Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   เขาหาว่าผมเป็น ''เด็กเนิร์ด'' (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=10725)

คusักคณิm 03 พฤษภาคม 2010 19:35

เขาหาว่าผมเป็น ''เด็กเนิร์ด''

เพื่อนๆเค้าชอบล้อว่าผมเป็น ''เด็กเนิร์ด'' ครับ
คำนี้มันมีความหมายไปในเชิงบวกหรือลบครับ
คิดยังไงกับคำี้นี้ครับ :)

tatari/nightmare 03 พฤษภาคม 2010 19:51

พอน้องโตขึ้น...จะรู้ครับว่ามันบวกหรือลบ 55555+...

nong_jae 03 พฤษภาคม 2010 19:54

มันแปลว่าอะไรเราก็ไม่รู้เหมือนกันนะ

แต่รู้สึกว่าจะเป็นความหมายด้านลบนะ (มั้ง)

คนอยากเก่ง 03 พฤษภาคม 2010 20:30

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm (ข้อความที่ 86715)
เพื่อนๆเค้าชอบล้อว่าผมเป็น ''เด็กเนิร์ด'' ครับ
คำนี้มันมีความหมายไปในเชิงบวกหรือลบครับ

เด็กที่หมกมุ่นอยู่อย่างใดอย่างหนึ่งไม่คุยด้วยกับใคร
+ หรือ - ครับ

nooonuii 03 พฤษภาคม 2010 20:58

มาจากคำว่า nerd ครับ หมายความถึง

คนที่หมกมุ่นอยู่กับสิ่งใดสิ่งหนึ่งมากเกินไปโดยเฉพาะวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ ไม่เข้าสังคมหรือทำอะไรที่คนทั่วไปเขาทำกัน

อีกคำซึ่งมีความหมายเดียวกันคือคำว่า geek

Siren-Of-Step 03 พฤษภาคม 2010 20:59

เอามาจาก dictionary ในคอมพิวเตอร์

nerd [N] ; คนโง่
Syn. fool
Relate. คนทึ่ม, คนน่าเบื่อ

Tanat 03 พฤษภาคม 2010 21:04

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm (ข้อความที่ 86715)

น่าจะมาจากสมการนี้น่ะครับ

นก + เบิร์ด = เนิร์ด

สงสัยน่าจะเป็นนกพันธุ์ใหม่แน่เลย (ลูกครึ่งไทย-อังกฤษ) :haha:

samsenwit 03 พฤษภาคม 2010 21:25

เด็กเรียน ความหมายด้านบวก KUB

ความฝัน 04 พฤษภาคม 2010 01:47

เห็นใช้เรียกพวกเด็กเรียน แล้วก็เก่งเกินชาวบ้านชาวช่องเขา
จนคนอื่นเขารู้สึกว่าแตกต่าง

samsenwit 04 พฤษภาคม 2010 02:17

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ความฝัน (ข้อความที่ 86788)
เห็นใช้เรียกพวกเด็กเรียน แล้วก็เก่งเกินชาวบ้านชาวช่องเขา

I thik คusักคณิmเก่งเกิน
:great:

A New Hope 04 พฤษภาคม 2010 02:19

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ความฝัน (ข้อความที่ 86788)

อย่าเอาการเมืองมาเลยครับ คุยกันยังไงก็ไม่จบครับ

ถ้าโดนเรียกก็ไม่จำเป็นจะต้องคิดอะไรมากนะครับ ถ้าเราเก่งจริง

เนิร์ดจะมี 2 แบบนะครับ โดนเรียนเพราะว่าพฤติกรรม กับโดนเรียนเพราะเป็นจริงๆ

เนิร์ดจริงๆ ผมว่าน่าจะใส่แว่นด้วยเรื่องจากใช้ คอมฯมากเกินไป หรืออ่านหนังสือนานเกินไป

Slurpee 06 พฤษภาคม 2010 17:33

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Tanat (ข้อความที่ 86754)

สงสัยน่าจะเป็นนกพันธุ์ใหม่แน่เลย (ลูกครึ่งไทย-อังกฤษ) :haha:

นับถือครับ สุดยอดมากๆเลยครับ:haha::haha::haha:

Tanat 06 พฤษภาคม 2010 19:56

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Slurpee (ข้อความที่ 87014)
นับถือครับ สุดยอดมากๆเลยครับ:haha::haha::haha:

ขอบคุณครับ คุณพี่ Slurpee ที่ชม เอ่อว่าแต่พี่ Slurpee เรียนที่ ปัญญาภิวัฒน์ ใช่รึปล่าวครับ แล้วที่นั่น มี Gifted ขนมจีบ ซาลาเปา ด้วยรึปล่าวครับ ถ้ามี จะขอไปทัศนศึกษากับเพื่อนๆ อ่ะ คงเรียนไปอ้วนไป แน่นอนเลยครับ :haha:

ปล.) ล้อเล่นน่ะครับ แก้เครียดโจทย์ของพี่ Scylla_shalow (ขนาดคุณลุง Banker ยังต้องขอหิน (Hint) พี่เค้าตั้งหลายก้อน เพื่อแก้โจทย์ที่โพสต์ไว้ในกระทู้ โจทย์แบบเด็กประถม นี่แค่ประถมน่ะเนี่ย สงสัยคุณลุงคงขอหินไปทุบโจทย์ให้แตกมั้ง :please:)

samsenwit 06 พฤษภาคม 2010 20:54

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ A New Hope (ข้อความที่ 86791)
อย่าเอาการเมืองมาเลยครับ คุยกันยังไงก็ไม่จบครับ

ถ้าโดนเรียกก็ไม่จำเป็นจะต้องคิดอะไรมากนะครับ ถ้าเราเก่งจริง

เนิร์ดจะมี 2 แบบนะครับ โดนเรียนเพราะว่าพฤติกรรม กับโดนเรียนเพราะเป็นจริงๆ

เนิร์ดจริงๆ ผมว่าน่าจะใส่แว่นด้วยเรื่องจากใช้ คอมฯมากเกินไป หรืออ่านหนังสือนานเกินไป

I think so:haha:

samsenwit 06 พฤษภาคม 2010 20:55

:haha::yum:
อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Tanat (ข้อความที่ 86754)

สุดยอดมากๆ:great::great::great::please:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 09:20