Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=3)
-   -   หาจำนวนความสัมพันธ์ครับ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=23671)

g_boy 28 มกราคม 2017 14:03

หาจำนวนความสัมพันธ์ครับ

1 ไฟล์และเอกสาร
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยอธิบายวิธีทำให้หน่อยครับ

g_boy 28 มกราคม 2017 20:14

รบกวนอีกข้อครับ ข้อนี้ผมสงสัยว่าโจทย์ผิดหรือเปล่าครับ
:please::please::please:

lek2554 29 มกราคม 2017 19:02

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ g_boy (ข้อความที่ 183983)
รบกวนอีกข้อครับ ข้อนี้ผมสงสัยว่าโจทย์ผิดหรือเปล่าครับ
:please::please::please:

ทำไมถึงคิดว่าโจทย์ผิดครับ

g_boy 30 มกราคม 2017 17:56

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 (ข้อความที่ 183990)

ทำไมถึงคิดว่าโจทย์ผิดครับ

เพราะว่าเส้นตรงสองเส้นที่โจทย์ให้มามันตั้งฉากกันไม่ใช่เหรอครับ แล้วสามารถมีเส้นตรง L ที่ห่างจากทั้งสองเส้นดังกล่างเท่ากันได้ด้วยเหรอครับ ผมนึกรูปไม่ออกน่ะครับ

g_boy 30 มกราคม 2017 17:58

ข้อแรกมีท่านใดแนะนำได้บ้างครับ ขอบพระคุณมากครับ

otakung 30 มกราคม 2017 18:20

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ g_boy (ข้อความที่ 183995)
เพราะว่าเส้นตรงสองเส้นที่โจทย์ให้มามันตั้งฉากกันไม่ใช่เหรอครับ แล้วสามารถมีเส้นตรง L ที่ห่างจากทั้งสองเส้นดังกล่างเท่ากันได้ด้วยเหรอครับ ผมนึกรูปไม่ออกน่ะครับ

เดาว่าน่าจะหมายถึงเส้นแบ่งครึ่งมุมน่ะครับ (มี 2 เส้น) ไม่ว่าจะดูจุดไหนบนเส้นแบ่งครึ่งมุมก็จะห่างจากทั้ง 2 เส้นที่ให้มาเท่ากัน คิดแล้วมันได้ความชัน $-\frac{1}{2}, {2}$ มีในตัวเลือกเลยคิดว่าน่าจะใช่ครับ แต่เรื่องภาษานี่ไม่รู้ว่าเขียนแบบนี้ถูกแล้วรึเปล่า ตอนแรกผมก็นึกถึง 2 เส้นขนานกันแล้วเส้นที่ถามหาอยู่ตรงกลาง

g_boy 30 มกราคม 2017 18:27

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ otakung (ข้อความที่ 183998)
เดาว่าน่าจะหมายถึงเส้นแบ่งครึ่งมุมน่ะครับ (มี 2 เส้น) ไม่ว่าจะดูจุดไหนบนเส้นแบ่งครึ่งมุมก็จะห่างจากทั้ง 2 เส้นที่ให้มาเท่ากัน คิดแล้วมันได้ความชัน $-\frac{1}{2}, {2}$ มีในตัวเลือกเลยคิดว่าน่าจะใช่ครับ แต่เรื่องภาษานี่ไม่รู้ว่าเขียนแบบนี้ถูกแล้วรึเปล่า ตอนแรกผมก็นึกถึง 2 เส้นขนานกันแล้วเส้นที่ถามหาอยู่ตรงกลาง

อ๋อ ขอบพระคุณมากครับ

otakung 30 มกราคม 2017 18:36

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ g_boy (ข้อความที่ 183996)
ข้อแรกมีท่านใดแนะนำได้บ้างครับ ขอบพระคุณมากครับ

ข้อแรกก็นับตรง ๆ เลยนะครับ ถ้า x เป็น 1 y จะเป็น $\phi, \left\{\,\right. 2,3\left.\,\right\} , \left\{\,\right. 2, 3, 4, ...\left.\,\right\} $ ได้ ก็ได้สมาชิก 3 ตัวแล้ว นับจนครบก็จะได้ว่า C มีสมาชิก 7 ตัว

จำนวนความสัมพันธ์ใน C ก็จะเป็น $2^7$ ครับ

g_boy 30 มกราคม 2017 19:19

ขอบคุณมากครับคุณ otakung
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ
ถ้าคิดตามรูปด้านล่าง มันผิดพลาดช่วงไหนครับ

otakung 30 มกราคม 2017 22:12

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ g_boy (ข้อความที่ 184001)
ขอบคุณมากครับคุณ otakung
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ
ถ้าคิดตามรูปด้านล่าง มันผิดพลาดช่วงไหนครับ

ถ้าจะหาวิธีทั้งหมดลบด้วยวิธีที่ไม่ต้องการน่าจะต้องประมาณนี้ครับ

1. หาแบบทางซ้ายได้สมาชิก 8 คู่อันดับ แต่ทั้งหมดมี 15 สมาชิกที่ต้องการก็ต้องมี 7 แล้วค่อยหาจำนวนความสัมพันธ์

หรือ

2. ถ้าจะหาจำนวนความสัมพันธ์ทั้งหมด ($2^{15}$) ลบด้วยความสัมพันธ์ที่ไม่ต้องการ มันจะไม่ใช่ $2^8$ นะครับ เช่น {(1,{2, 3}), (1,{1})} ไม่อยู่ใน $2^8$ ตัวที่หามาทางซ้าย แต่ก็ไม่ใช่ความสัมพันธ์ที่ต้องการด้วย

ถ้าจะหาจำนวนจริง ๆ มันจะได้ $2^7(2^8-1)$ มาจากแบ่งสมาชิกเป็น 7 กับ 8 ตัวตามด้านซ้ายแล้วเอาความสัมพันธ์มารวมกัน (หักเซตว่างออก) ผมเขียนอธิบายไม่ค่อยถูกแต่รู้สึกว่ามันไม่จำเป็นต้องคิดวิธีนี้ ใช้วิธีแรกเอาง่ายกว่าครับ :laugh: ไม่ก็คิดตรง ๆ ไปเลย

g_boy 31 มกราคม 2017 12:23

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ otakung (ข้อความที่ 184003)
ถ้าจะหาวิธีทั้งหมดลบด้วยวิธีที่ไม่ต้องการน่าจะต้องประมาณนี้ครับ

1. หาแบบทางซ้ายได้สมาชิก 8 คู่อันดับ แต่ทั้งหมดมี 15 สมาชิกที่ต้องการก็ต้องมี 7 แล้วค่อยหาจำนวนความสัมพันธ์

หรือ

2. ถ้าจะหาจำนวนความสัมพันธ์ทั้งหมด ($2^{15}$) ลบด้วยความสัมพันธ์ที่ไม่ต้องการ มันจะไม่ใช่ $2^8$ นะครับ เช่น {(1,{2, 3}), (1,{1})} ไม่อยู่ใน $2^8$ ตัวที่หามาทางซ้าย แต่ก็ไม่ใช่ความสัมพันธ์ที่ต้องการด้วย

ถ้าจะหาจำนวนจริง ๆ มันจะได้ $2^7(2^8-1)$ มาจากแบ่งสมาชิกเป็น 7 กับ 8 ตัวตามด้านซ้ายแล้วเอาความสัมพันธ์มารวมกัน (หักเซตว่างออก) ผมเขียนอธิบายไม่ค่อยถูกแต่รู้สึกว่ามันไม่จำเป็นต้องคิดวิธีนี้ ใช้วิธีแรกเอาง่ายกว่าครับ :laugh: ไม่ก็คิดตรง ๆ ไปเลย

ขอบคุณ คุณ otakung อีกครั้งครับที่สร้างความกระจ่างให้ผม :please::please::please:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 01:38