Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=31)
-   -   What is TUGMOs (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=9802)

GoRdoN_BanksJunior 28 มกราคม 2010 19:39

What is TUGMOs

มันคืออะไรครับ เด็กที่สอบอันนี้ได้จะได้เข้าเตรียมอุดมเหรอครับ

ขอรายละเอียดด้วยครับ(จะได้สอบตอน ม.3)

คusักคณิm 28 มกราคม 2010 19:42

TUGMOs คือ โครงการทดสอบความรู้วิชาคณิตศาสตร์
(Triam Udom Gifted Math Outstanding Students Searching : TUGMOs)

หลักการและเหตุผล
ในปีการศึกษา ๒๕๔๖ โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาได้จัดตั้งโครงการพัฒนาศักยภาพทางคณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์ขึ้น เพื่อส่งเสริมให้นักเรียนที่มีความสนใจในด้านเดียวกัน ได้เรียนรู้อย่างเต็มที่ตามศักยภาพ และเป็นกำลังสำคัญของชาติในการแข่งขันระดับสากล
และในปีดังกล่าว นักเรียนในโครงการพัฒนาศักยภาพทางคณิตศาสตร์ ได้จัดการแข่งขันทดสอบองค์ความรู้ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น ในชื่อโครงการ TUGMOs ขึ้นเป็นครั้งแรก เพื่อเพิ่มพูนทักษะของนักเรียนในโครงการ และสรรหานักเรียนผู้มีอัจฉริยภาพ และสรรหานักเรียนผู้มีอัจฉริยภาพทางคณิตศาสตร์จากทั่วประเทศ
การแข่งขันครั้งแรกถือว่าประสบความสำเร็จอย่างมาก และได้มีการจัดการแข่งขันครั้งต่อมา โดยในปีการศึกษา ๒๕๔๗ โครงการทดสอบองค์ความรู้ทางวิทยาศาสตร์ จึงเกิดขึ้นตามมา เพื่อส่งเสริมให้ทั้งสองโครงการสมบูรณ์ยิ่งขึ้น และตอบสนองวัตถุประสงค์พื้นฐาน ที่จะส่งเสริมการเรียนรู้ทางคณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์แก่เยาวชน

วัตถุประสงค์
๑. เพื่อจุดประกายความสนใจในการศึกษาค้นคว้าทางด้านคณิตศาสตร์
๒. เพื่อสร้างเจตคติที่ดี และตระหนักในความสำคัญของวิชาคณิตศาสตร์
๓. เพื่อเปิดโอกาสให้นักเรียนที่มีความสนใจทางด้านคณิตศาสตร์ ได้แลกเปลี่ยนความรู้ความคิดเห็น และแสดงศักยภาพอย่างเหมาะสม
๔. เพื่อนำความรู้และประสบการณ์ที่ได้จากโครงการพัฒนาศักยภาพนักเรียนที่มีความสามารถพิเศษทางด้านคณิตศาสตร์ มาใช้ในการต่อยอดองค์ความรู้ และพัฒนาการทำงานอย่างเป็นระบบ
๕. เพื่อประชาสัมพันธ์โครงการพัฒนาศักยภาพนักเรียนที่มีความสามารถพิเศษทางด้านคณิตศาสตร์ของโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา

*ในปีการศึกษานี้จะมีการจัดการแข่งขัน TUGMOs ครั้งที่ ๕ ในวันจันทร์ที่ ๓ ธันวาคม ๒๕๕๐ ในงานนิทรรศการ ๗๐ ปีตอ.
*รายละเอียด และ ใบสมัครสอบอยู่ที่ http://www.tumath.co.nr

SolitudE 28 มกราคม 2010 19:44

ปีนี้สอบช่วงสิงหาไปแล้วอะครับ

ส่วนเด็กที่สอบอันนี้ไม่เกี่ยวกับการเข้าเตรียมฯครับ

แต่ก็ได้ก็เหมือนจะเข้าได้แล้ว

เพราะข้อสอบที่ใช้แข่งยากส์ (เน้นนะครับ ไม่ต้องแก้)

banker 29 มกราคม 2010 14:02

ตั๊กม้อ เป็นสำนักความรู้แห่งหนึ่ง ตั้งอยู่แถบเทือกเขาซัมยั่น

เป็นสำนักที่เหล่าจอมยุทธมุมานะบากบั่นต้องไปให้ถึง

นัยว่า ถ้าเข้าสำนักนี้ได้ จะเป็นจอมยุทธสอบจอหงวนได้อย่างง่ายดาย :haha:

SolitudE 29 มกราคม 2010 16:16

เพิ่มเติม

TUMSO เป็นสิ่งที่โหดร้ายกว่าครับ

(ก็ ม.ปลายนิ - -*)

ปีนี้ สาธิต มศว. ปทุมวัน ได้ที่ 1 และ 2 เลยครับ (มีเด็ก ม.ต้นด้วย)

ส่วนที่ 3 สวนกุหลาบ :happy:

GoRdoN_BanksJunior 29 มกราคม 2010 19:19

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker (ข้อความที่ 76856)
ตั๊กม้อ เป็นสำนักความรู้แห่งหนึ่ง ตั้งอยู่แถบเทือกเขาซัมยั่น

เป็นสำนักที่เหล่าจอมยุทธมุมานะบากบั่นต้องไปให้ถึง

นัยว่า ถ้าเข้าสำนักนี้ได้ จะเป็นจอมยุทธสอบจอหงวนได้อย่างง่ายดาย :haha:

ขอบคุณม้ากกกกก...

์nat 31 มกราคม 2010 21:31

อยู่ ม.3 เหมือนกัน แต่ทำไมเราไม่เคยรู้เรื่อง
สงสารอนาคต

Siren-Of-Step 31 มกราคม 2010 21:36

ตั๊กม้อ ซวยนิ๊ด เอ็กซิเมา

อันไหน ยากกว่ากันครับ

SolitudE 01 กุมภาพันธ์ 2010 22:18

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step (ข้อความที่ 77326)
ตั๊กม้อ ซวยนิ๊ด เอ็กซิเมา

อันไหน ยากกว่ากันครับ

ผมว่าตั๊กม้อ (TUGMOs) เพราะมันเป็นการแข่ง แถมมีรอบสองด้วย

ข้อสอบคงไม่ธรรมดาแน่ๆครับ (ซึ่งเป็นขั้นกว่าของหนังสือที่เขียน ...)

GoRdoN_BanksJunior 02 กุมภาพันธ์ 2010 19:16

เด็กที่สอบอันนี้ได้จะได้โควต้าเข้าเตรียมอุดมเหรอครับ...

SolitudE 02 กุมภาพันธ์ 2010 19:24

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ GoRdoN_BanksJunior (ข้อความที่ 77564)
เด็กที่สอบอันนี้ได้จะได้โควต้าเข้าเตรียมอุดมเหรอครับ...

ไม่เกี่ยวเลยคร้าบบบบ....

ได้ ไม่ได้ก็ต้องสอบเอง

ยกเว้นน้องมีผลงานขั้นสุดยอด!!!!

Siren-Of-Step 02 กุมภาพันธ์ 2010 20:42

เอ็กซิเมา ผมว่ายากเหมือนกัน

catengland 31 มีนาคม 2010 10:25

ตั้กม้อ เราเอ่าน ทัํ๊กโมะส 555555555+

กิตติ 31 มีนาคม 2010 11:02

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker (ข้อความที่ 76856)

นี่สิถึงจะใช่สำนักตั๊กม้อที่เล่าขานกันในวงยุทธจักร...:great::please::please::please::great:

SolitudE 31 มีนาคม 2010 21:25

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ catengland (ข้อความที่ 83660)
ตั้กม้อ เราเอ่าน ทัํ๊กโมะส 555555555+

ถ้าอ่านจริงๆ ก็ ทัคโมซ์ ละครับ :haha:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 03:45