Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   เรขาคณิต (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=17)
-   -   มาทำโจทย์กัน เรขาคณิต (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=7683)

phoenixs 18 มิถุนายน 2009 21:52

มาทำโจทย์กัน เรขาคณิต

Problem1. Let ABC be a triangle,and let D, E, F be the point softangency of
the incircle of triangle ABC with the sides BC, CA and AB respectively.Let X be
in the interior of ABC such that the incircle of XBC touches XB, XC and BC in
Z, Y and D respectively.Prove that EFZY is cyclic.

Problem2. Let ABCD be a convex quadrilateral.Let E = AB ? CD, F =
AD ?BC, P = AC ?BD,and let O the foot of the perpendicular from P to the
line EF.Prove thatBOC =AOD.
เดี๋ยวว่างๆผมจะมาโพสอีกนะครับ
ลองกันดูครับ:great:

phoenixs 19 มิถุนายน 2009 23:50

ไม่มีใครเลยหรอครับ
ลองดูครับ

banker 20 มิถุนายน 2009 17:54

แปลสักหน่อยก็ดีนะครับ :D

หยินหยาง 20 มิถุนายน 2009 18:38

แปลไม่ออกหรอกครับ เพราะมันเป็นภาษาโบราณ อยู่ในหลักศิลาจารึกหลักใดหลักหนึ่งครับ สังเกตดูดีๆ เขียนติดกันตลอด:mad:

phoenixs 20 มิถุนายน 2009 19:28

ขอโทษนะครับ ผมลืมดูไปเลย

มีอีกครับ
Problem3. Let ABC be a right triangle withA =90 and let D be a point on
side AC.Denote by E there ection of A across the line BD and F the intersection
point of CE with the perpendicular to BC at D .Prove that AF, DE and BC are
concurrent.

banker 21 มิถุนายน 2009 22:44

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง (ข้อความที่ 59353)
แปลไม่ออกหรอกครับ เพราะมันเป็นภาษาโบราณ อยู่ในหลักศิลาจารึกหลักใดหลักหนึ่งครับ สังเกตดูดีๆ เขียนติดกันตลอด:mad:

ผมให้ลุงเกิ้ลช่วยแปลให้แล้วครับ :haha:

Problem1. ให้ ABC สามเหลี่ยมเป็นและให้ดี, อี, เรนไฮน์เป็นจุด softangency ของ
ที่ incircle ของสามเหลี่ยม ABC กับด้านบีซี, แคลิฟอร์เนียและ AB respectively.Let เอ็กซ์จะ
ในภายในของ ABC ดังกล่าวที่ incircle ของ XBC touches XB, XC บีซีและใน
Z, Y และ D respectively.Prove ที่ EFZY เป็นวงกลม.

Problem 2. ให้เป็น ABCD กระจกนูน quadrilateral.Let อี = AB? CD, F = ซีดีเรนไฮน์ =
โฆษณาได้อย่างไรบีซี, พี = AC? BD และให้โอ้ที่เท้าของตั้งฉากจากพีไป
บรรทัด EF.Prove thatBOC = AOD.

เดี๋ยวว่างๆผมจะมาโพสอีกนะครับ เดี๋ยวว่างๆผมจะมาโพสอีกนะครับ
ลองกันดูครับ ลองกันดูครับ

ขอโทษนะครับผมลืมดูไปเลย

มีอีกครับ มีอีกครับ
Problem3. ให้ ABC เป็นสามเหลี่ยมมุมฉาก withA = 90 และให้ดีเป็นจุดบน
ด้าน AC.Denote โดยมีอี ection ของทั่วบรรทัด BD เรนไฮน์และทาง
จุด CE เพื่อตั้งฉากกับบีซีที่ดี. พิสูจน์ว่า AF, DE บีซีและมี
พร้อมกัน.

หยินหยาง 21 มิถุนายน 2009 23:02

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker (ข้อความที่ 59503)
ผมให้ลุงเกิ้ลช่วยแปลให้แล้วครับ :haha:

หรือครับ ถ้างั้น ลุงเกิ้ล ก็คงเป็นนักโบราณคดีหรือนักประวัติศาสตร์มั้งครับ ขอให้สนุกกับการค้นคว้านะครับ ส่วนผมไม่ละครับ กลัวขายหน้าครับ

banker 22 มิถุนายน 2009 13:08

ขออภัย จขกท.ครับ

เอารูปมาลงก่อน (ไม่รู้ว่าแปลถูกหรือเปล่า)

จงพิสูจน์ว่า EFZY แนบในวงกลม (วงกลมล้อมรอบได้)

phoenixs 25 มิถุนายน 2009 08:38

ลองทำกันสิครับ เดี๋ยวผมเอามาลงอีกนะครับ
เดี๋ยวนี้เวบไม่ค่อยมีคนเลยนะครับ ว่าไหม

dektep 27 มิถุนายน 2009 18:08

พิสูจน์ว่า EF,XY,BC ตัดกันที่จุดๆได้ครับ โดยใช้ harmonic division แล้วก็ใช้ power -> cyclic

phoenixs 28 มิถุนายน 2009 20:55

ขอบคุณนะครับ

littledragon 28 มิถุนายน 2009 21:51

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ dektep (ข้อความที่ 59803)
พิสูจน์ว่า EF,XY,BC ตัดกันที่จุดๆได้ครับ โดยใช้ harmonic division แล้วก็ใช้ power -> cyclic

ทำให้ดูหน่อยครับ ยังงงอยู่อะ:unsure:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 13:10