Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=31)
-   -   จำนวนเชิงซ้อน (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=6695)

กรza_ba_yo 03 มีนาคม 2009 18:31

จำนวนเชิงซ้อน

ถ้าตามทฤษฎีนะคับ
$(a+bi)(c+di)=(ac-bd)+(ad+bc)i$เมื่อa b c dเป็นจำนวนจริง
เเล้วถ้า$\sqrt{-2} \sqrt{-3} =6i$รึป่าวคับ
เเล้วถ้าเกิดเปงเเบบนี้ละคับ$(a+bi)(c+di)(e+fi)$เท่ากับเท่าไรอ่าคับ

Ne[S]zA 03 มีนาคม 2009 19:02

แต่ผมว่า$\sqrt{-2}\sqrt{-3}=(\sqrt{2}i)(\sqrt{3}i)=\sqrt{6}i^2=-\sqrt{6}$ รึเปล่าครับ ผมก็ยังมะได้อ่านจำนวนเชิงซ้อนครับ

SiR ZigZag NeaRton 03 มีนาคม 2009 19:14

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Ne[S]zA (ข้อความที่ 50815)
แต่ผมว่า$\sqrt{-2}\sqrt{-3}=(\sqrt{2}i)(\sqrt{3}i)=\sqrt{6}i^2=-\sqrt{6}$ รึเปล่าครับ ผมก็ยังมะได้อ่านจำนวนเชิงซ้อนครับ

ผมว่าน่าจะใช่นะครับ เพราะ $i^2$ มันเท่ากับ -1
ว่าแต่ของคุณกรza_ba_yo ผมว่า $(a+bi)(c+di)=(ac−bd)+(ad+bc)$ แล้ว $i$ มันหายไปไหนอ่ะครับ
ผมว่าได้เท่ากับ $(ac−bd)+(ad+bc)i$ มากกว่านะครับ

[SIL] 03 มีนาคม 2009 19:36

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กรza_ba_yo (ข้อความที่ 50813)
ถ้าตามทฤษฎีนะคับ
$(a+bi)(c+di)=(ac-bd)+(ad+bc)$เมื่อa b c dเป็นจำนวนจริง
เเล้วถ้า$\sqrt{-2} \sqrt{-3} =6i$รึป่าวคับ
เเล้วถ้าเกิดเปงเเบบนี้ละคับ$(a+bi)(c+di)(e+fi)$เท่ากับเท่าไรอ่าคับ

มันก็ไม่เชิงทฤษฎีหรอกครับ ก็แค่การคูณกระจายธรรมดาและ $\sqrt{-2}\cdot\sqrt{-3}=-\sqrt{6}$ครับ

กรza_ba_yo 04 มีนาคม 2009 17:05

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ SiR ZigZag NeaRton (ข้อความที่ 50816)
ผมว่าน่าจะใช่นะครับ เพราะ $i^2$ มันเท่ากับ -1
ว่าแต่ของคุณกรza_ba_yo ผมว่า $(a+bi)(c+di)=(ac−bd)+(ad+bc)$ แล้ว $i$ มันหายไปไหนอ่ะครับ
ผมว่าได้เท่ากับ $(ac−bd)+(ad+bc)i$ มากกว่านะครับ

ต้องขอโทษด้วยคับ
พิมพืผิดอีกเเล้ว:kaka:
เเก้เเล้วคับผม

กรza_ba_yo 04 มีนาคม 2009 17:07

ขอบคุณมากคับ
เเล้วอันนี้ละคับเห็นไม่มีใครตอบเลยอ่าคับได้เท่าไรอ่า
$(a+bi)(c+bi)(e+fi)$เท่ากับเท่าไรอ่าคับ

[SIL] 04 มีนาคม 2009 17:09

ก็คูณออกมาธรรมดาครับ

kheerae 05 มีนาคม 2009 11:43

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กรza_ba_yo (ข้อความที่ 50866)
ขอบคุณมากคับ
เเล้วอันนี้ละคับเห็นไม่มีใครตอบเลยอ่าคับได้เท่าไรอ่า
$(a+bi)(c+bi)(e+fi)$เท่ากับเท่าไรอ่าคับ

$(a+bi)(c+bi) = ac+abi+bci+b^2 i^2 = (ac-b^2) +(ab+bc)i$

$((ac-b^2) +(ab+bc)i)(e+fi) = (ac-b^2)e +e(ab+bc)i+(ac-b^2)fi +f(ab+bc)i^2$

$(a+bi)(c+bi)(e+fi) = ((ac-b^2)e-f(ab+bc))+(e(ab+bc)+(ac-b^2)f)i$.

ส่วนตรงนี้ก็เป็นพื้นฐานของจำนวนเชิงซ้อน

$i = \sqrt{-1} $

$i^2 = (\sqrt{-1})(\sqrt{-1}) = -1 $

$i^3 = (\sqrt{-1})(\sqrt{-1})(\sqrt{-1}) = (-1)(\sqrt{-1}) = -i $

$i^4 = (\sqrt{-1})(\sqrt{-1})(\sqrt{-1})(\sqrt{-1}) = (-1)(-1) = 1 $

POSN_Psychoror 05 มีนาคม 2009 23:21

ถ้าอยากรู้เกี่ยวกับ Complex Number จริงๆ ลองไปอ่านดูในหนังสือ สอวน พีชคณิต บทที่ 3 ดูนะครับ หรือลองอ่านในหนังสือค่ายของ สอวน ดูครับ แต่ผมไม่รับประกันความเข้าใจนะครับ:haha:

ลูกชิ้น 06 มีนาคม 2009 00:01

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ POSN_Psychoror (ข้อความที่ 50969)
ถ้าอยากรู้เกี่ยวกับ Complex Number จริงๆ ลองไปอ่านดูในหนังสือ สอวน พีชคณิต บทที่ 3 ดูนะครับ หรือลองอ่านในหนังสือค่ายของ สอวน ดูครับ แต่ผมไม่รับประกันความเข้าใจนะครับ:haha:

ตึง!!!:aah:

กรza_ba_yo 07 มีนาคม 2009 16:44

ขอบคุณครับผม

Slate 08 มีนาคม 2009 16:50

เปนเรื่องที่ไร้สาระมากเลยครับ - - แค่เรียนรูท-1 แค่นั้น
ผมว่าเอาเวลาไปเรียนเรื่องอื่นดีกว่า อย่าเสียเวลากะเรื่องนี้เลย

เพราะเลขธรรมดามันคงไม่ต้องใช้จำนวนเชิงขั้วหรอก ใช่ไหม อีกอย่าง เรียนเวกเตอร์ดีกว่าครับ

nongtum 08 มีนาคม 2009 17:43

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Slate (ข้อความที่ 51145)
เปนเรื่องที่ไร้สาระมากเลยครับ - - แค่เรียนรูท-1 แค่นั้น
ผมว่าเอาเวลาไปเรียนเรื่องอื่นดีกว่า อย่าเสียเวลากะเรื่องนี้เลย

เพราะเลขธรรมดามันคงไม่ต้องใช้จำนวนเชิงขั้วหรอก ใช่ไหม อีกอย่าง เรียนเวกเตอร์ดีกว่าครับ

จริงอยู่ว่าในชีวิตประจำวันของบางคนไม่ต้องใช้จำนวนเชิงซ้อน แต่ถ้าใครไปทางสายวิศวกรรมหรือวิทยาศาสตร์ ก็ยังต้องเจอกับมันอีกนานเลยล่ะครับ ไม่งั้นก็จะวิเคราะห์หรืิอทำอะไรหลายๆอย่างไม่ได้(เลย)ครับ

อีกอย่าง แม้จำนวนเชิงซ้อนอาจเขียนแทนในรูปเวกเตอร์ได้จริง แต่บางอย่างเขียนในรูปจำนวนเชิงซ้อนหรือเชิงขั้วจะสะดวกต่อการเอาไปใช้งานต่อเยอะครับ

ทุกอย่างล้วนมีประโยชน์ของมัน ขึ้นอยู่กับบุคคล โอกาสและเวลาที่จะใช้มันครับ

กรza_ba_yo 14 มีนาคม 2009 11:02

ขอบคุณครับผม
ว่าเเต่ที่ว่าใช้ในการเรียนวิศวะอ่าคับ
เปงวิศะทุกสาขาเลยเหรอคับ
เเล้ววิศวะคอมต้องเรียนเรื่องนี้อีกไหมอ่าคับ

nongtum 14 มีนาคม 2009 15:30

ลองอ่านหัวข้อ 2.1.3 ในลิงค์นี้ดูเอาละกันนะครับ

แถมให้อีกนิดนึง:
Does anyone ever really use Complex Numbers?
Complex Numbers in Real Life

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 22:50