Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=33)
-   -   มหิดลรอบ 2 (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=13120)

Playmaker 18 กุมภาพันธ์ 2011 16:13

มหิดลรอบ 2

เพื่อนๆที่สอบติดกัน ได้ผลจิตวิทยาถึงบ้านกันรึยังอะครับ ผมยังไม่ได้เลย ...

~ArT_Ty~ 18 กุมภาพันธ์ 2011 17:35

ผมยังไม่ได้เลยครับ

Ipad 18 กุมภาพันธ์ 2011 18:12

ที่จังหวัดผม ทั้งติดตัวจริงมหิดล และ รร.จุฬาภรณ์ เกือบ 10 คนโดนหมดเลยว่า ตรวจสุขภาพจิตไม่ผ่านตามเกณฑ์ ต้องไปพบจิตแพทย์ที่รพ.จิตเวชที่ระบุไว้ ทำเอาพ่อแม่เครียดไป 2 วัน นอนไม่หลับ ไม่มีใครกล้าเอ่ยถามลูกคนอื่น เพราะกลัวลูกตัวเองผิดปกติคนเดียว ต่างคนก็ถามลูกว่าข้อสอบเป็นอย่างไรบ้าง ปรากฎว่าเป็นแค่ข้อสอบข้อเขียน 5 ตัวเลือก คือ 1-5 , 1=น้อยที่สุด ,5=มากที่สุด ตย.คำถามเช่น ท่านมีความเชื่อมั่นตัวเองแค่ไหน เด็กสวนใหญ่จะตอบกลางๆ คือ 3 

ไม่ได้สอบสัมภาษณ์ หรือ สอบข้อเขียนให้ดูรูปภาพ มีผปค.บางคนโทรไปที่รร.มหิดล ถามว่ามีเด็กไม่ผ่านเกณฑ์กี่คน ทุกคนเลยไหม อ.ก็ไม่ยอมตอบ บอกว่า แค่ให้ไปตรวจธรรมดากับจิตแพทย์ก็พอ

เลยชักสงสัยว่า ไม่ผ่านเกณฑ์ทุกคนเลยหรือเปล่า มีคนไหนผ่านเกณฑ์บ้างช่วยบอกด้วยครับ...  

XCapTaiNX 18 กุมภาพันธ์ 2011 23:12

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Ipad (ข้อความที่ 110841)
ที่จังหวัดผม ทั้งติดตัวจริงมหิดล และ รร.จุฬาภรณ์ เกือบ 10 คนโดนหมดเลยว่า ตรวจสุขภาพจิตไม่ผ่านตามเกณฑ์ ต้องไปพบจิตแพทย์ที่รพ.จิตเวชที่ระบุไว้ ทำเอาพ่อแม่เครียดไป 2 วัน นอนไม่หลับ ไม่มีใครกล้าเอ่ยถามลูกคนอื่น เพราะกลัวลูกตัวเองผิดปกติคนเดียว ต่างคนก็ถามลูกว่าข้อสอบเป็นอย่างไรบ้าง ปรากฎว่าเป็นแค่ข้อสอบข้อเขียน 5 ตัวเลือก คือ 1-5 , 1=น้อยที่สุด ,5=มากที่สุด ตย.คำถามเช่น ท่านมีความเชื่อมั่นตัวเองแค่ไหน เด็กสวนใหญ่จะตอบกลางๆ คือ 3?

ไม่ได้สอบสัมภาษณ์ หรือ สอบข้อเขียนให้ดูรูปภาพ มีผปค.บางคนโทรไปที่รร.มหิดล ถามว่ามีเด็กไม่ผ่านเกณฑ์กี่คน ทุกคนเลยไหม อ.ก็ไม่ยอมตอบ บอกว่า แค่ให้ไปตรวจธรรมดากับจิตแพทย์ก็พอ

เลยชักสงสัยว่า ไม่ผ่านเกณฑ์ทุกคนเลยหรือเปล่า มีคนไหนผ่านเกณฑ์บ้างช่วยบอกด้วยครับ... ?

เอาไปเอามา เหมือนกับว่าคนที่ผ่าน จะไม่ปกติแทนสิน่ะครับ :haha: ล้อเล่นครับ

Puneo 19 กุมภาพันธ์ 2011 12:34

เอ... พอดีของผ่านนะ แปลกป่าวเนี่ย -_-"

{([Son'car])} 19 กุมภาพันธ์ 2011 22:48

เอแต่ผมผ่านนะครับ
ตกลงเป็นโรคจิตป่าวเนี่ย:p
แต่ผมถามอาจารย์แล้วอาจารย์บอกว่าถ้าตอบดีเข้าข้างตนเองมากไปก็ไม่ผ่านนะครับต้องถ่อมๆตนไว้ก่อน

~ArT_Ty~ 20 กุมภาพันธ์ 2011 10:58

คุณ {([Son'car])} อยู่โรงเรียนอะไรเหรอครับ ทำไมเก่งจัง ^^

Ipad 20 กุมภาพันธ์ 2011 14:15

สงสัยว่าปีนี้ท่าทางตัวสำรองคงได้เฮกัน เพราะว่าตัวจริงที่ไม่ผ่านการเกณฑ์ทางจิตเบื้องต้นคงจะสละสิทธ์ไม่ไปมอบตัวกันเยอะ เพราะทางผู้ปกครองที่จังหวัดผมตกลงกันว่า จะไม่ไปตรวจสุขภาพทางจิตแพทย์ เพราะมีข้อเสียหลายอย่าง คือ
1.กรณีที่ตรวจผ่าน แต่ไม่รู้ว่าทางรร.มีเร็คคอร์ทไว้ว่า ไม่ผ่านการเกณฑ์ทางจิตเบื้องต้น หรือไม่ จะมีผลในการขอทุนในภายภาคหน้าหรือไม่
2.ถ้าตรวจไม่ผ่าน ก็เป็นเรื่องที่แย่สุดๆ
3.เสียค่าใช้จ่ายในการเดินทางมาก ต้องข้ามจังหวัดไปตรวจ เพราะรพ.ที่ตรวจได้มีภาคละไม่กี่โรงเอง ไม่ได้มีทุกจังหวัด

แต่ไม่รู้ว่าทั้งประเทศมีคนไม่ผ่านเกณฑ์กี่คนกันแน่

ง่วงนอน 20 กุมภาพันธ์ 2011 19:22

เหมือนผมจะตอบเฉยๆ ไปเยอะเหมือนกันนะครับ บางข้อไม่ได้อ่านโจทย์ด้วย แต่ผมผ่าน อ่าครับ><

:):):):):)

JKung 20 กุมภาพันธ์ 2011 20:27

เห็นคนที่รู้จักก็ไม่ผ่านเหมือนกันค่ะ เนื่องจากตอบตรงเกินไป 5555 โรงเรียนอาจจะไม่ได้ซีเรียสขนาดนั้นก็ได้มั้งคะ ^^

Roookie 20 กุมภาพันธ์ 2011 21:37

มารายงานว่าผม"ผ่าน"ครับ

ผมดูทุกตัวเลือกเลย แล้วตอบตามนั้นไปเลยครับ

(บางข้อก็มั่วเหมือนกัน :kiki:)

Xx GAMMA xX 25 กุมภาพันธ์ 2011 22:24

ผมยังไม่ได้ผลเลยครับ(เหลือคนเดียวทั้งจังหวัด):sweat:
ปล.ผมไม่ได้ตอบดีหมดนะครับ
ผมคิดว่าถ้าผมเป็นคนปกติจะตอบข้อไหนอะครับ

Amankris 25 กุมภาพันธ์ 2011 22:27

"ถ้าเป็นคนปกติ" นั่นแปลว่า !?!?!?

Xx GAMMA xX 25 กุมภาพันธ์ 2011 22:33

คงไม่ได้หมายความว่าผมไม่ปกตินะครับ:aah:

Ipad 26 กุมภาพันธ์ 2011 21:31

เห็นมีผู้ปกครองบอกว่า ปีนี้มีคนไม่ผ่านเกณฑ์ขั้นต่ำ 30%

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 20:47