Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   Games and Puzzles (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=29)
-   -   โจทย์ของอัลเบิร์ต ไอสไตน์ 5 ข้อนะครับ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=2475)

ดิน น้ำ ลม ไฟ 23 เมษายน 2007 18:45

โจทย์ของอัลเบิร์ต ไอสไตน์ 5 ข้อนะครับ

โจทย์ข้อ 1 ของอัลเิบิร์ท ไอสไตน์
>>เป็นโจทย์ปัญหาของ อัลเบิร์ท ไอสไตน์
>>นักวิทยาศาสตร์ที่ยิ่งใหญ่ของโลกเรา...และว่ากันว่ามนุษย์ทั้งโลก 98%
>>ไม่สามารถแก้ปัญหานี้ได้
>>แหม...แบบนี้มันท้าทายว่าเราจะเป็น 2
>>เปอร์เซนต์ที่ตอบได้หรือเปล่า...มาลองทำดีกว่า
>>
>>เรื่องมีอยู่ว่ามีบ้านอยู่ 5 หลัง ในแต่ละหลังมีสีต่างกัน
>>แต่ละบ้านมีคนอยู่ 1 คน ต่างกัน 5 ชนชาติ ทุกคนจะดื่มน้ำที่แตกต่างกัน
>>สูบบุหรี่ยี่ห้อแตกต่างกัน และเลี้ยง*ต่างชนิดกัน ดังนี้

>>1. คนที่เป็นชาวอังกฤษอยู่บ้านสีแดง
>>2. คนที่เป็นชาวสวีเดนเลี้ยงหมา
>>3. คนที่เป็นชาวเดนมาร์กดื่มชา
>>4. บ้านสีเขียวอยู่ทางซ้ายของบ้านสีขาว
>>5. เจ้าของบ้านสีเขียวดื่มกาแฟ
>>6. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Camel เป็นคนเลี้ยงนก
>>7. เจ้าของบ้านสีเหลืองสูบบุหรี่ยี่ห้อ Dunhill
>>8. คนที่อยู่บ้านหลังกลางดื่มนม
>>9. คนที่เป็นชาวนอร์เวย์อยู่บ้านหลังแรก
>>10. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Marlboro อยู่ติดกับคนเลี้ยงแมว
>>11. คนที่เลี้ยงหนูแฮมเตอร์อยู่ติดกับของที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Dunhill
>>12. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Kent ดื่มเบียร์
>>13. คนที่เป็นชาวเยอรมัน สูบบุหรี่ยี่ห้อ Vogue
>>14. คนที่เป็นชาวนอร์เวย์อยู่ติดกับบ้านสีฟ้า
>>15. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Marlboro เป็นเพื่อนกับคนดื่มน้ำส้ม

>>คำถาม....... ใครเป็นคนเลี้ยงปลา?

โจทย์ข้อที่ 2 ของอัลเิบิร์ท ไอสไตน์

หลังจากแก้โจทย์ปัญหาข้อแรกกันไปแล้ว แล้วได้คำตอบออกมาแล้ว คงจะไม่ยากนะ มาดูโจทย์ข้อที่ 2 กันดีกว่า 98% ของคนบนโลกนี้ยังทำไม่ได้ แล้ว 2% แหละจะเป็นเรามั้ย

2. มีห้องสี่เหลี่ยมมุมฉาก (มันบี้ไม่ได้นะ ไม่ต้องพยายามบี้ห้อง) เช่น ห้องนอน (กว้าว * ยาว*สูง) อยู่ห้อง หนึ่ง และในห้องนี้มีมดอยู่ตัวหนึ่ง ซึ่งอยู่มุมซ้ายบน จงหาเส้นทางที่มดจะเคลี่อนที่ได้สั้นที่สุด ที่จะไปถึงมุมขวาล่าง ที่อยู่ทะแยงกันและคนละด้านกันนะครับ

อธิบายเพิ่มเติมโจทย์-สมมุติว่าคุณไปยืนกลางห้องสี่เหลี่ยมห้องหนึ่งและหันหน้าเข้ากำแพงด้านใดด้านหนึ่ง แล้วมองไปข้างหน้าที่ซ้ายมือบนมีมดอยู่ตัวหนึ่งกำลังจะเดินไปที่มุม (มองไปข้างหลังขวามือ) ขวาล่าง
-มดบินไม่ได้
-ห้องสี่เหลี่ยมแบบไหนก็ได้ไม่จำเป็นต้องเป็น สีเหลี่ยมจตุรัส

โจทย์ข้อที่ 3 ของอัลเิบิร์ท ไอสไตน์

3. มีถุงทองอยู่ทั้งหมด 12 ถุงซึ่งแต่ละถุงจะมีทอง อยู่ และใน 12 ถุงนี้ มีถุงนึงที่เป็นทองปลอมทั้งถุง
(เหรียญทองจริง หนัก = 10 g ,เหรียญทองปลอมหนัก = 9 g )

จะต้องชั่งน้ำหนักอย่างน้อยที่สุดกี่ครั้ง ถึงจะรู้ว่า ถุงไหนเป็นของปลอม
-จำนวนเหรียญทองในแต่ละถุงไม่เท่ากัน
-ชั่งด้วยเครื่องชั่งแบบไหนก็ได้
-การชั่งไปแล้วค่อยๆ นำเหรียญออกหรือเพิ่มถือว่า เป็นการชั่งครั้งใหม่

โจทย์ข้อที่ 4 ของอัลเบิร์ท ไอสไตน์

เคยเล่นเกมส์ 24 หรือเปล่า คล้าย ๆ กับ เกมส์ 180 ไอคิว คือ มีตัวเลขโดดมา 4 ตัว ในที่นี้ คือ 1 , 4 , 5 , 6 ใช้ได้เฉพาะ บวก,ลบ,คูณ,หาร ทำยังไงให้ได้ 24
เช่น 2 , 7, 7 , 1 ทำให้ได้ 24 คือ 7*7 = 49 เอาไป ลบ 1 ได้ 48 แล้ว หาร 2 ได้ 24 ครับ

โจทย์ข้อที่ 5 ของอัลเบิร์ท ไอสไตน์

มีเพื่อนอยู่ 3 คนไปกินข้าว พอกินเสร็จ ก็เรียกพนักงานมาเก็บเงิน ทั้งหมด 25 บาท เพื่อน 3 คน ก็เลยควัก แบงค์ 10 คนละใบ รวมกันได้ 30 บาท ที่นี้ พอจะหารมันหารไม่ลงตัว กัน พนักงานก็เลยเสนอว่า "เอางี้นะครับ เงินทอน 5 บาท พี่เอาคืนกันไปคนละ 1 บาท แล้ว อีก 2 บาท ทิปให้ผม"

ขณะที่กำลังเดินทางกลับ มีเพื่อนคนนึงคิดขึ้นมาว่า เฮ้ย เราออกกันไป 9 บาท สามคน ก็ 27 บวกกับ เงินทิป 2 บาท มันก็ได้ 29 แล้ว หายไปไหน บาทนึงว่ะ!!
ถามว่า เงินหายไปไหน 1 บาท
ผมทำได้เเค่ ข้อเดียวเองงงงงงงงงงงง
ใครทำได้เฉลยให้มั่ง................................................

.................................credit จาก เวป vcharkarn.com ครับ นำมาแบ่งปันกันๆ

jabza 23 เมษายน 2007 19:12

เอ่อผมได้ข้อ4แล้วครับ ก็ทำโดย$6หารด้วย(\frac{5}{4} -1) = 24$ นะครับ ผมมีโอกาสเป็น2%บ้างมั้ย:sweat:

คณิตศาสตร์ 23 เมษายน 2007 20:53

นำมาจากวิชาคอมนี่ฟา

devilzoa 24 เมษายน 2007 15:22

คิดว่าทิป 2 บาทของบ๋อยไม่น่าจะเอาไปบวกอ่ะ คิดว่าต้องเอาไปลบกับ 27 บาทที่ 3 คนรวมกันออก ก็จะเหลือ 25 บาทเป็นค่าอาหารอ่ะ

teamman 24 เมษายน 2007 18:40

คิดเหมือนกันเลยครับ มันไม่ได้หายไปไหนหรอกคับ ถ้านำเงิน ของทั้ง 3 คนมารวมกัน ก็จะได้ 27 บาทลบ
กับเงิน 2 บาทที่ควรจะเป็นเงินทอนตั้งแต่แรก ก็เหลือ 25บาทคับ ใช่ปะคับ

au 24 เมษายน 2007 22:04

ข้อ 3
ดูเฉลยจากทั้ง 2 ไฟล์นี้นะครับ
http://www.sendspace.com/file/1w8786
http://www.sendspace.com/file/x7yqj4

au 24 เมษายน 2007 22:48

ข้อ 1
ชาวเยอรมัน
ข้อ 2
http://www.sendspace.com/file/7crj51
ข้อ 4
$$\frac{4}{1-\frac{5}{6}}$$
ข้อ 5
ความจริง ทั้ง 3 คน ไม่ได้จ่าย 9 บาท แต่จ่ายตั้ง $9 \frac{1}{3}$ บาท
เพราะค่าทิป 2 บาท เอามาจากเงินที่จ่ายไปคนละ $\frac{2}{3}$ บาท ดังนั้น ทุกคนจึงจ่ายไปคนละ $10-\frac{2}{3}=9\frac{1}{3}$ บาท
3 คนก็ 28 ค่าทิป 2 รวมกันเป็น 30 บาทเป๊ะๆ:yum: :haha:

au 25 เมษายน 2007 10:46

ผมทำครบทุกข้อแล้ว:yum: :laugh: :haha: ช่วยบอกหน่อยว่าถูกไหมครับ

midnight 26 เมษายน 2007 16:06

เคยอ่านมาว่าข้อแรกจริงๆไม่มีคำตอบเพราะข้อมูลที่ให้ไม่ได้ระบุชัดเจนเพียงพออ่ะค่ะ

king_killer 17 ตุลาคม 2007 13:08

ข้อ 3 ชั่งครั้งเดียวครับ

Ju99y 07 มีนาคม 2008 11:24

ตอบข้อไครเลี้ยงปลา

บ้านสี สีเหลือง สีฟ้า สีแดง สีเขียว สีขาว
ชาว นอเวย์ เดนมาร์ก อังกฤษ เยอรมัน สวีเดน
น้ำดื่ม น้ำส้ม ชา นม กาแฟ เบียร์
บุหรี Dunhill Marlboro Camel ปลา Kent
สัตร์ แมว แฮมเตอร์ นก Vogue หมา

Ju99y 07 มีนาคม 2008 11:27

บ้านสี สีเหลือง สีฟ้า สีแดง สีเขียว สีขาว
ชาว นอเวย์ เดนมาร์ก อังกฤษ เยอรมัน สวีเดน
น้ำดื่ม น้ำส้ม ชา นม กาแฟ เบียร์
บุหรี Dunhill Marlboro Camel Vogue Kent
สัตร์ แมว แฮมเตอร์ นก ปลา หมา

ชาวเยอรมันเปงคนเลี้ยงปลา

jikkee 30 มีนาคม 2008 19:04

-*-

ข้อที่ 1 ถ้าคุณตอบว่า ชาวเยอรมันเลี้ยงปลา แปลว่าคุณเป็น 98%
โจทย์ไม่ได้ บอกมาว่า สัตว์เลี้ยงตัวสุดท้ายคือปลา
บอกเพียงแต่ว่า มีสัตว์5ชนิด ชาวเยอรมัน อาจจะเลี้ยง จรเข้ก้อได้

ข้อ2 ยังคิดไม่ออกครับ ไม่แน่ใจว่า ทริคแบบ ปกติที่ ไอสไตน์เคยใช้ไหม หรือเป็นแค่ สมการคณิตศาสตร์

ข้อ3 ชั่งเพียงครั้งเดียวครับ ทริคง่ายๆ
ถุงที่1 เอาทองออกมา 1เหรียญ
ถุงที่2 เอาทองออกมา 2เหรียญ
....
เพราะฉะนั้น ทั้งหมดที่ได้คือทอง 6*13 = 78 เหรียญ ถ้าทุกเหรียญเป็นของ จริงจะต้องหนัก 780กรัม
แต่ถ้า ชั่งแล้วหนัก 779 แปลว่า มีเหรียญปลอมเพียงเหรียญเดียว แสดงว่า มาจากถุงที่1

ข้อ4 6*((5/4)-1) ง่ายเกิน ม.ต้น ก้อน่าจะคิดออก

ข้อ5 ง่ายอะ -*- โจทย์หลอกนิดเดียวเอง ขี้เกียจพิม

..Bee.. 16 กันยายน 2008 15:39

บี

ใบ้ข้อ 2 นะลองคลี่ห้องออกมาเป็นระนาบเดียวดิ

jent_doraa 07 กรกฎาคม 2009 16:29

ปัญหาหัวแตกกกกกกก
คิดแล้วมึน

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 05:21