Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=31)
-   -   ทำยังไงถึงจะได้แข่ง TMO (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=9971)

GoRdoN_BanksJunior 13 กุมภาพันธ์ 2010 11:29

ทำยังไงถึงจะได้แข่ง TMO

ทำยังไงดีครับ ใครมีคำแนะนำดีๆก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ(ตอนนี้อยู่ ม.2 ที่พิษณุโลก)

ผมอยากไปแข่งมากๆครับ(ถึงผมจะไม่ค่อยเก่งเท่าไรนัก)

ตอนนี้ผมกำลังเตรียมตัวเข้าค่าย 2 อยู่ครับ แต่ก็หลงๆลืมบ้่างแล้ว

ใครมีโจทย์ดีหรือคำแนะนำก็ช่วยผมหน่อยนะครับ...:please::please::please:

astro29 14 กุมภาพันธ์ 2010 17:56

สิ่งที่สำคัญที่สุด น้องต้องดูว่าที่เรียนมาน้องเข้าใจมากน้อยแค่ไหน

มีช่องว่างตรงไหนหรือป่าว ถ้ามีควรทบทวนอย่างดี

แล้วก็ตอนอยู่ในค่ายน้องก็แค่ทำความเข้าใจในสิ่งที่เรียน (แค่ในที่เรียนนั่นแหละ ถึงแม้ว่าจะเข้าใจยากก็ตาม)

พี่ขอบอกว่าน้องอย่ากังวล หรือเครียด แล้วก็มุ่งหวังไว้มาก เพราะว่าพี่เห็นเกือบทุกคนที่เป็นตัวเต็ง แล้วคิดว่าฉันน่าจะได้

ตกม้าตายตอนจบทุกคนค่ะ สิ่งที่ดีที่สุดก็คือทำใจให้สบาย อย่าเครียด อย่าอ่านมากเกิน หลับให้อิ่มก่อนสอบ แค่นั้นพอ

SolitudE 15 กุมภาพันธ์ 2010 18:27

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ astro29 (ข้อความที่ 78874)
สิ่งที่สำคัญที่สุด น้องต้องดูว่าที่เรียนมาน้องเข้าใจมากน้อยแค่ไหน

มีช่องว่างตรงไหนหรือป่าว ถ้ามีควรทบทวนอย่างดี

แล้วก็ตอนอยู่ในค่ายน้องก็แค่ทำความเข้าใจในสิ่งที่เรียน (แค่ในที่เรียนนั่นแหละ ถึงแม้ว่าจะเข้าใจยากก็ตาม)

พี่ขอบอกว่าน้องอย่ากังวล หรือเครียด แล้วก็มุ่งหวังไว้มาก เพราะว่าพี่เห็นเกือบทุกคนที่เป็นตัวเต็ง แล้วคิดว่าฉันน่าจะได้

ตกม้าตายตอนจบทุกคนค่ะ สิ่งที่ดีที่สุดก็คือทำใจให้สบาย อย่าเครียด อย่าอ่านมากเกิน หลับให้อิ่มก่อนสอบ แค่นั้นพอ

เห็นศูนย์ จขกท. หลังเที่ยงคืนตลอด :haha:

ส่วนคำแนะนำก็ตามนี้ละครับ

LightLucifer 15 กุมภาพันธ์ 2010 22:02

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยันครับ

ปล ผมว่าอ่านเกินไปนิดหน่อยก็ดีนะครับเพราะบางทีอาจจะนำหลักการคิดมาช่วยได้ถึงจะใช้อ้างในค่ายตรงๆไม่ได้แต่วิธีอ้อมๆก็มีนะครับ

narokpoom 16 กุมภาพันธ์ 2010 16:58

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ astro29 (ข้อความที่ 78874)

- - อืม เราก็หนึ่งในนั้นอ่ะ TT' น้องก็ทำตัวสบาย ๆ อย่าไปเครียดกับมันมาก

จะบอกว่า .. มีคนนึงในค่ายแมท ม.น. (ปีที่แล้ว) ทุกคนไม่ได้เก็งตัว เลยไม่กดดัน
แต่เค้าก็ตั้งใจเรียนตอนค่าย 2 .. จนได้เป็นผู้แทนศูนย์ -- แล้วได้เหรียญทองแดง

เพราะฉะนั้น น้องก็อย่าไปเครียดนะ :') ถ้าเครียดมันก็เป็นแบบพี่ตอนปีที่แล้ว TT'
คือ ออกจากค่ายแล้วกระวนกระวาย .. รอว่าเมื่อไหร่เค้าคนนั้นจะโทรมา (วะ??)
จนโทรไปถาม เค้าก็บอกมา (แดกดัน) ว่า สำรองอันดับ 1 -- เออมี 2 คนอีก

อีกอย่าง เอาแต่อ่านก็ไม่ใช่ว่าจะดีเสมอไป TT~

~king duk kong~ 16 กุมภาพันธ์ 2010 21:18

ผมว่าม.ต้นอาจจะยากนิดนึงนะครับ ถ้าจะก้าวไประดับ TMO ส่วนม.ปลายน่าจะมีโอกาสมากกว่า แต่ถ้าอยากได้จริงๆม.ต้นอาจต้องเรียนเกินบ้าง เช่น เซต(สำคัญมาก)

-SIL- 17 กุมภาพันธ์ 2010 17:40

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~king duk kong~ (ข้อความที่ 79205)
ผมว่าม.ต้นอาจจะยากนิดนึงนะครับ ถ้าจะก้าวไประดับ TMO ส่วนม.ปลายน่าจะมีโอกาสมากกว่า แต่ถ้าอยากได้จริงๆม.ต้นอาจต้องเรียนเกินบ้าง เช่น เซต(สำคัญมาก)

แล้วในเรื่องของเวลาว่างล่ะครับ :confused:

หยินหยาง 17 กุมภาพันธ์ 2010 20:42

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ -SIL- (ข้อความที่ 79277)
แล้วในเรื่องของเวลาว่างล่ะครับ :confused:

ไม่ต้องทำอะไรครับ เพราะถ้าไปทำเดี๋ยวจะไม่เรียกว่าเวลาว่าง

แต่ว่า TMO คืออะไรครับ? ทำไมต้องเขย่งด้วย ทำไมต้องทำใจให้สบาย แล้วก็หลับให้อิ่มด้วย อย่าเครียด อย่ากังวล อย่าอ่านมากเกิน แถม ม.ปลายมีโอกาสมากกว่า (มีแต้มต่อด้วย) น่าจะสนุกแหะ:rolleyes:

LightLucifer 17 กุมภาพันธ์ 2010 20:57

TMO คงเป็นสิ่งที่คุณ หยินหยางเหมาะที่จะแนะนำคนอื่นมากที่สุดแล้วหน่ะสิครับ 555+

SolitudE 18 กุมภาพันธ์ 2010 16:55

คุณหยินหยางคงไม่คุ้นกับ TMO หรือ POSN-MO แล้วละครับ

เพราะไปไกลกว่านั้นนานแล้ว :haha:

ปีหน้าผมจะพยายามไปให้ถึงบ้างละกัน ^_^

ป.ล. ปีที่ผ่านมาค่ายแรกยังไม่ได้เลยแฮะ....

GoRdoN_BanksJunior 18 กุมภาพันธ์ 2010 21:23

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ SolitudE (ข้อความที่ 79388)
คุณหยินหยางคงไม่คุ้นกับ TMO หรือ POSN-MO แล้วละครับ

เพราะไปไกลกว่านั้นนานแล้ว :haha:

ปีหน้าผมจะพยายามไปให้ถึงบ้างละกัน ^_^

ป.ล. ปีที่ผ่านมาค่ายแรกยังไม่ได้เลยแฮะ....

ปีนี้ไป TOI ก็ได้นิครับ...:haha::haha::haha:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 21:08