Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   "TU" or "MWIT" (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=10207)

The jumpers 04 มีนาคม 2010 17:58

"TU" or "MWIT"

ถ้าติดทั้ง"เตรียมอุดม"เเละ"มหิดล"จะเลือกไปโรงเรียนไหนคับ ขอเหตุผลพร้อมภาพประกอบด้วย
<ภาพไม่ต้องก้ได้นะ:haha:>

Pakpoom 04 มีนาคม 2010 18:34

ไปมหิดลเพราะเรียนฟรีอยู่ฟรีมีเงินเดือน -*-

Siren-Of-Step 04 มีนาคม 2010 18:43

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pakpoom (ข้อความที่ 80934)
ไปมหิดลเพราะเรียนฟรีอยู่ฟรีมีเงินเดือน -*-

ไม่มีเงินเดือนครับ เฉพาะเตรียมทหาร ที่เดี่ยวเท่านั้น :great:

nong_jae 04 มีนาคม 2010 20:20

เตรียมดีกว่านะคะ เรียนทุกวิชาเลย

เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง 04 มีนาคม 2010 20:39

อยู่เตรียมฯ ดีกว่า มีเวลาเรียนพิเศษ:happy:

LightLucifer 04 มีนาคม 2010 20:42

#5 ไม่เสียดายค่าคอร์สหรอ
แพงนะเอาไปซื้อหนังสือมาอ่านดีกว่า ^^

เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง 04 มีนาคม 2010 20:44

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer (ข้อความที่ 80950)
#5 ไม่เสียดายค่าคอร์สหรอ
แพงนะเอาไปซื้อหนังสือมาอ่านดีกว่า ^^

ผมอ่านหนังสือเองไม่รู้เรื่องอ่ะครับ แล้วก็ไม่ชอบอ่าน แต่ชอบเรียนครับ:)

แต่ถ้าเสียตังเรียนพิเศษแล้วฉลาดขึ้น ผมก็ยอมจ่ายครับ

คusักคณิm 04 มีนาคม 2010 20:45

ให้ผมสอบให้ได้ก่อนเถอะครับ :cry:

Siren-Of-Step 05 มีนาคม 2010 12:00

หนังสือกัยเรียนพิเศษ ผมเลือกอ่าน ครับ

จะมากล่าวอย่างหนึ่งว่า
" การเรียนรู้ที่ดีที่สุด คือการเรียนรู้ด้วยตัวเอง " ครูที่เอามาสอน (ติว) เราเป็นแค่เนื้อหา ส่วนหนึ่งเท่านั้น
เราเสียเงินแพง ๆ เพื่อติว เพื่อที่ทำให้เราฉลาดขึ้นนั้นหรือ ? การทำให้ตัวเองฉลาด คือการติวงั้นหรือ ?
ลองกลับไปคิดนนะครับ

kanakon 05 มีนาคม 2010 12:16

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step (ข้อความที่ 80935)
ไม่มีเงินเดือนครับ เฉพาะเตรียมทหาร ที่เดี่ยวเท่านั้น :great:

มีเงินค่าอาหารให้ทุกเดือนครับ

SolitudE 05 มีนาคม 2010 18:19

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kanakon (ข้อความที่ 81011)
มีเงินค่าอาหารให้ทุกเดือนครับ

อยากได้ค่าช้อปจิปาถะด้วยจัง ^_^

ส่วนถ้าติด 2 ที่ ขอดูมหิดลฯละกัน กรณีขี้เกียจตื่นตี 5 น่ะนะ

เพราะผมตื่นตี 5 ยังไปสาย 15 นาทีเชียวละ หุหุ

ถ้าชินกับการอยู่กรุงเทพ+หลงใหลการเรียนพิเศษ+ช้อปเป็นชีวิตจิตใจ+เที่ยวไม่อั้น

ก็อยู่เตรียมฯ ละกัน หุหุ

~king duk kong~ 07 มีนาคม 2010 21:19

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ SolitudE (ข้อความที่ 81046)
อยากได้ค่าช้อปจิปาถะด้วยจัง ^_^

ส่วนถ้าติด 2 ที่ ขอดูมหิดลฯละกัน กรณีขี้เกียจตื่นตี 5 น่ะนะ

เพราะผมตื่นตี 5 ยังไปสาย 15 นาทีเชียวละ หุหุ

ถ้าชินกับการอยู่กรุงเทพ+หลงใหลการเรียนพิเศษ+ช้อปเป็นชีวิตจิตใจ+เที่ยวไม่อั้น

ก็อยู่เตรียมฯ ละกัน หุหุ

ค่าอาหารนี่หมายถึง เค้าให้มาเป็นเงินแล้วให้ไปซื้อเอาเองครับ ถ้าเราอยากเอาไปช้อป ก็อดอาหารกลางวันกับเย็นซักวัน

ก็จะได้ 70 บาทไปช้อปครับ

Siren-Of-Step 08 มีนาคม 2010 12:47

แสดงว่าได้กลางวัน 35 บาท เย็น 35 บาทหรอครับ

The jumpers 08 มีนาคม 2010 20:58

หืมมม เลือกมหิกันเยอะเลย:happy:

T-kung 09 มีนาคม 2010 12:16

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~king duk kong~ (ข้อความที่ 81435)
ค่าอาหารนี่หมายถึง เค้าให้มาเป็นเงินแล้วให้ไปซื้อเอาเองครับ ถ้าเราอยากเอาไปช้อป ก็อดอาหารกลางวันกับเย็นซักวัน

ก็จะได้ 70 บาทไปช้อปครับ

เเล้วอดข้าวไปขนาดนั้นจะเอาแรงที่ไหนไปช้อปละครับ:dry:

~king duk kong~ 09 มีนาคม 2010 20:39

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ T-kung (ข้อความที่ 81576)
เเล้วอดข้าวไปขนาดนั้นจะเอาแรงที่ไหนไปช้อปละครับ:dry:

ก็คงต้องถามคนช้อปแหละครับ ว่าเค้ามีแรงรึเปล่า:haha:

OLO 26 เมษายน 2010 10:09

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pakpoom (ข้อความที่ 80934)

โอ้โห ถ้าผมเป็นคนในโรงเรียนมหิดลแล้วได้รู้ว่าคุณอยากเข้าโรงเรียนด้วยเหตุผลแบบนี้ ผมก็สลดใจแทนจริงๆครับ
ประเทศจะล่มจมก็เพราะความคิดแบบนี้แหละน้า.......

คนอยากเก่ง 26 เมษายน 2010 10:13

เตรียมอุดมดีกว่าครับ

catengland 26 เมษายน 2010 16:52

มหิดลครับ แต่ไม่ติด55+

PP_nine 02 พฤษภาคม 2010 23:56

เอาที่เดิมอ่ะ ทำไมมีอยู่คนเดียวฟร่ะ -*-
ขี้เกียจไปไกล อยู่เตรียมพัฒน์ใกล้บ้านธรรมดาๆดีกว่า :kaka:

tatari/nightmare 03 พฤษภาคม 2010 16:48

....คุณไม่ได้เดินคนเดียวแน่ๆคะคุณ PP_nine
>>>โอ้ ไม่ไปทั้งคู่นั่นแหละ....อยู่ที่เดิมดีกว่าเยอะ 555555+......<<<นี่เปนคำพูดของดิฉันเมื่อ 2 ปีที่แล้วคะ.....
.....พอเริ่มโตๆแล้ว...ดิฉันก้อเข้าใจว่ามันดูจะเป็นอะำไรที่สิ้นเปลืองเอามากๆกลับการไปขวนขวายอย่างเอาเป็นเอาตายกับเพียงแค่จะหาที่เ รียนอีกเพียง 3 ปีก่อนจะเข้ามหาลัย....อยู่ที่ไหนถ้ามีปัญญาพอ ขยันพอมันก้อเอนท์หมอ เอนท์วิศวะได้หมดหละน้า...แล้วเดี๊ยนก็เชื่อว่าโรงเรียนที่เดี๊ยนอยู่ ณ เวลานี้ให้อะไรมากกว่า...และให้ในสิ่งที่เดี๊ยนเชื่อว่าโรงเรียน 2โรงเรียนนี้ไม่มีหรืออาจจะมีแต่ดีไม่เท่า(((เดี๊ยนเชื่อเพราะได้คุยกับเพื่อนๆของเดี๊ยนที่ไปอยู่ในสองโรงเรียนนี้แล้วพูดเป็นเสียงเดี ยวกันว่า..เห้ย...กุไม่น่าลาออกจาก(*ตื้ด*)ไปเข้า Tอู/MV เลยหวะ...))).....
นั่นก้อเปนเพียงสาเหตุหนึ่งที่เดี๊ยนคิดจะศึกษาต่อ ม.ปลาย ที่โรงเรียนเดิมเหมือนตอน ม.ต้น..จนถึงบัดเดี๋ยวนี้

ปล1._____ดิฉันไม่ได้เหวงนะคะ~~
ปล2......ดิฉันไม่ได้มีเจตนาจะดราม่านะคะ เพียงแต่แสดงความคิดเห็นได้ตามหลักรัฐธรรมนูญเพื่อเรียกร้องประชาธิปไตยคืนมา!!..เอ้ย ไม่ใช่หละ แต่ถ้าเดี๊ยนกลับกลายเป็นต้นเหตุให้เกิดดราม่าหละก้อ...เดี๊ยนขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย
ปล3......ขึ้นรถไฟฟ้าไปเรียนพิเศษ โปรดระวังระเบิด M69 เอ้ย M79 ด้วยนะค้า~

คusักคณิm 03 พฤษภาคม 2010 18:12

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tatari/nightmare (ข้อความที่ 86686)
....คุณไม่ได้เดินคนเดียวแน่ๆคะคุณ PP_nine
>>>โอ้ ไม่ไปทั้งคู่นั่นแหละ....อยู่ที่เดิมดีกว่าเยอะ 555555+......<<<นี่เปนคำพูดของดิฉันเมื่อ 2 ปีที่แล้วคะ.....
.....พอเริ่มโตๆแล้ว...ดิฉันก้อเข้าใจว่ามันดูจะเป็นอะำไรที่สิ้นเปลืองเอามากๆกลับการไปขวนขวายอย่างเอาเป็นเอาตายกับเพียงแค่จะหาที่เ รียนอีกเพียง 3 ปีก่อนจะเข้ามหาลัย....อยู่ที่ไหนถ้ามีปัญญาพอ ขยันพอมันก้อเอนท์หมอ เอนท์วิศวะได้หมดหละน้า...แล้วเดี๊ยนก็เชื่อว่าโรงเรียนที่เดี๊ยนอยู่ ณ เวลานี้ให้อะไรมากกว่า...และให้ในสิ่งที่เดี๊ยนเชื่อว่าโรงเรียน 2โรงเรียนนี้ไม่มีหรืออาจจะมีแต่ดีไม่เท่า(((เดี๊ยนเชื่อเพราะได้คุยกับเพื่อนๆของเดี๊ยนที่ไปอยู่ในสองโรงเรียนนี้แล้วพูดเป็นเสียงเดี ยวกันว่า..เห้ย...กุไม่น่าลาออกจาก(*ตื้ด*)ไปเข้า Tอู/MV เลยหวะ...))).....
นั่นก้อเปนเพียงสาเหตุหนึ่งที่เดี๊ยนคิดจะศึกษาต่อ ม.ปลาย ที่โรงเรียนเดิมเหมือนตอน ม.ต้น..จนถึงบัดเดี๋ยวนี้

ปล1._____ดิฉันไม่ได้เหวงนะคะ~~
ปล2......ดิฉันไม่ได้มีเจตนาจะดราม่านะคะ เพียงแต่แสดงความคิดเห็นได้ตามหลักรัฐธรรมนูญเพื่อเรียกร้องประชาธิปไตยคืนมา!!..เอ้ย ไม่ใช่หละ แต่ถ้าเดี๊ยนกลับกลายเป็นต้นเหตุให้เกิดดราม่าหละก้อ...เดี๊ยนขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย
ปล3......ขึ้นรถไฟฟ้าไปเรียนพิเศษ โปรดระวังระเบิด M69 เอ้ย M79 ด้วยนะค้า~

ขอโทษครับ
พี่ Tatari เป็นผู้หญิงหรอครับ ผมพึ่งรู้

คนอยากเก่ง 03 พฤษภาคม 2010 20:35

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm (ข้อความที่ 86699)
ขอโทษครับ
พี่ Tatari เป็นผู้หญิงหรอครับ ผมพึ่งรู้

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tatari/nightmare (ข้อความที่ 86676)
.....ของดีๆก็ต้องทำกันต่อไปครับ....เป็นกำลังใจให้ครับ
.
จิงๆแล้ว สสวท ย่อมาจากสมาคมคนรักสาวแว่นแห่งประเทศไทยคะ(ตามลายเซ็นคะ)
ปล....มีอยู่จิงๆนะจ้ะ ไม่ได้เหวง

2 เพศในร่างเดียว:confused:
ป.ล.
คำขวัญวันเด็ก ประจำปีพุทธศักราช 2553
คิดก่อนโหลด ขยันดู เชิดชูโลก 2D

เลือกเอาหละกันว่าอยากเข้า ค่ายเลขอันไหน..โปรดใช้จินตนาการในการรับชม

สสวท==สมาคมคนรักสาวแว่นแห่ง ประเทศไทย....
ใครอยากเข้าคงต้องมีใจรักจริงๆนะครับ<<ไม่งั้น Admin เค้าจะโกรธเอา>>ผมเชื่อว่ามีผู้แข่งขันมากกว่า 100,000 คน!! อ้างอิงจาก Facebook

ค่าย สอวน.==ค่ายสอดส่องอาเบะอย่างมีวิจารณญาณและคำแนะนำ<<Search & Destroy!!>>

หรือรู้จักกันในนามค่าย สยบอาเบะอินวันไนท์(สอวน.)เป็นการฝึกเด็กให้มีความพร้อมไปเสื่อมในระดับโลก!!

samsenwit 03 พฤษภาคม 2010 21:22

มหิ เรียนดีมีเงิน

samsenwit 04 พฤษภาคม 2010 21:17

M WIT only

Mwit22# 12 พฤษภาคม 2010 15:20

ไปมหิดลวิทยานุสรณ์

ครับ

เพราะ

ผมชอบวิทย์

DrMAC 20 สิงหาคม 2010 13:07

อ่านแล้วเหมือนผมกำลังดูหนังตลกร้ายยังงัยชอบกล

พี่เองเป็นศิษย์เก่าเตรียมฯครับ รุ่น 61 ยุคนั้นเป็นช่วงเริ่มต้นแรกๆของวงการ tutor ในเมืองไทย อาจารย์อุ๋พึ่งเริ่มเปิดสถาบันของตัวเองไม่กี่ปี
พวกพี่เป็นเด็กรุ่นแรกๆที่เริ่มเรียนพิเศษกัน เอาเป็นว่า พี่จะเล่าสิ่งที่เด็กเรียนพิเศษกันเยอะๆ แล้วโตขึ้นมาเป็นยังงัยให้ละกันนะครับ
เพื่อนๆพี่หลายคนที่เรียนพิเศษมาตลอดอ่านหนังสือเองไม่ได้เลยในตอนอยู่มหาลัย(หมายถึง จุฬาฯ, ธรรมศาสตร์, เกษตรศาสตร์, มหิดล, ศิริราช
นะครับ ส่วนคณะเนี่ยตั้งแต่ แพทย์ศาสตร์ยันครุศาสตร์(ไม่ได้หมายถึงว่าครุศาสตร์ไม่ดีนะครับ)) ส่วนใหญ่เป็นเหมือนกัน
ต้องหาคนช่วยสอนให้ เพื่อนในรุ่นบ้าง รุ่นพี่บ้าง อาจารย์ที่รับสินพิเศษบ้าง เพื่อนพี่บางคนก็เริ่มพัฒนาตัวเอง ฝึกอ่านเอง จนเริ่มที่จะเรียนรู้ว่า
จริงๆแล้วการอ่านหนังสือเองเนี่ยไม่ใช่เรื่องยาก แต่บางคนก็ยังไม่พัฒนา

ทุกวันนี้และอนาคตต่อๆไป สถาบันสอนพิเศษคงไม่มีแค่คอร์สเรียนในชั้นเรียน อนุบาล ถึง ปริญญาเอกเท่านั้น
แต่คงจะมีสอนการสมัครงาน สอนการใช้ชีวิต สอนทุกๆเรื่อง (ตรงนี้อย่าหาว่าพี่เว่อร์นะครับ ปัจจุบันเนี่ยก็มีจริงๆแล้วนะครับ)
อย่างนี้อนาคตเราคงต้องหาเงินเพื่อมาจ่ายเรื่องพวกนี้ด้วยใช่มั้ย?

การอ่านหนังสือเองไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลยนะครับ ตัวพี่เองเนี่ยสมัยเรียนฟิสิกส์ตอนม.ปลาย
อ่านเรื่องนี้ยังงัยก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลย สุดท้ายก็ลองเิอาหนังสือหลายๆเล่มมาดู หาโจทย์แนวเดียวกัน
มาดูซิว่าแต่ละขั้นตอน แต่ละบรรทัดนั้น มีที่มายังงัย ทำไมถึงเป็นอย่างนั้น อย่างนี้
ทักษะต่างก็จะเริ่มพัฒนาเองครับ เรื่องอย่างนี้ทุกคน พี่เน้นนะครับว่าทุกๆคนจริงๆ สามารถทำได้
ขึ้นอยู่กับว่าเราจะทำรึเปล่าแค่นั้นเอง ลองดูครับ เอาใจช่วย เพราะถ้าเราทำได้จริง อ่านเองได้จริง
เราจะเข้าใจเรื่องเรียนได้อย่างถ่องแท้ ต่างกับการเรียนครับ ต่อให้อาจารย์สอนเก่งแค่ไหน แต่ถ้า
เราไม่พยายามทำต่อ ฝึกฝน อ่านหนังสือเพิ่มเติม คุณก็จะไม่มีทางเก่งแน่นอนครับ
ตรงนี้คงต้องเข้าใจนะครับว่า สถาบันสอนพิเศษไม่สามารถสอนเราได้ทั้งหมด พี่ยืนยันครับ

ส่วนเรื่องของมหิดลเนี่ย โรงเรียนนี้ตั้งใจตั้งขึ้นมาเพื่อสร้างนักวิทยาศาสตร์(แพทย์ หรือ วิศวะกร
หรือ อีกหลายๆอาชีพก็ใช่นะครับในความหมายของพี่) พยายามเอื้ออำนวยทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อ
สร้างบุคลากรที่มีคุณภาพให้ดีที่สุดให้กับประเทศให้ได้

เตรียมอุดม มีความโดดเด่นในเรื่องความเป็นมาและยังคงอยู่ของความเป็นชั้นนำในคุณภาพของ
เด็กนักเรียน ทั้งสายวิทย์และสายศิลป์ เพื่อผลิตบุคคลากรที่มีคุณภาพเช่นกัน เตรียมอุดมที่แท้จริง
ไม่ใช่ภาพที่น้องๆเห็นกันหรอกครับ มันมากกว่านั้นเยอะมากทีเดียว(ไม่ใช่ว่าเตรียมดีกว่า พี่บอกได้
เตรียมอ่ะ มหิดลบอกไม่ได้จริงๆ)

การใช้ชีวิตที่ดีที่สุด ขอให้เลือกในสิ่งที่เรามีความสุขกับมันจริงๆ อย่าทำมันเพราะเงิน ยศ ชื่อเสียง
แต่ถ้าเราเลือกที่จะทำสิ่งที่เรารักและมีความสุขแล้วความกระตือรือล้น ความคืดสร้างสันมันจะเกิด
คุณภาพมันจะตามมาเอง และที่เหลือ ทุกๆอย่างมันก็จะตามมาในที่สุดเองครับ

ขออวยพรให้น้องๆได้เลือกถูกทาง สิ่งที่ดีที่สุดและเหมาะกับตัวเองที่สุดนะครับ
จะเตรียมฯ มหิดล หรือโรงเรียนเดิม ขอให้โชคดีครับ

ปล.น้องคusักคณิmครับ ถ้าอยากเข้าเตรียมจริง ขอให้สมหวังนะครับ หวังว่าเราจะ
ได้มาเป็นรุ่นพี่รุ่นน้องกัน(ไม่น่าจะใช่รุ่นพ่อรุ่นลูกกันใช่มั้ย555)

LInDaRMan_BUs 25 สิงหาคม 2010 23:45

ที่ไหนก็ได้ถ้าตั้งใจเรียน

ครูนะ 26 สิงหาคม 2010 03:47

เลิกเถอะ ค่านิยมแบบนี้

ระบบการศึกษาไทยไม่ได้เชื่อมโยงกับสังคมครับ

การศึกษาไม่ได้มีเพื่อตำแหน่งหรือชื่อเสียง

ถ้าประเทศไทยยังคิดจะผลิตคนเก่งๆ ในกลุ่มจำกัดแบบนี้

แทนที่จะทำให้คนทุกคนเก่งหมดตามแต่ศักยภาพของแต่ละบุคคล

ประเทศไทยพังแน่นอนครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 06:47