Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=33)
-   -   ช่วยแนะนำหนังสือวิทยาศาสตร์เพื่อสอบเข้ามหิดลวิทย์หน่อยค่ะ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=16478)

BMWRt 05 มิถุนายน 2012 19:44

ช่วยแนะนำหนังสือวิทยาศาสตร์เพื่อสอบเข้ามหิดลวิทย์หน่อยค่ะ

พี่ๆที่ติดมหิดลวิทย์หรือใครก้ได้ค่ะ ช่วยแนะนำหนังสือวิทยาสาสตร์เพื่อสอบเข้ามหิดลวิทย์หน่อยค่ะ เล่มที่ดีๆ อ่านแล้วเห็นภาพ อ่านแล้วเข้าใจ เนื้อหาไม่ผิดพลาดมาก หรือไม่ผิดเลยก้ดีค่ะ ช่วยด้วยนะคะ จนมุมแล้วจริงๆTT:please:

BMWRt 08 มิถุนายน 2012 19:22

คือ ต้องการปรึกษาน่ะค่ะ
ว่าแต่ละคนอ่านหนังสืออะไรกันบ้าง
เตรียมตัวกันอย่างไรถึงจะพอที่จะสอบติด

gnap 08 มิถุนายน 2012 19:58

อยู่ ม.3 เหรอครับ

BMWRt 09 มิถุนายน 2012 19:18

ค่ะ ช่วยแนะนำหนังสือหน่อยค่ะ

geophysics 10 มิถุนายน 2012 10:51

หนังสือคณิต,วิทย์ ทั่วไปก็ OK นะ
เพิ่มข้อสอบแข่งขันเข้า ม.4 คณิต,วิทย์ (มีมากมาย)
เพิ่มข้อสอบเข้า มหิดลฯ คณิต,วิทย์ (มีมากมาย)

ที่สำคัญ สรุปเนื้อหาวิทย์ ตามการเข้าใจของตัวเอง(เป็นภาษาของตัวเอง)
เลขฝึกทำโจทย์ทั้งหาคำตอบและแสดงวิธีทำ
ครับ

gnap 10 มิถุนายน 2012 21:51

แล้ววิทย์บรรยายจะฝึกยังไงดีล่ะครับ

คนloveKมี 10 มิถุนายน 2012 22:15

Luminous ครับ หาได้ตามศูนย์นส.จุฬา

geophysics 11 มิถุนายน 2012 12:19

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gnap (ข้อความที่ 141376)
แล้ววิทย์บรรยายจะฝึกยังไงดีล่ะครับ

ที่สำคัญ สรุปเนื้อหาวิทย์ ตามการเข้าใจของตัวเอง(เป็นภาษาของตัวเอง)

นี่ไง หัวใจของวิทย์บรรยาย

geophysics 11 มิถุนายน 2012 12:23

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คนloveKมี (ข้อความที่ 141380)
Luminous ครับ หาได้ตามศูนย์นส.จุฬา

ถ้ามีโอกาสได้เข้า กทม. ที่ศูนย์หนังสือจุฬาฯ
มาหมกตัวอยู่สัก 2-3 ชม. คงได้คู่มือ ตรึม ครับ

BMWRt 11 มิถุนายน 2012 17:29

ถ้าเราสรุปแล้ว ถ้าเนื้อหาในหนังสือที่ละเอียดๆแล้วดูว่ามันสำคัญหมดเลย มันก้เหมือนเราลอกหนังสือมาเลย อย่างนี้เปิดหนังสือทวนเลยไม่ดีกว่าเหรอคะ หรือว่าเราควรจะสรุปยังไงดีคะ ??? (เคยจะสรุปหลายครั้งแล้ว แต่มันก้ไม่ต่างอะไรกับหนังสือมากอ่า)

geophysics 12 มิถุนายน 2012 10:53

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ BMWRt (ข้อความที่ 141413)
ถ้าเราสรุปแล้ว ถ้าเนื้อหาในหนังสือที่ละเอียดๆแล้วดูว่ามันสำคัญหมดเลย มันก้เหมือนเราลอกหนังสือมาเลย อย่างนี้เปิดหนังสือทวนเลยไม่ดีกว่าเหรอคะ หรือว่าเราควรจะสรุปยังไงดีคะ ??? (เคยจะสรุปหลายครั้งแล้ว แต่มันก้ไม่ต่างอะไรกับหนังสือมากอ่า)

ถ้าเนื้อหาในหนังสือสรุปไว้ดีอยู่แล้วก็ลอกมาจำก็ได้ครับ
ที่บอกว่าสรุปเนื้อหาเป็นภาษาตัวเอง (short note) เพื่อฝึกจำและจะเข้าใจเอง
ข้อสอบบรรยาย(วิทย์) คุณก็สามารถเขียนย่อและขยายได้ตามความเข้าใจของตัวเอง
โจทย์(วิทย์) บางครั้งให้วิเคราะห์ มันอาจจะเกิดจากการประมวลความรู้หลายๆเรื่อง มาเขียนตอบ

ส่วน(เลข)ก็ลักษณะเดียวกัน คือทำโจทย์แสดงวิธีทำ
ถ้าไม่ฝึกเขียนวิธีทำ ในห้องสอบจะเขียนไม่ออกหรือช้า เขียนสั้นก็ได้คะแนน น้อย
หรือถ้าดูแต่เฉลย ในห้องสอบจะเขียนไม่ออกหรือช้า เขียนสั้นก็ได้คะแนน น้อย
เพราะฉะนั้นต้องฝึกทำโจทย์เอง และฝึกเขียนวิธีทำ
ครับ

หยินหยาง 12 มิถุนายน 2012 18:08

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ BMWRt (ข้อความที่ 141413)

สิ่งที่คุณทำผมไม่ได้เรียกว่า สรุป ผมเรียกว่า การลอก การสรุปต้องเป็นภาษาของเราไม่ใช่ไปลอกข้อความ ยกเว้นเป็นคำนิยามหรือสูตร ควรเป็นภาษาเราเอง อ่านเข้าใจง่ายและกระชับ ไม่ใช่เปิดหนังสือไปสรุปไปตามตัวอักษรในหนังสือ การที่เราจะสรุปได้ดีหรือมั้ย ต้องรู้ก่อนว่าหนังสือหรือเรื่องที่เราอ่านอยากบอกอะไรกับเรา อะไร เป็นคำสำคัญ (keyword)ของเรื่องนี้ หรืออย่างน้อยก็ต้องรู้จักตั้งคำถามให้เป็นเพื่อนำมาสรุป เช่นอ่านเรื่องการสังเคราะห์แสงของพืช ก็ต้องรู้จักการตั้งคำถามเหมือนกันว่ามันคืออะไร เกิดขึ้นเมื่อไร องค์ประกอบของการทำให้เกิด ทำไมต้องเกิด เกิดแล้วได้ประโยชน์หรือมีโทษอย่างไร พืชทุกชนิดมีกระบวนการนี้หรือไม่ เป็นต้น หรือแม้แต่คณิตศาสตร์หลายคนยังเข้าใจว่าการสรุปคือการลอกคำนิยามหรือสูตรมา ในหลายครั้งก็ไม่เกิดประโยชน์เพราะไม่เข้าใจที่มาและการนำไปใช้

การจะสรุปได้นั้นต้องยกเลิกความคิดการขีดเส้นใต้ตัวอักษรในหนังสือที่มักจะถูกสอนให้ทำในวัยเด็กก่อน แล้วฝึกความคิดให้เป็นคนช่างซักถามซะหน่อย(อย่างสร้างสรรค์) :)

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 04:46