดับประเทศ:kaka:

titletam 07 พฤษภาคม 2008 21:18

Trojan ครับ ระวัง

Maphybich 07 พฤษภาคม 2008 21:28

ทำไมมี Win32.Trojan.Downloader.J.S.Romera เนี่ย = =

owlpenguin 07 พฤษภาคม 2008 21:34

ทำไมเครื่องผมไม่มีอะไรขึ้นมาเตือนล่ะเนี่ย:died: แย่แล้วสิ... แต่ผมก็เปิด NOD32 ไว้แล้วนี่ครับ ทำไมมันถึงไม่เตือนมา:confused::aah:

Maphybich 08 พฤษภาคม 2008 00:11

NOD32 ไม่สนิทสนมกับไวรัสตัวนี้อ่าครับ = =
ไวรัสไปเข้าไปซ่อนใน App.Data ครับ ในไฟล์ Microsoft---> Window ครับ ไปลบได้เลย

mathematiiez 08 พฤษภาคม 2008 10:56

เซงสุดๆเลย

เฮ้อออออ

:cry::cry::cry::sweat::sweat::sweat:

เว็บนี้มีไวรัสด้วยหรอ???

>> Kurogo << 08 พฤษภาคม 2008 13:57

มีด้วยหรอครับ

คusักคณิm 08 พฤษภาคม 2008 14:34

ใช่แล้วเว็บinno.obec.go.thมีไวรัส.....เพราะมีคนเคยบอกเเล้ว แต่เราไม่สะทบสะท้านเเม้เเต่นิดเพราะบ้านเราเป็นรั้านขายคอมพ์จึงตั้งลบไวรัสอัติโนมัติ อิอิ

Maphybich 08 พฤษภาคม 2008 15:08

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm (ข้อความที่ 30849)
ใช่แล้วเว็บinno.obec.go.thมีไวรัส.....เพราะมีคนเคยบอกเเล้ว แต่เราไม่สะทบสะท้านเเม้เเต่นิดเพราะบ้านเราเป็นรั้านขายคอมพ์จึงตั้งลบไวรัสอัติโนมัติ อิอิ

ใช้ Recover Card สิครับ :happy:

owlpenguin 08 พฤษภาคม 2008 18:10

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Maphybich (ข้อความที่ 30768)
NOD32 ไม่สนิทสนมกับไวรัสตัวนี้อ่าครับ = =
ไวรัสไปเข้าไปซ่อนใน App.Data ครับ ในไฟล์ Microsoft---> Window ครับ ไปลบได้เลย

แล้วมันจะอยู่ตรงไหนของ folder Windows ล่ะเนี่ย:aah: ไฟล์ไวรัสชื่ออะไรครับ? ไม่งั้นอีก 1000 ปี ก็หาไม่เจอ

titletam 08 พฤษภาคม 2008 20:26

เเนะนำให้ใช้ kaspersky ครับ ลงทะเบียนด้วยนะไม่งั้นมันไม่สเเกน ตัวนี้กันได้เกือบ 100% ดีกว่า nod เยอะ ^^

The_Sage 08 พฤษภาคม 2008 20:53

แล้วโปรแกรมkasperskyผมจะหาได้จากที่ไหนอ่ะครับ

คusักคณิm 08 พฤษภาคม 2008 22:35

วิธีแก้ไวรัสง่ายๆ
อ้างอิง:

วิธีแก้ไวรัส People's Republic of Thailand (PRT)

ไวรัสตัวนี้เป็นไวรัส .vbs ซึ่งจะสร้างไฟล์ที่มาจากการ random ชื่อ เก็บไว้สองที่ในเครื่องเราคือ

ที่ c:\windows และ c:\windows\system32

วิธีการแก้ไม่ยากคือเราไปลบไฟล์ .vbs ที่อยู่ใน folder ดังกล่าวนี้ทิ้ง ซึ่งต้องเข้า safe mode ถึงจะลบได้

วิธีการสังเกตว่าไฟล์ .vbs ใน folder ดังกล่าวเป็นไวรัสหรือไม่ ให้สังเกตว่าชื่อจะเป็นชื่อไม่มีความหมาย

เพราะเป็นการสุ่มของสตริง และมีความยาวของชื่อมากเช่น xcvgfdjkertbgldrtbvrbfd.vbs เป็นต้น

จากนั้นไปแก้ที่ msconfig ไม่ให้เรียกไฟล์นี้ทำงาน และแก้ที่ regedit เพื่อตั้ง Start page เป็น blank

(ก่อนทำอยากให้ทำ system restore point ไว้ก่อนก็จะดีครับ)

1. เข้า Safe mode

2. ลบไฟล์ .vbs ที่เป็นไวรัสใน c:\windows และ c:\windows\system32 ทิ้ง

3. เข้า regedit HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Internet Explorer\Main\

แล้ว Value data ของ Start page เป็น about:blank

4. เข้า msconfig ตรง tab startup ให้เอาเครื่องหมายถูกหน้าไฟล์ .vbs ออกให้หมด คลิ๊ก ok แล้ว restart

owlpenguin 08 พฤษภาคม 2008 23:12

ผมโดน Trojan-Downloader.JS.Remora.bg ไป 3 ไฟล์... แต่มันไม่ได้อยู่ใน folder window:sweat:
มันเข้าไปใน folder temporary internet file...
แต่ผมไม่ยักจะโดนไวรัสที่คุณ คนsักคณิm บอกไว้แฮะ:sweat: ทั้งๆที่ผมสแกนไวรัสไปแ้ล้ว...:sweat:

mercedesbenz 08 พฤษภาคม 2008 23:55

โชคดีที่มี kaspersky เตือนภัยไว้่ก่อนไม่งั้นก็ตายแน่ๆ:p

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 22:19