Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   ทำไมผมจะเรียนต่อคณะวิทยาฯแล้วโดนครอบครัวห้าม? (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=7277)

cenia 10 พฤษภาคม 2009 20:39

ทำไมผมจะเรียนต่อคณะวิทยาฯแล้วโดนครอบครัวห้าม?

ตามหัวข้อเลยครับ

ผมจะเรียนคณะวิทยาศาสตร์ แต่ครอบครัวไม่อยากให้เรียน

เ็็ฮ้อ...

อึดอัดใจ

LightLucifer 10 พฤษภาคม 2009 21:28

แล้วครอบครัว อยากให้เป็น อะไรอ่ะครับ

cenia 10 พฤษภาคม 2009 21:44

ที่บ้านอยากให้เรียนเศรษฐศาสตร์ ครับ

LightLucifer 10 พฤษภาคม 2009 22:10

อืมน่าอึดอัดอยู่เหมือนกันนะครับเนี่ย เพราะ เศรษฐศาสตร์ กับ วิทยาศาสตร์ ค่อนข้างจะคนละแบบกันเลยอ่ะ

แต่ที่บ้านผมบอกว่าถ้าเรียน วิทยาศาสตร์ จริงๆต้องไปเรียนเมืองนอก ถึงจะ Work อ่ะครับ

ยังไงก็ขอให้คุยกับครอบครัวรู้เรื่งนะครับ ^^

ปล. ผมยังไม่รุ้จักตัวเองดีพอเลย 5555++++

คusักคณิm 10 พฤษภาคม 2009 22:40

ลองถามพ่อแม่ดูสิว่าทำไม :D

cenia 11 พฤษภาคม 2009 00:42

พ่อ-แม่ บอกว่า เรียนวิทยาฯ คงออกมาเป็นครูอะครับ ก็เลยไม่อยากให้เรียน

เฮ้อ Y Y

ตั้งความหวังไว้มากไป เสียใจชะมัด

mercedesbenz 11 พฤษภาคม 2009 01:53

คุณควรมองให้ลึกเข้าไปกว่าวิทยา เพราะวิทยาศาสตร์ก็มีหลายสาขา
แล้ววิทยาศาสตร์ก็ไม่จำเป็นต้องเป็นครูอย่างเดียวครับ มีหนทางอีกเยอะแยะ อยู่ว่าในระหว่างเรียนคุณจะตั้งใจ
เอาความรู้ให้เต็มที่หรือไม่ ถ้าเรียนเศรษฐศาสตร์ก็ต้องถามตัวเองก่อนว่าชอบหรือไม่ และจะเป็นอะไร
แล้วใช้ความรู้อะไรบ้างในการเรียน ถ้าเป็นวิทยาศาสตร์ผมพอรู้เพราะผมก็เรียนวิทยาศาสตร์ ผมว่าก็ดีนะครับ ความรู้ก็ม.ปลายส่วนใหญ่เป็นพื้นฐาน เรียนต่อยอดขึ้นไปเรื่อยๆ แต่เกือบทุกสาขาก็เน้นไปที่งานวิจัยถือว่าเป็นสุดยอดเพราะเป็นความรู้ที่เราใช้ความรู้ทางวิทยาศาสตร์เพื่อสร้างความรู้ใหม่ๆขึ้นมา หรือต่อยอดพัฒนาความรู้เดิมให้ดีขึ้น เรียนวิทแล้วก็มีความสุดีไม่แพ้เรียนอย่างอื่นครับ :great:

kheerae 11 พฤษภาคม 2009 14:04

ชีวิตเป็นของเรา ถ้าเราเลือกเดินในทางที่ถูกต้องแล้วคือไม่ผิดกฎหมายไม่ผิดศีลธรรม ก็จงทำตามสิ่งที่เราต้องการเถิด
อย่างผมไม่มีใครบังคับ ค่อนข้างโชคดี เพราะสิ่งที่ผมเลือกเดินนั้นหลายคนอาจจะมองว่าไม่ดี แต่มันไม่ผิดกฎหมายและศีลธรรม
ทางบ้านผมก็เลยไม่ห้าม สรุปทางบ้านต้องการแค่ให้ทำในสิ่งที่ถูกต้องก็พอ อย่างอื่นไม่สนใจว่าจะมีงานทำไหม จะอันนู้นไหม หรืออันนี้ไหม

Mathcenter_story 11 พฤษภาคม 2009 15:10

มันอยู่ที่ใจของเรา ไม่มีใครมาตัดสินใจแทนเราได้

nooonuii 11 พฤษภาคม 2009 21:24

ลองอธิบายให้ครอบครัวเข้าใจสิครับว่าเรียนวิทยาศาสตร์ดียังไง เรียนจบแล้วไปทำอะไรได้บ้าง เอาใจช่วยครับ

เศรษฐศาสตร์ ถ้าเรียนสูงขึ้นมันก็ applied math ดีๆนี่เองครับ

Platootod 12 พฤษภาคม 2009 18:14

1.เงินน้อย
2.หางานยากพ่อแม่ผมห้ามด้วยเหตุผลนี้อ่ะครับ

cenia 12 พฤษภาคม 2009 19:21

ผมอยากเรียนนะ

อิอิ

แล้วก็ จะไปต่อสายอื่นด้วย พวกวิศวะ ไรเงี้ยอ่า

LightLucifer 12 พฤษภาคม 2009 19:29

ผมแนะนำสอบทุนไปเรียนเมืองนอกครับ ทำแบบนี้ พ่อ-แม่ไม่กล้าห้ามแน่ๆ อิอิ แต่ก็ยากอยู่น้าเนี่ย
เอาใจช่วยครับ ^^

Platootod 13 พฤษภาคม 2009 18:51

วิศวะไม่เกี่ยวกับวิทนะครับ
คณะวิทยาศาสตร์มันมีโควต้าไปวิศวะด้วยเหรอครับ

Platootod 13 พฤษภาคม 2009 18:54

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ cenia (ข้อความที่ 56513)
ผมอยากเรียนนะ

อิอิ

แล้วก็ จะไปต่อสายอื่นด้วย พวกวิศวะ ไรเงี้ยอ่า

ผมก็อยากเรียนครับแต่ต้องทำใจว่าความฝันกับความจริงมันคนละอย่างกันครับ:cry:
ถ้าผมเรียนแล้วหางานไม่ได้ทำไงอ่ะครับ:aah:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 11:35