Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   MWITS รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำรอบสองหน่อยคะ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=18132)

Justdoit 15 มกราคม 2013 14:16

MWITS รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำรอบสองหน่อยคะ

ตามหัวข้อคะ เตรียมตัวยังไงมั่งคะ ?
ขอบคุณค่า:please:

lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o 15 มกราคม 2013 22:38

ลองดูข้อสอบเก่า น่าจะพอเป็นแนวทางได้ครับ
http://www.mathcenter.net/forum/show...%D8%CA%C3%B3%E

Justdoit 15 มกราคม 2013 23:10

ขอบคุณค่า . . .
วิทยาศาสตร์ มี lab ไหมคะ ?

lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o 15 มกราคม 2013 23:11

พอดีไม่ได้อยู่มหิดลครับ คงต้องรอ นักเรียนมหิดลมาตอบซะแล้ว

Cachy-Schwarz 15 มกราคม 2013 23:29

http://www.mathcenter.net/forum/show...t=15645&page=5
ข้อสอบปีล่าสุดครับ
ถ้าจำไม่ผิดก็วันเเรกสอบเลขครับ จะมีสองตอน ตอนแรกเป็นออกแนวแปลกๆหน่อยครับ ตอนสองก็เลขธรรมดาข้อเขียนหมด
วิทย์ก็เป็นบทความเยอะอยู่ครับ(ข้อเขียนหมด) แนะนำได้เท่านี้ ไม่ได้เป็นนักเรียนมหิดลเหมือนกัน = =

~ArT_Ty~ 16 มกราคม 2013 11:11

คณิตศาสตร์จะมี 2 part หลักๆครับ คือ unseen เปลี่ยนทุกปี และข้อสอบเติมคำ&แสดงวิธีทำครับ

unseen จะประมาณว่า ให้บทความมาอ่านแล้วจะมีคำถามให้ตอบโดยใชความรู้จากบทความนะครับ(แล้วแต่ดวงนิดๆ ^^")

ส่วนข้อสอบเติมคำ ขอบอกนะครับว่าค่อนข้างจะยากกว่ารอบแรก (เรขากับพีชคณิตมักจะออกเยอะกว่าเพื่อน)

ควรจะต้องฝึกทำโจทย์บ่อยๆ แต่ว่าแสดงวิธีทำจะง่าย แนะนำให้ทำวิธีทำกับข้อเติมคำที่ทำได้ก่อนนะครับ :)

ส่วนวิทยาศาสตร์ก็จะแบ่งเป็น 2 part เช่นเดียวกัน unseen ก็จะคล้ายๆกัน(ปีพี่มีวิทย์unseen แต่ปีที่แล้วจำไม่ผิดรู้สึกว่าไม่มี -.-')

part เติมคำตอบ ก็พยายามทำเรื่องที่ตัวเองถนัดครับ เติมข้อที่ทำได้ก่อน ส่วนที่เหลือก็ค่อยๆนั่งคิดก็ได้ครับ

ขอให้โชคดีในการสอบครับ มาเป็น MWITs 23 ให้ได้น้า ^^

จาก MWITs 21

ป.ล. มีอะไรก็ถามในกระทู้เลยก็ได้ครับ คนอื่นจะได้เข้ามาดูและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ครับ :)

Washirawit101 16 มกราคม 2013 12:25

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~ArT_Ty~ (ข้อความที่ 154361)
คณิตศาสตร์จะมี 2 part หลักๆครับ คือ unseen เปลี่ยนทุกปี และข้อสอบเติมคำ&แสดงวิธีทำครับ

unseen จะประมาณว่า ให้บทความมาอ่านแล้วจะมีคำถามให้ตอบโดยใชความรู้จากบทความนะครับ(แล้วแต่ดวงนิดๆ ^^")

ส่วนข้อสอบเติมคำ ขอบอกนะครับว่าค่อนข้างจะยากกว่ารอบแรก (เรขากับพีชคณิตมักจะออกเยอะกว่าเพื่อน)

ควรจะต้องฝึกทำโจทย์บ่อยๆ แต่ว่าแสดงวิธีทำจะง่าย แนะนำให้ทำวิธีทำกับข้อเติมคำที่ทำได้ก่อนนะครับ :)

ส่วนวิทยาศาสตร์ก็จะแบ่งเป็น 2 part เช่นเดียวกัน unseen ก็จะคล้ายๆกัน(ปีพี่มีวิทย์unseen แต่ปีที่แล้วจำไม่ผิดรู้สึกว่าไม่มี -.-')

part เติมคำตอบ ก็พยายามทำเรื่องที่ตัวเองถนัดครับ เติมข้อที่ทำได้ก่อน ส่วนที่เหลือก็ค่อยๆนั่งคิดก็ได้ครับ

ขอให้โชคดีในการสอบครับ มาเป็น MWITs 23 ให้ได้น้า ^^

จาก MWITs 21

ป.ล. มีอะไรก็ถามในกระทู้เลยก็ได้ครับ คนอื่นจะได้เข้ามาดูและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ครับ :)

ขอบคุณมากๆครับ
แล้ว นอกจากทำโจทย์เล่มพีชคณิตคิดเพื่อชาติกับเรขาคณิตคิดไม่ยาก มีเล่มไหนหรือข้อสอบไหนที่ควรฝึก
ทำก่อนสอบอีกมั้ยครับ

~ArT_Ty~ 16 มกราคม 2013 13:01

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Washirawit101 (ข้อความที่ 154365)
ขอบคุณมากๆครับ
แล้ว นอกจากทำโจทย์เล่มพีชคณิตคิดเพื่อชาติกับเรขาคณิตคิดไม่ยาก มีเล่มไหนหรือข้อสอบไหนที่ควรฝึก
ทำก่อนสอบอีกมั้ยครับ

ข้อสอบส่วนใหญ่ไม่ยากเท่านั้นนะ ^^" (ทำไปเถอะ ไม่เสียหลาย)

แต่ถ้าจะให้ดีลองเอาโจทย์พวกสมาคมปีใกล้ๆมาลองฝึกทำดูก็ได้

เคล็ดลับคือ พยายามเขียนวิธีทำจริงออกมาก่อนเพื่อทำความเข้าใจในแต่ละขั้นตอน

ต่อมาก็มาดูว่าในห้องสอบเราจะสามารถลัดขั้นตอนไหนได้บ้าง วิธีนี้จะทำให้เราทำโจทย์ได้ไวขึ้น

และมีความเข้าใจในแนวคิดมากขึ้นนะครับ :happy:

Justdoit 16 มกราคม 2013 13:21

ขอบคุณพีื Artty มากนะคะ ^^
วิทย์unseenออกประมาณไหนอะคะ แบบมีบทความมาให้วิเคราะห์หรือเปล่าคะ ?
แล้วก็เติมคำตอบ วิธีทำนี่ ก็แบบโจทย์ข้อสอบปกติใช่ป่าวคะ ?
ขอบคุณค่า

Justdoit 16 มกราคม 2013 14:34

อ่อ ถามอีกหน่อยค่ะ ไม่มีเเล็ปใช่ป่าวคะ ?

~ArT_Ty~ 16 มกราคม 2013 14:35

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Justdoit (ข้อความที่ 154373)
ขอบคุณพีื Artty มากนะคะ ^^
วิทย์unseenออกประมาณไหนอะคะ แบบมีบทความมาให้วิเคราะห์หรือเปล่าคะ ?
แล้วก็เติมคำตอบ วิธีทำนี่ ก็แบบโจทย์ข้อสอบปกติใช่ป่าวคะ ?
ขอบคุณค่า

วิทย์จะให้บทความมาแล้วให้ใช้ความรู้ที่มีอธิบายหรือวิเคราะห์ตามที่โจทย์ถามอ่ะครับ แนวจะไม่ค่อยแน่นอน

วิธีทำมีแค่ในคณิตนะครับ ก็ไม่ยากมาก ส่วนวิทย์เติมคำก็จะคละๆกันไปครับ แต่ค่อนข้างยากเหมือนกัน

ป.ล. ไม่มีแล็บครับ แต่อาจจะเป็นแบบว่าให้การทดลองกับให้ผลมาแล้วให้ตอบคำถามเอาน่ะครับ

Washirawit101 16 มกราคม 2013 15:04

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~ArT_Ty~ (ข้อความที่ 154369)
ข้อสอบส่วนใหญ่ไม่ยากเท่านั้นนะ ^^" (ทำไปเถอะ ไม่เสียหลาย)

แต่ถ้าจะให้ดีลองเอาโจทย์พวกสมาคมปีใกล้ๆมาลองฝึกทำดูก็ได้

เคล็ดลับคือ พยายามเขียนวิธีทำจริงออกมาก่อนเพื่อทำความเข้าใจในแต่ละขั้นตอน

ต่อมาก็มาดูว่าในห้องสอบเราจะสามารถลัดขั้นตอนไหนได้บ้าง วิธีนี้จะทำให้เราทำโจทย์ได้ไวขึ้น

และมีความเข้าใจในแนวคิดมากขึ้นนะครับ :happy:

ขอบคุณครับ ^___^

Washirawit101 16 มกราคม 2013 15:09

พี่ครับแล้ว มีความถนัดมั้ยอ่ะครับ
ถ้ามีมันจะออกแบบไหนอ่ะครับ

lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o 16 มกราคม 2013 19:48

เพื่อนเคยบอกว่า จะมีออกเหมือนๆกับความถนัดทางการเรียน (SAT) อยู่ครับ

Washirawit101 16 มกราคม 2013 23:12

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o (ข้อความที่ 154410)
เพื่อนเคยบอกว่า จะมีออกเหมือนๆกับความถนัดทางการเรียน (SAT) อยู่ครับ

ขอบคุณครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 07:56