Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   Hyperbola ถือเป็นฟังชั่นหรือไ่ม่..? (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=23501)

share 04 ตุลาคม 2016 12:41

Hyperbola ถือเป็นฟังชั่นหรือไ่ม่..?

Hyperbola ถือเป็นฟังชั่นหรือไ่ม่..?
จาก Pantip คุณ--^ไชโย^--

หากไม่เป็น ทำไมมี
"ฟังก์ชันไฮเพอร์โบลิก"

nooonuii 04 ตุลาคม 2016 18:07

คำถามที่ถูกต้องควรจะเป็น
ไฮเพอร์โบลาเป็นกราฟของฟังก์ชันหรือไม่

share 05 ตุลาคม 2016 11:26

ขอบคุณครับที่ชี้แนะ

ขออภัย ผมนำมาไม่หมด จึงอาจไม่ชัดเจน
จขกท.เขามีรูปกราฟประกอบด้วย จึงน่าชัดเจนสำหรับผู้มาตอบครับ

ข้อความทั้งหมดเป็นดังนี้ครับ

นิยามของฟังชั่น ถ้า argument X เหมือนกัน
ค่าของ f(x) จะเหมือนกันด้วย

แล้วงี้ Hyperbola ตะแคง
จะถือเป็นฟังชั่นหรือไม่ อย่างไร ?

เพราะ X เดียว แต่ให้f(X) 2 ค่า

ขอบคุณครับ

อัจฉริยะ 05 ตุลาคม 2016 12:22

ค่า x เดียวแต่ให้ f(x) สองค่า ก็ยังจัดว่าเป็นฟังชั่นอยู่ครับ แต่ไม่ใช่ ฟังชั่น 1-1 เท่านั้นเอง

otakung 05 ตุลาคม 2016 12:42

แปะ link มาเลยน่าจะง่ายกว่านะครับ

share 05 ตุลาคม 2016 12:50

ที่ไม่แปะ link
เพราะประสงค์รับฟังความเห็นใหม่ ๆ จาก ที่นี้ ครับ

ขอขอบคุณมาล่วงหน้าครับ

kongp 12 ตุลาคม 2016 13:27

รึเป็น ฟังก์ชั่น แบบ > 2 ตัวแปร ก็ Hyper---- นี่นะ

จูกัดเหลียง 12 ตุลาคม 2016 22:05

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ (ข้อความที่ 182938)
ค่า x เดียวแต่ให้ f(x) สองค่า ก็ยังจัดว่าเป็นฟังชั่นอยู่ครับ แต่ไม่ใช่ ฟังชั่น 1-1 เท่านั้นเอง

ยังไงนะครับคุณอัจฉริยะ รบกวนขยายความ ผมนึกว่าคุณกำลังอัพ Golbach อยู่นะครับเนี่ย

อัจฉริยะ 12 ตุลาคม 2016 22:22

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จูกัดเหลียง (ข้อความที่ 183023)
ยังไงนะครับคุณอัจฉริยะ รบกวนขยายความ ผมนึกว่าคุณกำลังอัพ Golbach อยู่นะครับเนี่ย

กำลังอยู่ในขั้นตอนตรวจสอบความถูกต้องครับ :D ก็ยอมรับครับว่ามันยากจริงๆ Goldbach เนี่ย ไม่เกินวันอาทิตย์นี้น่าจะได้ชมกันแน่ เพราะเป็นวันหยุดผมครับ :)

ผมเองก็อยากให้งานออกเร็วๆเหมือนกัน แต่ไม่อยากให้ผิดพลาดเหมือน FLT อีก ผมประเมิน FLT ต่ำไป

แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเลิกล้มการพิสูจน์ FLT นะครับ ยังมีหนทางใหม่ๆอีก :D พอดีไม่ใช่คนยอมแพ้อะไรง่ายๆซะด้วย รับรองว่าได้ชมกันแน่นอนครับ :great:

ความคืบหน้าสำหรับ Goldbach ผมตอนนี้คือ จำนวนที่มี 3 , 5 , 7 , 11 , ... เป็นตัวประกอบจะเขียนเป็นผลบวกจำนวนเฉพาะได้ทั้งหมดครับ ซึ่งใกล้ความจริงไปทุกที

เป็นไปได้ว่า จำนวนที่เขียนเป็นผลบวกจำนวนเฉพาะไม่ได้ จะไม่มีอยู่จริงครับ

ปล. เอาไว้ผมจัดการ Goldbach ได้ก่อนเถอะ แล้วจะกลับมาแก้มือกับ FLT อีกครั้งครับ

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จูกัดเหลียง (ข้อความที่ 183023)

ขอโทษ ผมพิมพ์ ผิด ต้อง f(x) เดียว แต่ x สองค่า ครับ ก็ยังจัดเป็นฟังชั่น สลับกันๆ ครับ 55555

จูกัดเหลียง 12 ตุลาคม 2016 23:27

กำลังอยู่ในขั้นตอนตรวจสอบความถูกต้องครับ :D ก็ยอมรับครับว่ามันยากจริงๆ Goldbach เนี่ย ไม่เกินวันอาทิตย์นี้น่าจะได้ชมกันแน่ เพราะเป็นวันหยุดผมครับ :)
-สรุปแล้วยากหรือไม่ยากครับ เท่าที่ผมตามๆมาทำให้สับสนกับคำพูดคุณพอสมควร ยังไงก็ขอรอชมเงียบๆละกันนะครับ

ผมเองก็อยากให้งานออกเร็วๆเหมือนกัน แต่ไม่อยากให้ผิดพลาดเหมือน FLT อีก ผมประเมิน FLT ต่ำไป
-คุณอาจจะประเมิณ Goldbach ต่ำไปเช่นกันครับ (ไม่ก็ผมประเมินคุณต่ำไปอย่างใดอย่างหนึ่ง)

แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเลิกล้มการพิสูจน์ FLT นะครับ ยังมีหนทางใหม่ๆอีก :D พอดีไม่ใช่คนยอมแพ้อะไรง่ายๆซะด้วย รับรองว่าได้ชมกันแน่นอนครับ :great:
-อันนี้น่าชื่นชมนะครับ ยังไม่ต้องรีบร้อนคิดถึงเรื่อง FLT ก็ได้ครับ หลังจากชาว mct ได้เห็นงาน GB( นับถอยหลังเลยก็ได้ :happy: ) ของคุณอาจจะช่วยให้พวกเค้าเหล่านั้นตัดสินใจได้ง่ายขึ้นในการชมงานชิ้นต่อไปนี้ของคุณก็ได้นะครับ

ความคืบหน้าสำหรับ Goldbach ผมตอนนี้คือ จำนวนที่มี 3 , 5 , 7 , 11 , ... เป็นตัวประกอบจะเขียนเป็นผลบวกจำนวนเฉพาะได้ทั้งหมดครับ ซึ่งใกล้ความจริงไปทุกที
-$3,5,7,11,...$ หมายความถึงจำนวนเฉพาะทุกตัวเหรอครับ (ยังไม่ต้องตอบตอนนี้ก็ได้ครับ ไว้ผมรอดูงานคุณทีเดียวก็ได้ ผมไม่อยากให้กระทู้นี้ออกทะเลไปมากกว่านี้นะครับ) จริงๆข้ามที่ผมตอบตรงจุดนี้ไปเลยก็ได้นะครับ ผมไม่ได้จริงจังอะไร

เป็นไปได้ว่า จำนวนที่เขียนเป็นผลบวกจำนวนเฉพาะไม่ได้ จะไม่มีอยู่จริงครับ
-นับเป็นความเชื่อของนักคณิตศาสตร์จวบจนบัดนี้อยู่เเล้วครับ

ปล. เอาไว้ผมจัดการ Goldbach ได้ก่อนเถอะ แล้วจะกลับมาแก้มือกับ FLT อีกครั้งครับ
-อันนี้ผมเห็นด้วยนะ เเค่คุณพิสูจน์ Goldbach ได้อันเดียวก็ดังใหญ่เเล้ว ตอนนี้ก็พับ FLT เก็บเข้าที่ไปก่อนนะครับ ใจเย็นๆ ก่อนจะเเก้มือเอา(GB)มาให้นักคณิตศาสตร์ที่นี่ตรวจทานก่อนก็เป็นความคิดที่ไม่เลวครับ เพราะยังไงคุณก็ใช้ความรู้ในเรื่องจำนวนเฉพาะเล็กน้อย กับ บวกลบคูณหาร ซึ่งเยาวชนที่พึ่งเริ่มศึกษาศาสตร์เเขนงนี้คงตามได้ไม่ยาก

ขอโทษ ผมพิมพ์ ผิด ต้อง f(x) เดียว แต่ x สองค่า ครับ ก็ยังจัดเป็นฟังชั่น สลับกันๆ ครับ 55555
-ตรงส่วนนี้ผมเข้าใจดีครับ คนเรามีพลาดกันได้

อัจฉริยะ 13 ตุลาคม 2016 12:16

Goldbach น่าท้าทายพอๆกับ FLT ครับ อายุประมาณ 200 กว่าปี

และเท่าที่ผมรู้ยังไม่มีใครพิสูจน์ได้มาก่อนนะ แม้แต่ TerryTao ก็ยังพยายามทำอยู่ ยังทำไม่ได้เหมือนกัน

คราวนี้มั่นใจ 98% ว่าน่าจะถูกครับ แต่พอแค่นี้ดีกว่า รอดูผลงานเลยละกัน เด่วจะหาว่าโม้อีก :cool:

otakung 13 ตุลาคม 2016 15:00

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ (ข้อความที่ 183032)
Goldbach น่าท้าทายพอๆกับ FLT ครับ อายุประมาณ 200 กว่าปี

และเท่าที่ผมรู้ยังไม่มีใครพิสูจน์ได้มาก่อนนะ แม้แต่ TerryTao ก็ยังพยายามทำอยู่ ยังทำไม่ได้เหมือนกัน

คราวนี้มั่นใจ 98% ว่าน่าจะถูกครับ แต่พอแค่นี้ดีกว่า รอดูผลงานเลยละกัน เด่วจะหาว่าโม้อีก :cool:

รอดูครับ อยากเห็น ๆ

Aquila 13 ตุลาคม 2016 17:07

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ (ข้อความที่ 183032)

ปล่อยออกมาเลย จะรอดูเหมือนกันครับ

เดี๋ยวครั้งนี้ผมจะลองแชร์ความรู้คณิตผมออกมาบ้าง

คุณจะได้รู้สึกตัวซะทีว่ากำลังทำอะไรอยู่ และทักษะของคุณมันมีปัญหาตรงไหน

ปล.ถ้าผมอ่านรู้เรื่องนะ :laugh: ขอเป็นไม่เกินมะรืนได้มั้ย ผมว่างแค่อาทิตย์นี้

อัจฉริยะ 13 ตุลาคม 2016 17:23

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Aquila (ข้อความที่ 183040)
ปล่อยออกมาเลย จะรอดูเหมือนกันครับ

เดี๋ยวครั้งนี้ผมจะลองแชร์ความรู้คณิตผมออกมาบ้าง

คุณจะได้รู้สึกตัวซะทีว่ากำลังทำอะไรอยู่ และทักษะของคุณมันมีปัญหาตรงไหน

ปล.ถ้าผมอ่านรู้เรื่องนะ :laugh: ขอเป็นไม่เกินมะรืนได้มั้ย ผมว่างแค่อาทิตย์นี้

ก็เหมือนทุกครั้งครับ ใครมีผลงานอะไร ก็เอาออกมาแสดงกัน จะผิดจะถูกก็อีกเรื่องนึง

ติชมกันได้ แต่ให้อยู่ในขอบเขตของสุภาพชนนะครับ เวปนี้วิชาการ เราเป็นคนมีการศึกษา โอ้อวดตัวเองได้ แต่ขออย่าเหยียบย่ำคนอื่น

ผมยินดีน้อมรับอยู่แล้ว ถ้าของผมผิดจริงๆ

Aquila 13 ตุลาคม 2016 17:41

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ (ข้อความที่ 183043)
ก็เหมือนทุกครั้งครับ ใครมีผลงานอะไร ก็เอาออกมาแสดงกัน จะผิดจะถูกก็อีกเรื่องนึง

ติชมกันได้ แต่ให้อยู่ในขอบเขตของสุภาพชนนะครับ เวปนี้วิชาการ เราเป็นคนมีการศึกษา โอ้อวดตัวเองได้ แต่ขออย่าเหยียบย่ำคนอื่น

ผมยินดีน้อมรับอยู่แล้ว ถ้าของผมผิดจริงๆ

ให้ไวๆเลย อยากเห็น :D

เพราะคุณเลย ผมต้องมาทวนความรู้นัมเบอร์ที่ทิ้งไปนาน :wub:

ว่าแต่อ่าน Q.E.D. เล่ม 44 มาหรือเปล่า เลยชอบ GB กับ FLT :cool:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 18:20